• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cần "Ý kiến chuyên gia" về vấn đề ghẻ lở viêm da

longcin

Member
Chào các bạn.
Tình hình là bé Alas nhà mình được hơn 3 tháng. Bé ăn khỏe, trộm vía lắm. Có thể nhận thấy sau mỗi ngày là bé đổi khác. Tuy nhiên có 1 vấn đề này mình mong được các bạn chia sẻ. Đó là bé nhà mình có dấu hiệu của ghẻ mặc dù mình vệ sinh rất đều cho bé từ chỗ ở cho tới bộ lông.
Không biết có phải do chế độ ăn uống không?
Sáng: ăn hạt và trứng vịt lộn cách ngày.
Trưa tối: cổ gà băm, bí đỏ, rau, thịt bò băm nhỏ.
Bé được mình cho ăn thêm dầu cá cách ngày 1 viên và uống canxi dạng ống.

Rất mong nhận được những chia sẻ về kinh nghiệm của các bạn để cún nhà mình hết bịnh.

Thân ái!

vanglai213

Active Member
Chào các bạn.
Tình hình là bé Alas nhà mình được hơn 3 tháng. Bé ăn khỏe, trộm vía lắm. Có thể nhận thấy sau mỗi ngày là bé đổi khác. Tuy nhiên có 1 vấn đề này mình mong được các bạn chia sẻ. Đó là bé nhà mình có dấu hiệu của ghẻ mặc dù mình vệ sinh rất đều cho bé từ chỗ ở cho tới bộ lông.
Không biết có phải do chế độ ăn uống không?
Sáng: ăn hạt và trứng vịt lộn cách ngày.
Trưa tối: cổ gà băm, bí đỏ, rau, thịt bò băm nhỏ.
Bé được mình cho ăn thêm dầu cá cách ngày 1 viên và uống canxi dạng ống.

Rất mong nhận được những chia sẻ về kinh nghiệm của các bạn để cún nhà mình hết bịnh.

Thân ái!
Chế độ ăn không dẫn đến tình trạng chó của bạn bị ghẻ ..CHó của bạn bị lây bởi 1 chó khác ở nơi công cộng chẳng hạn. Hoặc tay bạn sờ vào chó bị bệnh truyền sang chó của bạn,hay người thân khác ...
Mình đã trải qua vụ này rồi , mình khuyên bạn lên mua lá thuốc về tắm cho cún của bạn ngày 1 lần, uống thuốc và bôi thuốc theo đơn của bác sĩ kê cho .Nhanh không cún bị nặng là nguy to đấy , Mình dùng lá Xuyên Tâm Liên để tắm cho cún, lá này được bán ở các hiệu thuốc bắc ...Chúc bạn chữa cún mau khỏi

longcin

Member
Vấn đề là cún nhà mình không có tiếp xúc với chó khác, vì đang trong giai đoạn cấm cửa vì mới chick ngừa mũi 2 xong rồi. Mấy hôm mưa có nằm lên chỗ nước nên có lẽ bị ẩm ướt. Sáng nay mình có mua lá chè xanh về đun đặc lấy nước để lau rửa cho bé, không biết có hiệu quả không. Hiện tại đang có chớm dấu hiệu, vết dưới bụng sáng nay sau khi được lau bằng dung dịch đã thấy khô. Không có hiện tượng loét và ướt. Mình chỉ cảm giác xung quanh cũng có dấu hiệu. Cún không ngứa và gãi

vanglai213

Active Member
Vấn đề là cún nhà mình không có tiếp xúc với chó khác, vì đang trong giai đoạn cấm cửa vì mới chick ngừa mũi 2 xong rồi. Mấy hôm mưa có nằm lên chỗ nước nên có lẽ bị ẩm ướt. Sáng nay mình có mua lá chè xanh về đun đặc lấy nước để lau rửa cho bé, không biết có hiệu quả không. Hiện tại đang có chớm dấu hiệu, vết dưới bụng sáng nay sau khi được lau bằng dung dịch đã thấy khô. Không có hiện tượng loét và ướt. Mình chỉ cảm giác xung quanh cũng có dấu hiệu. Cún không ngứa và gãi
Bạn cứ thử chữa thử xem bằng lá Xuyên Tâm Liên mình đã nói trên ,mình đã tắm cho chó nhà mình khỏi , Đun Lá đó với chút muối nhé ...Bạn phải tắm đều 1 ngày 1 lần rồi sấy khô cho cún , Mình chữa trong vòng 1 tháng khỏi cả đàn chó .Bạn tắm cho nó bằng lá trè tươi không ăn thua gì đâu , như bạn tả thì chó của bạn nhiều phần bị nấm thì đúng hơn...Bạn lên tả kĩ hoặc chụp hình vết của chó xem sao nhé ? Có hình ảnh thì ok hơn ..

vanglai213

Active Member
Vết này đúng là ghẻ rồi, bị nhẹ đang bị con Ghẻ ăn , vài hôm nữa là loét ra thôi...Dấu hiệu gãi nhiều rụng lông, rồi gãi luôn vào vết thương rộng ra ..

longcin

Member
Ôi chúa ơi. Để mình theo dõi xem sao kết hợp vệ sinh. Vì không thấy cún gãi và tỏ ra ngứa

longcin

Member
Lúc nãy anh Tom qua nhà thăm, nhưng cách ly vì sợ lây cho ảnh. Làm Chu dỗi lăn ra ngủ. Ghẻ lở thế này biết bao giờ mới ra CV Tuổi trẻ giao lưu với các anh chị chứ! :-?? Haizzzzzzz

vanglai213

Active Member
vết đó nằm ở đâu trên cơ thế con chó hả bạn...nấm nó cũng gãi , mà ghẻ nó cũng gãi ...mà cũng tùy độ nào .

vanglai213

Active Member
Mình nghĩ là nó vẫn gãi đó bạn , bạn lên để ý theo dõi vì mới có 1 vết .

longcin

Member
Vâng. Mình theo dõi từ sáng thì chưa thấy nó gãi. Vết này sáng nay xuất hiện có lẽ gãi vào đêm qua. Mình mới vệ sinh cho nó xong

poscher911

Member
nho` thuoc' cua? bs nam di ban cun' nha` minh cung nhu vay ma noi? nhieu` lam' can` fai? co dung dich rua? thay' moi ng` tren dien dan` tin tuong thuoc' bs nam lam' thay bao? 2-3 ngay la khoi? thoi < minh` dang doi thuoc' vi fai? chuyen tu sai gon ra sot' ruot wa'>

longcin

Member
Ah thuốc của Nam thì mình có. Sáng bôi rồi, thấy đóng vảy và khô. Hem biết thế nào

longcin

Member
Hình như sáng bôi tối khỏi luôn rồi. Tối cho đi chạy về vệ sinh phát nữa trước khi ngủ thấy vết đó khô roong, da trắng mịn thơm tho. Mai mà hết tì vết thì đúng là siêu thần dược Đắc Ta:))