• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cần mọi người giúp đỡ!

dogviet

Hiện nhà mình đang nuôi 1 con xoáy thái được 6 tháng. Ngày trước chó rất lành ai đến gần cũng mừng, nhưng gần đây nó tỏ ra hung dữ. Cứ lúc nó đang ăn cái gì đó đứng gần là nó lao vào cắn. Giờ mình phải huấn luyện làm sao? Đánh chó cũng ko được, càng đánh chó càng dữ thêm. Có lúc mình đang chặt thịt gà nó lại gần mà không cho nó ăn nó cũng cắn. Nan?

ghost063

Member
do với nó thì mọi thức ăn đều là của nó :)
bây giờ khi bạn cho nó ăn, bạn cầm chén ăn của nó chừng nào nó bình tĩnh, không kêu nhặng xị, lao lên người đòi ăn và ánh mắt của nó, khi nào nó nhìn vào bạn không nhìn vào chén thức ăn (thể hiện đồ ăn là của bạn, cho thì nó mới dc ăn) thì cho nó ăn 1 chút rồi kéo chén lên.
nó dữ quá thì bạn xích nó lại cũng cầm đồ ăn của nó ở xa

J3lackJ3eat

Member
Bạn có thể thử cách này :
Bạn phải làm chủ bát thức ăn , bạn có thể giữ bát thức ăn trong tay cho nó ăn 1 chút rùi lại kéo lại để nó hiểu rằng bạn cho thì nó mới được ăn và thức ăn thuộc quyền sở hữu của bạn cứ tập đi tập lại bài tập này nhiều lần nhơ là khi rút bát thức ăn ra thì phải chắc chắn nó trở về trạng thái bình tĩnh và tuân phục thì bạn mới cho ăn tiếp vì đó coi như là phần thưởng luôn .

J3lackJ3eat

Member
Các biểu hiên chó lấn át và trở nên dữ dằn khi ăn :
1.Khi ăn chồm cả người lên che cái bát ( Nghĩa là nó chiếm lấy cái bát ko ai được đụng vào)
2.Ăn sùng sục như nhợn =)) (nó sợ mất phần ý mà )
Bạn có thể dùng cách chiếm thức ăn của nó ( dùng thân mình để chiếm đò vật , tất nhiên là ko phải nằm bò ra ) để chiếm các đồ vật xung quanh nó hoặc kể cả 1 cá thể khác đây là 1 việc rất quan trong khi nuôi chó vì nếu ko chó của bạn sẽ trở nên lấn át chủ và dữ dằn và bạn tự dưng đưa nó lên vị trí đầu đàn và việc này ko được cho phép vì chỉ có bất lợi cho bạn mà thôi .
:x :x :x Thân