• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cần giúp đỡ người mới nuôi mèo :(

lollipop™

Member
Các anh chị trong CLB mèo ơi, giúp em với :worried: Chẳng là em mới đón một em mèo Nga 2 tháng tuổi của anh em về nuôi, nhưng kinh nghiêm chăm sóc mèo của em rất ít, em mong anh chị em giúp đỡ em về cách chăm sóc mèo 2 tháng tuổi với ạ :worried: Với cả các anh chị cho em hỏi là mèo em lúc ngủ thì mắt như kiểu người ngủ gà, chân tay với đuôi thỉnh thoảng hay giật giật ấy ạ, như thế có phải triệu chứng của bệnh gì không ạ ??? ( em ấy ăn ngủ chơi, vệ sinh hết sức bình thường ạ ) :worried: Em còn ít kinh nghiệm, rất mong các anh chị giúp đỡ em :( Em vô cùng cảm ơn các anh các chị ạ :(

moimm

Member
Chắc bé đang mơ đấy, bị ác mộng nên người giật giật, không sao đâu :)

ruồi bẹp

Active Member
à nó ngủ mơ đấy bạn ạ :D Bống nhà mình ngủ không những giật giật chân mà còn nói mới cơ ý :))

lollipop™

Member
Cám ơn các bạn rất nhiều nhé :) Hic hic lần đầu nuôi mèo nên hay lo ^^! Các bạn có thể chỉ giúp mình cách nuôi dạy mèo được không ? :)

heoham

Hóa ra con meomeo nhà mih cũng ngủ mơ. Như kiểu cu cậu mơ đc ti mẹ hay sao mà mồm cứ chùn chụt, keke, thỉnh thoảng lại giật mình. Chep, chắc nhớ mẹ lắm..tội nghiệp.

ruồi bẹp

Active Member
nuôi mèo thật ra khó mà lại dễ, vì bây giờ trong điều kiện như đa số gia đình thì nuôi mèo phù hợp, tụi nó không cần phải dắt đi chơi nhiều, có thể chỉ cần một quả bóng hay một cái túi ni lông mà chơi được cả ngày. Nhưng mèo lại hay đi chơi, không tình cảm nhiều như chó và mèo khá nhạy cảm (đặc biệt mèo con)
bạn nên chuẩn bị tinh thần sẵn là không nên cho mèo đi ra ngoài chơi, nếu ở chung cư thì nên mua lưới rào nhà vào. Mèo mà đi thì dễ bị bệnh, bị bắt hoặc nếu mèo nhà mình vào nhà người khác thì dễ bị người ta đánh. Người Việt mình vẫn hay kiêng mèo. Nếu có điều kiện bạn có thể mua cho mèo một cái trụ cào móng cho cháu nó chơi và đỡ cào đồ đạc trong nhà.

Mèo nàh bạn 2 tháng tuổi có thể nhờ bác sĩ thú y để tiêm phòng và tẩy giun, cái này không thừa tí nào vì càng ngày môi trường sống càng khác nghiệt, vừa phòng bệnh cho mèo, vừa cho người :D Và nhớ một điều quan trọng là hoa loa kèn sẽ giết chết mèo nên bạn không nên để loại hoa này trong nhà.

Về việc ăn uống thì mèo nói chung là loài ăn thịt, bạn cho mèo ăn thịt hoặc mua pate whiskas (loại cá hộp), thức ăn khô (khuyến khích mua loại royan canin không làm mèo bị bệnh thận) cho mèo ăn. Ngoài ra nếu mèo nhà bạn ăn được cơm, rau thì nên trộn cơm, rau và thịt cho mèo ăn. Ngoài ra bạn có thể ra cuối đường trường chinh có một đại lý bio mua sữa bio for pet về pha đặc cho mèo uống thêm. Chóng lớn lắm :D

Vệ sinh thì như mọi người đều biết nên sử dụng catsan cho sạch sẽ, ngoài ra lúc nào catsan hơi có mùi bạn có thể rắc phấn rôm lên mặt cát rồi trộn đều. Catsan có một điểm yếu là khi bị ẩm rất mùi nên có thể dùng cách này để khắc phục. Mèo nên được tắm thường xuyên cho sạch, mèo của bạn còn nhỏ thì tắm tuần khoảng 1-2 lần bằng nước ấm và bạn nên mua loại sữa tắm chuyên dùng cho chó mèo bán rất nhiều ở các siêu thị :D

cuối cùng là nếu muốn meo của mình trong ngầu thì bạn có thể mua quần áo cho tụi nó mặc :D giá cả cũng không quá đắt mà lại thời trang :))

Trên đây là một ít kinh nghiệm của tớ, có tham khảo thêm nhiều nơi, có vấn đề gì bạn cứ hỏi mọi người trong forum sẽ giúp bạn. Ngoài ra bạn có thể vào box sức khỏe mèo tham khảo thêm :D

lollipop™

Member
Cám ơn ruồi bẹp nhiều lắm :) Nhưng lolli không hiểu sao bé mèo của lolli không chịu ăn uống gì hết luôn :( Cơm ruốc thì chỉ nhặt ăn mỗi ruốc thôi, nước uống cũng ít, ăn ít nên trông bé mệt mỏi lắm :( Lo quá đi mất, mọi người giúp lolli với :(( ( ngoài cơm ruốc ra nhất định cơm cá hay cơm gì bé cũng không chịu ăn :( )

X

xuka3691

Guest
Cám ơn ruồi bẹp nhiều lắm :) Nhưng lolli không hiểu sao bé mèo của lolli không chịu ăn uống gì hết luôn :( Cơm ruốc thì chỉ nhặt ăn mỗi ruốc thôi, nước uống cũng ít, ăn ít nên trông bé mệt mỏi lắm :( Lo quá đi mất, mọi người giúp lolli với :(( ( ngoài cơm ruốc ra nhất định cơm cá hay cơm gì bé cũng không chịu ăn :( )
có lẽ mèo mới về nhà nên còn lạ, chưa ăn nhiều. mà cũng tùy tính ăn từng đứa, có đứa không thích ăn cơm đâu. bé thích ăn ruốc thì bạn cho bé ăn ruốc không thử xem. bao giờ ăn tốt rồi thích cho ăn cơm lại luyện cho ăn cơm sau vậy.
còn về vụ nước nôi thì mình cũng không hiểu. mèo nhà mình để bát nước tử tế nó không uống lại thích trèo vào uống nước thừa trong cái chậu giặt rất to. làm bây giờ mình phải dựng chậu giặt to đùng trong nhà vệ sinh, đổ cả nước vào đấy. nó có vẻ rất thích thú và coi đấy là cái bát nước của nó. bó tay^:)^

heoham

có lẽ mèo mới về nhà nên còn lạ, chưa ăn nhiều. mà cũng tùy tính ăn từng đứa, có đứa không thích ăn cơm đâu. bé thích ăn ruốc thì bạn cho bé ăn ruốc không thử xem. bao giờ ăn tốt rồi thích cho ăn cơm lại luyện cho ăn cơm sau vậy.
còn về vụ nước nôi thì mình cũng không hiểu. mèo nhà mình để bát nước tử tế nó không uống lại thích trèo vào uống nước thừa trong cái chậu giặt rất to. làm bây giờ mình phải dựng chậu giặt to đùng trong nhà vệ sinh, đổ cả nước vào đấy. nó có vẻ rất thích thú và coi đấy là cái bát nước của nó. bó tay^:)^
Con mèo nhà mình cũng thế trời ạ, cứ tưởng nó không thích đụng vào nước rồi thỉnh thoảng lại thấy nó vào nhà tắm lúi húi gì đó, chắc là uống nước ở đó, không biết có bị đau bụng khôgn nữa, chết thật. À các bạn cho hỏi là mèo nhà mình hơn 3 tháng rồi tắm 1 tuần một lần có được không? Hay tắm nhiều hơn nữa vì nó nghịch như quỷ ấy, suốt ngày chui rúc vào tủ rồi gầm cầu thang, bẩn lắm. Tớ chỉ sợ tắm nhiều nó ốm thì chết nên tuần tắm có 1 lần thôi.

phenmaleat

Active Member
mèo có thể tự tắm được bằng cách liếm lông mà mèo con nên hạn chế với nước bạn ạ

ruồi bẹp

Active Member
mèo nhà mình hơn 3 tháng tuần tắm 2 lần lúc nào bẩn quá thì có thể đặc cách cho tắm lần 3 :D thậm chí mình còn ít khi sấy cho chúng nó cơ ý. Trộm vía mèo nhà mình cả tây cả ta đều khỏe như trâu chẳng thấy bị sao cả :D
bạn dùng nước ấm tắm cho mèo là được bạn à, mèo 3 tháng rồi cũng có phần cứng cáp.
mèo thân nhiệt cao hơn người nên sẽ dễ bị lạnh hơn người, bạn cố gắng đừng dùng nước lạnh tắm cho mèo nhé, bé sẽ bị cóng đấy (nói hơi ngoa tí :)))

X

xuka3691

Guest
mèo nhà mình có 2 tháng thôi, nhưng mà cứ lúc nào thấy bẩn thấy hôi là mình lôi đi tắm. tắm nước ấm có mỗi mấy phút là đã xong rồi. mèo nhà mình là mèo ta nên lau tí là khô lông, cũng chẳng sấy nữa. vì chúng nó sợ máy sấy mà. mình thấy chúng nó vẫn khỏe, nghịch như quỷ sứ

lollipop™

Member
cả nhà ơi, em mèo của mình vừa tắm trưa nay xong, có sấy và lau khô đàng hoàng, bây giờ mình thấy em ấy cứ vừa đi vừa thỉnh thoảng nhấc chân lên vẩy vẩy, chỗ mông em ý cứ cong cong lên, hai chân sau bước kiểu cứ vươn sang hai bên rồi vòng theo hình tròn, rồi cứ 2 chân sau đi thế còn chân trước đi bình thường ấy :| như thế là em ý đang làm gì cả nhà nhỉ ? :|

X

xuka3691

Guest
chắc nó vẫn còn ướt nên vẩy chân, vẩy mông cho nước bắn ra thôi. ngồi liếm láp tí là khô ý mà. bạn còn sấy được chứ mèo nhà mình chẳng bao giờ sấy. chúng nó sợ sấy hơn sợ tắm