• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cần Giúp Đỡ Về Bệnh Viêm Tai

mhoangthach

Member
Chào các anh, tình hình là hiện nay mình đang sống tại mỹ. Nhưng mà chó của mình được 5 tháng tuổi và đang bị viêm tai nhẹ. Ko hiểu tại sao bọn bác sỉ bên này cho thuốc rửa tai + trị viêm tai. Nhưng nhỏ được 2 ngày thì bên tai phải của bé bị đỏ và sần lên. Ko biết các anh có cách nào trị nhanh hơn ko. Và ko biết tại sao 1 bên tai của bé lại đỏ sần lên nữa.....anh nào biết xin giúp em dùm. Khi nào chửa bệnh xong sẽ post hình em nó lên để gia nhập hội với các anh cho vui...

King of bulls

Vietpet sponsor
Nếu như những gì bạn kể thì bạn nên coi lại thức ăn coi có dị ứng với bé không?
Ngưng thức ăn đó chuyển sang loại mới ,sau vài ngày kết quả sẽ thay đổi.
Chúc bé mau lành bệnh nha.

Thân chào,

mhoangthach

Member
Nếu như những gì bạn kể thì bạn nên coi lại thức ăn coi có dị ứng với bé không?
Ngưng thức ăn đó chuyển sang loại mới ,sau vài ngày kết quả sẽ thay đổi.
Chúc bé mau lành bệnh nha.

Thân chào,
Thức ăn hiện tại của bé ăn là thức ăn mà breeder đưa cho mình, và nó đã ăn cũng được 5 tháng rồi. Thế thì tại sao bây giờ lại dị ứng. Dù gì thì mình cũng đang chuyển dần sang loại thức ăn khác nên để xem sao. Ngày hôm nay thì bên tai còn lại bắt đầu có dấu hiệu giống như tai bên cạnh rồi. Không hiểu tại lý do gì. Đi ra bác sĩ thi nó bắt đeo cái corn để bé khỏi gãi nữa và cũng cho thuốc kháng sinh mà ko biết được là nguyên nhân gì. Nhân tiện đây cho mình hỏi luôn là 1 ngày thì cho em nó ăn bao nhiêu lần và mỗi lần bao nhiêu gram thức ăn vậy bạn. Vì mình thấy chó mình ốm quá so với những con bằng tháng nó. Và lúc nào cũng trong tình trạng đói cả. Mình đọc trên AKC.org thì nó nói là từ 5 tháng chỉ cho ăn 2 lần 1 ngày nhưng ko nói rõ là bao nhiêu gram/1 lần. Còn vấn đề uống nước nữa. Bạn có thể chia sẽ kinh nghiệm cho mình với. Thanks bạn nhiều

King of bulls

Vietpet sponsor
Theo tiêu chuẩn tầm 5 tháng tới 6 tháng ngày 2 cử ăn chia nhỏ ra.....sau gần 1 tuổi thì 1 cử ăn thôi. Còn mình nuôi thì 6 thàng tuổi tầm 250 g tới 300 gam với 150 g ức gà xé ra trong 1 ngày và chỉ 1 cử ăn thôi. Nước thì uống bình thường thôi

Thức ăn là ăn lâu ngày sẽ tích lũy dần những yếu tố làm viêm da, lúc đó sẽ bộc phát ra là điều bình thường. Có còn không dị ứng với loại thức ăn đó, có con lại dị ứng với thành phần thức ăn đó. Nên không có gì là lạ cả. Bạn nên thưe đổi thức ăn xem sao. Nhà mình lúc trước có bé như vậy và mình cũng thay đổi thức ăn nên đã khỏi.
bạn thử xem sao.

Thân chào,

mhoangthach

Member
mình đổi đồ ăn, ko cho ăn treat nữa. Và chỉ rửa tai bằng nước rữa tai thông thường.. ngưng sử dụng oil chống viêm tai của bọn Vet thì mình thấy bên tai của bé bắt đầu khô lại và tróc vẫy ra. ko biết đấy là dấu hiệu của lành bệnh hay là nằng hơn vậy anh Nghĩa. Tai thì nó chưa hết đỏ và vẫn còn sần lên. chỉ mổi tội ít băng mũ hơn thôi..

King of bulls

Vietpet sponsor
Biểu hiện tốt rồi. Giữ sạch sẽ tránh nhiễm trùng, và giữ chế độ như vậy là ok !!! Đây là dấu hiệu nhẹ của viêm da, cần tránh để lâu không trị dẫn vào máu là nguy hiểm lắm. Nếu viêm da nhẹ thì chích 3 lần sẽ thấy dấu hiệu lành rất nhanh, kèm với thức ăn và môi trường sạch sẽ .

Thân chào,

mhoangthach

Member
Nếu như mà chích thì anh có thể nói cho em biết là chích thuốc gì được ko?

King of bulls

Vietpet sponsor
Nếu như mà chích thì anh có thể nói cho em biết là chích thuốc gì được ko?
Sorry đây là ngoài chuyên môn nên mình không biết !!! Chỉ là những viêm da nhẹ thường mà mình không muốn chích các bé, thì nên sử dụng những phương pháp mà mình đã trao đổi ở trên, nếu như nặng quá thì cần tư vấn của bác sĩ, vì dù sao trình độ chuyên môn họ có và được đào tạo có quá trình,nên mình không thể múa rìu qua mắt thợ. Nhưng theo bạn kể tình hình trên thì bé của bạn viêm nhẹ thôi.

Thân chào,

mhoangthach

Member
Sorry đây là ngoài chuyên môn nên mình không biết !!! Chỉ là những viêm da nhẹ thường mà mình không muốn chích các bé, thì nên sử dụng những phương pháp mà mình đã trao đổi ở trên, nếu như nặng quá thì cần tư vấn của bác sĩ, vì dù sao trình độ chuyên môn họ có và được đào tạo có quá trình,nên mình không thể múa rìu qua mắt thợ. Nhưng theo bạn kể tình hình trên thì bé của bạn viêm nhẹ thôi.

Thân chào,
thanks anh. Hy vong mọi chuyện sẽ ổn sớm...

mhoangthach

Member

Thân chào,
em ko tiện lập topic nữa nên hỏi luôn trong topic này là bh làm sao để cho frenchie nó có muscle chút đây a. Chó em vừa tròn 5 tháng. nó cao lên, dài ra nhưng mà người nó nhỏ quá. Em nghe nói là sau 5 tháng nó sẽ tăng cân. Nhưng mình có cần có chế độ ăn riêng cho thích hợp ko anh? hoặc là dẫn nó đi bộ mỗi ngày ko a?

King of bulls

Vietpet sponsor
Nhà anh có 2 bé, ăn uống bình thường 1 bé rất cơ và 1 bé mập tròn. Lúc 3 tháng anh cho ăn 2 lần nhưng chỉ là hạt khô:D:D !!!! Với lại vận động là thả ra chơi đùa thôi... Vì còn quá nhỏ không tập được gì cả, dễ bị ảnh hưởng sự phát triển sau này. Lúc 6 tháng tuổi anh chỉ cho ăn 1 cử nhưng chất lượng hơn, và cũng không tập gì cả tới nay các bé đã gần 1 tuổi và con nào cơ từ nhỏ thì lớn lên vẫn cơ bắp, con nào mập thì cũng sẽ mập thôi. Anh nghĩ là do gen !!!!! Tầm 5 tới 10 tháng tuổi các bé phát triển chiều cao nên lúc này các bé hơi không được ăn ảnh lắm:D:D nên em đừng ngại, sau tầm 1 tuổi các bé sẽ trổ mã hết.:D

Nếu em thấy bé nhà em có cơ sẳn thì em tăng cường vận động là chạy bộ cho em nó là đủ rồi. Nhưng nhớ là bull pháp rất yếu về hô hấp và dễ bị đột quỵ lắm, nên phải chú ý và đừng tập quá sức. Nếu em nó không có cơ thì em nên dắt đi bộ là ok lắm rồi.

Thân chào,

mhoangthach

Member
Nhà anh có 2 bé, ăn uống bình thường 1 bé rất cơ và 1 bé mập tròn. Lúc 3 tháng anh cho ăn 2 lần nhưng chỉ là hạt khô:D:D !!!! Với lại vận động là thả ra chơi đùa thôi... Vì còn quá nhỏ không tập được gì cả, dễ bị ảnh hưởng sự phát triển sau này. Lúc 6 tháng tuổi anh chỉ cho ăn 1 cử nhưng chất lượng hơn, và cũng không tập gì cả tới nay các bé đã gần 1 tuổi và con nào cơ từ nhỏ thì lớn lên vẫn cơ bắp, con nào mập thì cũng sẽ mập thôi. Anh nghĩ là do gen !!!!! Tầm 5 tới 10 tháng tuổi các bé phát triển chiều cao nên lúc này các bé hơi không được ăn ảnh lắm:D:D nên em đừng ngại, sau tầm 1 tuổi các bé sẽ trổ mã hết.:D

Nếu em thấy bé nhà em có cơ sẳn thì em tăng cường vận động là chạy bộ cho em nó là đủ rồi. Nhưng nhớ là bull pháp rất yếu về hô hấp và dễ bị đột quỵ lắm, nên phải chú ý và đừng tập quá sức. Nếu em nó không có cơ thì em nên dắt đi bộ là ok lắm rồi.

Thân chào,
hôm nay e dẫn nó ra đường...nhìn ngang người thì thấy ko nho cho lắm>:D<..nhưng nhìn trên xuống thấy ốm quá nên thành ra nó dài. Từ h chắc ngày nào cũng phải dẫn nó đi dạo người đường để lấy cơ thôi,,,,,

King of bulls

Vietpet sponsor
hôm nay e dẫn nó ra đường...nhìn ngang người thì thấy ko nho cho lắm>:D<..nhưng nhìn trên xuống thấy ốm quá nên thành ra nó dài. Từ h chắc ngày nào cũng phải dẫn nó đi dạo người đường để lấy cơ thôi,,,,,
Bé em tầm tuổi là như vậy thôi, quan trọng là dinh dưỡng thích hợp nữa. Là bé nhà em sẽ phát triển tốt thôi.

Thân chào,

mhoangthach

Member
Bé em tầm tuổi là như vậy thôi, quan trọng là dinh dưỡng thích hợp nữa. Là bé nhà em sẽ phát triển tốt thôi.

Thân chào,
a Nghĩa ơi! tai con Simon nhà em nó đỡ rồi...Nhưng mà tại sao cái tai nó vẫn cứ đỏ lên chứ nó ko trắng như lúc đầu. Với lại nó cũng vẫn còn lại vài chấm đỏ. chứ nó vẫn ko hết hẳn....bh phải làm sao đây a?

King of bulls

Vietpet sponsor
Cứ giữ như vậy sẽ ok, cần thời gian mà. Nếu em thấy không tái phát nặng hơn thì không ngại gì đâu em.:D

Thân chào,