• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cấp cứu: 3h sáng :(

longcin

Member
Tình hình là bé nhà mình bình thường rất khỏe mạnh, háu ăn. Đêm ngủ bỗng dưng thấy nó kêu gọi. Mình ra thì đã thấy bé ý nôn 2 bãi nước màu vàng có bọt. Mình thấy khá lo lắng, ngồi quan sát bé uống nước xem ra khó khăn giống như bị gì đó vướng ở cổ. Uống xong là Ợ :( Không hiểu bé bị làm sao và mai sẽ như thế nào. Đêm hôm thế này.

Next

Member
chắc là cún ăn phải xương hay cái gì đó vướng ở cổ nên khó chịu và nôn ra thôi ksao đâu b à .. mai k hết cho đi khám sau chứ giờ này kêu ai đc :D

longcin

Member
Rờ tay vào bụng thấy khá nóng. Mình đã vệ sinh sạch sẽ chỗ nó đang nằm. Chắc phải đợi đến sáng xem tình hình thế nào vậy. Hi vọng nó ăn nhầm cái gì đó nôn là hết. Hức=((

yeuketoan89

Active Member
e bảo a rùi mà,a cho ăn cổ gà sớm quá, trước con Tôm nhà e lớn đùng rồi mà mỗi lần ăn e vẫn phải nhặt hết các xương nhỏ cục cục ra ko dám cho ăn. bọn này a phải cẩn thận tí, ko dễ dãi đc đâu, nó mà hơi ho 1 tí, nôn 1 tí hay gì đó 1 tí là mệt mình lắm a ạ.hjx tội nghiệp, hôm qua thấy vẫn khỏe mạnh mà bây giờ đã thế rùi

longcin

Member
Mọi lần cổ gà do A tự băm. Hôm qua là ngoài tiệm băm. Nhưng trước giờ nó ăn ngon lành lắm mà. Sáng nay dậy ăn hạt rồi, A cho ăn ít xem có bị nôn ra không. Ăn xong ị bãi to tướng. Nghĩ buồn.

hung0606

Member
ko chủ quan đc đâu a nhé, nếu nó mệt mỏi thì phải cho đi khám ngay, cũng vì e chủ quan tg? nó chỉ bị đi ngoài nhẹ nên ko chó đi khám cuối cùng phát hiện ra viêm gan thì k kịp nữa r

longcin

Member
Tối nay Nam ghé qua rồi. Sáng giờ bé nhà A nghịch như mọi ngày. Mới tẩn một bát cơm xong. Mong là em nó không sao. Nghịch lắm, chưa thấy có dấu hiệu mệt mỏi

longcin

Member
Từ sáng đến giờ nó không nôn ọe gì hết em ạ. Sáng ăn hạt, trưa đả 1 bát cơm, vẫn đòi ăn thêm tí khoai lang. Ị 2 lần phân có khuôn đẹp. Nghịch như mọi ngày. Độ háu ăn của nó thì em biết rồi. Có ra nước mắt làm ướt thành vạch ở dưới mặt. Mõm vẫn bị viêm da có tí mẩn đỏ. A không biết nó bị làm sao nữa. Thi thoảng có tí khịt hắt xì, ngủ ra nước mũi ướt cả má :-ss
Đó là toàn bộ hiện tượng của bé nhà anh.

Mrbon

Member
Từ sáng đến giờ nó không nôn ọe gì hết em ạ. Sáng ăn hạt, trưa đả 1 bát cơm, vẫn đòi ăn thêm tí khoai lang. Ị 2 lần phân có khuôn đẹp. Nghịch như mọi ngày. Độ háu ăn của nó thì em biết rồi. Có ra nước mắt làm ướt thành vạch ở dưới mặt. Mõm vẫn bị viêm da có tí mẩn đỏ. A không biết nó bị làm sao nữa. Thi thoảng có tí khịt hắt xì, ngủ ra nước mũi ướt cả má :-ss
Đó là toàn bộ hiện tượng của bé nhà anh.
đây là bệnh j hả a... đã tìm ra nguyên nhân chưa vậy? samoy nhà e cũng đang có vấn đề về đường ruột .

longcin

Member
Khả năng là cún nhà A ăn bậy bạ gì đó thôi. Vì bé vẫn ăn rất tốt, đi ngoài cũng bình thường, không có dấu hiệu của rối loạn tiêu hóa. Sáng nay ăn trứng vịt lộn, trưa vẫn ăn đều cơm. Tối qua Nam đã tới khám, tiêm và cho uống thuốc. Có lẽ cún hay bị bệnh vặt nên có gì là phải call cho Nam ngay để kịp thời phát hiện và điều trị. Cún con hay bị vậy nhất là thời tiết hiện tại đang chuyển mùa. Sam nhà em nếu có gì bất thường em nên call cho Nam để có hướng giải quyết nhé. Đừng để lâu tội em nó ra.

yeuketoan89

Active Member
con Bông nhà e bây giờ còn mỗi bênh hay ra nước mắt nhiều làm 2 khóe mắt bị thâm, lông trắng nên nhìn rõ, xấu hết cả mặt xinh.hjx

longcin

Member
Hình như ra nước mắt ở cún cũng xuất phát từ một số bệnh khác tiềm ẩn. Lâu thế rồi mà chưa hết thì phải tìm cách xử lý đến cùng đi em.

yeuketoan89

Active Member
hôm qua vừa mua lọ thuốc nhỏ mắt, e thử theo dõi xem nhỏ liên tục 1 ngày 4 lần trong 1 tuần xem có đỡ ko. nếu nó ko chảy nước mắt nữa thì tắm vài lần + lau hàng ngày thường xuyên là hết thâm ngay nhưng nó cứ ra hàng ngày thế thì lau ko xuể.hjx

longcin

Member
Vấn đề là dứt điểm vụ chảy nước mắt thì sau hãy tiến hành vệ sinh sạch lông chứ. Anh nghĩ ko nên lau mắt cho cún vì khi em lau cún nhắm mắt lại sẽ có trường hợp lông ở trong mắt khiến bé bị rụi đến giác mạc. Chỉ cần nhỏ thuốc thôi.

longcin

Member
Update bệnh tình Chu
- vảy gàu có vẻ lan, dưới mõm và 2 khóe tai A thấy xuất hiện.
- khi ngủ vẫn có tí nước mũi trong
- ah thi thoảng nó bị thở gấp dồn dập độ 5 giây ( anh ko biết có phải do trời nóng ko vì cái này 2 hôm nay mới thấy)
- Ăn vẫn khỏe, ị phân đẹp ( sáng nay trong phân có kèm theo con lải màu trắng đã die)

Darkstar

Vietpet sponsor
Giun die là đúng thôi anh! Hôm trước em tẩy giun luôn cho nó mà! Vì nó nôn ọe như thế cũng là do hiện tượng giun sán!
Ngủ có mũi là bt ạ.
Gàu thì như em đã nói đó, anh sử dụng nước em đưa để tắm và lau rửa sẽ hết.
Thở dồn dập em chưa rõ lắm lúc nào anh quay clip lại để em thấy rõ hơn anh nhé!
THeo hiện trạng anh tả thì nó hoàn toàn bình thương!