• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cần các bác giúp đỡ cho chú chim non

Luker

Trên đường cháu đi học về cháu có bắt đc 1 chú chim non đậu trên nóc xe ô tô,cháu đoán là nó rơi ở trên cây xuống.Cháu cầm lên mà thấy ng` nó run bần bật,lại kêu suốt k thôi.Giờ cháu ko biết phải cho nó ăn gì để hết kêu,dù chúa đã lấy nc và cho nó ăn hạt vừng.Mọi ng` giúp cháu vs ạ:worried::worried:

Hình như đây là chim khuyên mà... Bạn cho nó ăn cơm tạm rồi nhờ ai đi mua ít sâu khô, tươi ở các cửa hàng bán chim cảnh cho nó ăn. Nhìn nó yếu quá... đừng cho ăn gạo hay vừng, nhớ cho uống nước thường xuyên nhé.

SOI-LANG-THANG

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Trên đường cháu đi học về cháu có bắt đc 1 chú chim non đậu trên nóc xe ô tô,cháu đoán là nó rơi ở trên cây xuống.Cháu cầm lên mà thấy ng` nó run bần bật,lại kêu suốt k thôi.Giờ cháu ko biết phải cho nó ăn gì để hết kêu,dù chúa đã lấy nc và cho nó ăn hạt vừng.Mọi ng` giúp cháu vs ạ:worried::worried:

1 việc làm tốt đep rất đáng được tuyên dương :) bạn nuôi nó khỏe mạnh khôn lớn thì thả cho nó bay đi nhé, mình nhớ hồi nhỏ mẹ mình dặn " chim sa cá lặn " nên không được bắt nuôi mà phải đem thả :) chúc chú chim chóng khỏe :)

emily_vn

Member
Đây là chim khuyên. Ngoài cửa hàng chim có bán cám khuyên non. Theo mình bạn mua 1 cái lồng nho nhỏ, rồi cho nó ăn và nuôi bình thường. Khi nào nó bay đc lại cho đi thôi.

chuducnam

Chim khuyên là loài ăn hoa quả, bạn cho nó ăn hoa quả như chuối, xoài cộng thêm mua ít cám về hòa nước cho sệt sệt rồi cho nó ăn. Mấy hôm nay hà nội mưa rét nên nó run run là bình thường. Theo tôi chú chim ấy có duyên với bạn, cứ để nuôi k phải thả đi đâu cả. Quan niên chim sa cá lăn đã cũ rồi đừng quan tâm. Hồi rét đậm năm ngoái tôi cũng bắt được 1 con cu gáy, nó bị sổng ra rồi k kiếm được thức ăn, đói quá k bay được nên rơi vào sân nhà tôi. Tôi bắt nuôi cho nó khỏe lại, bây giờ gáy rất hay.

EM có khuyên non thế này là duyên lắm đấy. Cho em nó ăn cám khuyên, thanh long, dưa hấu, hồng chín, đu đủ, chuối chín, sâu tươi. KHi mọc đủ lông, mang đi dượt. Nhớ gần gũi em nó nhiều. KHi đã mọc đủ lông, cho chim tắm hàng ngày. Khéo 1 năm sau em có con khuyên giải nhất Hà thành.
Chim sa cá nhảy, sẽ rất đen nếu chim chết. Chú ý chăm sóc chim cho tốt nhé!

Hoangminh

Member
Con này là khuyên non không biết đã tự ăn được chưa. nếu chưa thì phải đút bằng tay. Mua cám khuyên ở hàng chim về hoà nước sền sệt đút cho nó ăn. Lấy pank gắp sâu ( mua sâu của cửa hàng chim) dứ dứ trước mỏ cho nó mổ ăn nữa. Nếu nó tự ăn được thì đơn giản nhốt lồng cho cám khô không hoà nước vào cóng, cho nước uống, sâu và hoa quả có vị ngọt là nuôi tốt thôi. Con này có lẽ chim non mấy hôm vừa rồi gió to bị rơi khỏi tổ. Khuyên nôn tự chăm có thể huấn luyện nuôi thả trong nhà. Nếu nó chưa tự ăn được mà đút thì rất vất vả vài tiếng thấy há mỏ đồi ăn lại phải cho ăn

futurai9x

Member
1 việc làm tốt đep rất đáng được tuyên dương :) bạn nuôi nó khỏe mạnh khôn lớn thì thả cho nó bay đi nhé, mình nhớ hồi nhỏ mẹ mình dặn " chim sa cá lặn " nên không được bắt nuôi mà phải đem thả :) chúc chú chim chóng khỏe :)
:D Mình có biết về tử vi nên chuyện "chym sa cá lặn" không mấy ảnh hưởng ở thời @ này nữa rồi.Nuôi chym non thú vị lắm đấy.Cứ mua cám chym về pha với nc ở dạng sệt như cháo,ra ngoài hiệu thuốc mua cái xilanh ròi đổ cám sệt vào mà mớm cho nó thôi.Sau này nó lớn mớm sâu cho nó nữa.Vui lắm:D

mr.gold

các pro ơi cho em hỏi 1 chút , mình nuôi con khuyên còn non này khi lớn lên thả đi nó bay về bên mình không vậy ,các bác còn biết những loại chim nào biết nhớ nhà mà về không , nhà em mới nuôi đôi bồ câu và muốn nuôi thêm 1 số con khác nhưng không thích nuôi nhốt chúng trong lồng mà muốn nuôi cho nó bay nhảy tự do nhưng không bay đi mất mà nhớ được nhà mà về , em mới tập chơi chim nên kinh nghiệm còn ít nên mong các bác truyền ít kinh nghiệm

futurai9x

Member
Thường thi nuôi chim từ khi mớm mồi đến khi lớn là chim đã quấn người và dù có thả ra cũng biết bay về.Còn nuôi lúc nhỡ và lớn thì hơi khó và cũng tùy loại chim.