• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cần giúp đỡ về chó con

f5vers

Mình có nhận nuôi 1 bé giống bắc kinh khoảng 2 tháng rưỡi tuổi
Mấy ngày đầu về nhà thì thấy tạm ổn nhưng mới vài ngày nay thì thấy có dấu hiệu xấu tính quá
Do nhà mình buôn bán nên khách vào là bé chạy lại cắn chân hay chồm lên người khách, người trong nhà ẳm hay lại gần cũng cắn tay hoặc chân, gặp gì trong nhà cũng gặm đc hết..
Mình có đọc trên mạng thấy cắn tay chủ là dấu hiệu của biểu hiện quyền lực nên lúc bé cắn mình thường tán nhẹ mỏ nhưng bé ko sợ mà còn sủa lại.
Hình như bé cũng ko biết chủ mình là ai nữa, nhiều lúc kêu tên thì chỉ ngó nhìn chứ ko chạy lại, khi cầm đồ ăn dụ lại thì mới chạy lại, có lúc thì kêu tên nhưng ko thèm nghe luôn.
Các bạn có kinh nghiệm giúp mình với.

tung tien toi

nhu the la no dang p[hat chien ,moc rang nen gua rang nen gap het tat ca .ban mua cho e no cuc suong ve cho no gap.roi nan tu tu

bạn ơi cún mới hơn 2 tháng tuổi thì nó vẫn đang chơi như khi ở cùng đàn cún con của mình nên mới hay cắn như vậy chứ chưa đến mức là thể hiện ưu thế của nó trước bạn đâu. Bạn có thể tham khảo cách khắc phục ở đây Owning A Samoyed from A to Z: Cún con cắn, sủa và gầm gừ.

Tuy nhiên bạn cùng nên bắt đầu cho cún thấy ai là chủ để sau này lớn lên sẽ dễ bảo hơn. Bạn có thể tham khảo bài viết này Owning A Samoyed from A to Z: Một số phương pháp huấn luyện chó

Còn về việc kêu tên thì bạn có chắc chắn là cún nhà bạn biết tên mình là gì chưa? đang trong quá trình huấn luyện nên bạn phải chịu khó dùng thức ăn để khuyến khích cún thực hiện và khen thưởng nó thật nhiều vào. Bạn có thể tham khảo huấn luyện cơ bản cho cún ở đây Owning A Samoyed from A to Z: Dạy cún các lệnh huấn luyện cơ bản

f5vers

Mình có dùng thức ăn đóng hộp cho chó con để dụ nó lại ăn
Nó ăn đc vài lần là kêu lại nó ko lại nữa, kêu tên thì nó ngó lơ rồi thôi
Nó cũng ko nhìn mặt chủ nữa, lại gần thì nó chỉ nhìn đến tay thôi dù kêu tên nhưng nó vẫn ko nhìn mình nữa.
Ko biết phải làm sao nữa? Giúp mình với

Mình có dùng thức ăn đóng hộp cho chó con để dụ nó lại ăn
Nó ăn đc vài lần là kêu lại nó ko lại nữa, kêu tên thì nó ngó lơ rồi thôi
Nó cũng ko nhìn mặt chủ nữa, lại gần thì nó chỉ nhìn đến tay thôi dù kêu tên nhưng nó vẫn ko nhìn mình nữa.
Ko biết phải làm sao nữa? Giúp mình với
Bạn phải kiên nhẫn đợi đến khi nó nhìn lên bạn thì hãy cho nó ăn, dần dần nó sẽ quen thôi

f5vers

Do nhà buôn bán nên mình cột nó lại rồi..
Giờ cho ăn kêu cỡ nào nó cũng ko nhịn, thà ko ăn chứ nó k thèm nhìn..
Mình lại gần nựng là nó kiếm cắn tay ko hà.. Giờ ko biết phải dạy nó như thế nào nữa?

Do nhà buôn bán nên mình cột nó lại rồi..
Giờ cho ăn kêu cỡ nào nó cũng ko nhịn, thà ko ăn chứ nó k thèm nhìn..
Mình lại gần nựng là nó kiếm cắn tay ko hà.. Giờ ko biết phải dạy nó như thế nào nữa?
theo mình thì kể cả phải để nó nhịn thì bạn cũng phải chấp nhận thôi, chó nó ko bao giờ để bản thân bị đói đâu nên nếu bạn kiên nhẫn thì khi đói nó sẽ phải làm theo những gì bạn muốn để được ăn. Chó nhỏ nên cái tôi của nó khá lớn, bạn tham khảo bài viết này của mình xem có áp dụng được gì cho trường hợp của mình không nhé Owning A Samoyed from A to Z: Một số phương pháp huấn luyện chó