• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cảnh báo cho người chơi pit không đúng khoa học!

Con Lợn Lòi

Active Member
Clip từ thành viên Rottweiler này cảnh báo các fan pit nuôi theo kiểu nuôi nhốt, ít tiếp xúc với chủ và ít tiếp xúc với người ngoài hòng có một em pit hung dữ và chiến đấu tốt. Đó được coi là một phương pháp nuôi sai khoa học, khi con chó có đủ chủ ý thì người chủ sẽ bị ảnh hưởng như thế này đây!
比特咬死自己的主人! - 视频 - 优酷视频 - 在线观看

:-ss:-ss:-ss:-ss:-ss<:p

otokomae

Thương con chó gì nữa bạn, xem cái clip con Pit nó cắn 1 con mà ông kia cầm cả gạch phang vào người nó mấy phát. Mình tự nhiên thấy sợ Pit rồi

tuanphuthai

Active Member
Clip từ thành viên Rottweiler này cảnh báo các fan pit nuôi theo kiểu nuôi nhốt, ít tiếp xúc với chủ và ít tiếp xúc với người ngoài hòng có một em pit hung dữ và chiến đấu tốt. Đó được coi là một phương pháp nuôi sai khoa học, khi con chó có đủ chủ ý thì người chủ sẽ bị ảnh hưởng như thế này đây!
比特咬死自己的主人! - 视频 - 优酷视频 - 在线观看

:-ss:-ss:-ss:-ss:-ss<:p
Mình cũng đang nuôi 1 giống chó dữ mà xem xong clip còn cảm thấy rùng mình. Mấy bác nhát chó thì chắc phải kinh hãi lắm.
Qua đây cũng thấy e ngại cho 1 số phong trào chơi chó ở VN mình:-w

Con Lợn Lòi

Active Member
Mình cũng đang nuôi 1 giống chó dữ mà xem xong clip còn cảm thấy rùng mình. Mấy bác nhát chó thì chắc phải kinh hãi lắm.
Qua đây cũng thấy e ngại cho 1 số phong trào chơi chó ở VN mình:-w
Vấn đề lớn hơn nữa là cách nuôi sai và không khoa học bạn à! :-w:( Khi nuôi mà chỉ để nuôi và phục vụ một vài thứ theo sở thích của chủ nhân, không đi sâu vào tố chất dòng chó mình nuôi ( sự hiểu biết, thời gian rành cho cún, .v.v..) thì thường hay xảy ra điều này ( kể cả với chủ nuôi, nhất là những người ít kinh nghiệm) :-/:(

my_lucky

Active Member
Bạn lợn lòi ơi, theo như lời thuyết minh ở trong Clip cũng như trong đoạn văn lời viết thì ông già bị cắn chỉ là một người đã sở hữu con Pitbull này ngày trước trong thời gian ngắn mà thôi, sau đó bạn của ông này nuôi....hình như là bạn ông này đi vắng và có nhờ ông ý trông hộ nó vài ngày thì phải < dịch na ná như thế thôi nhé ;)>, bạn xem kỹ cái cách ông ý trấn áp và tiếp xúc với con Pitbull này ở đoạn đầu clip xem ông ý sai ở điểm gì:-ss:-ss:-ss

Con Lợn Lòi

Active Member
Bạn lợn lòi ơi, theo như lời thuyết minh ở trong Clip cũng như trong đoạn văn lời viết thì ông già bị cắn chỉ là một người đã sở hữu con Pitbull này ngày trước trong thời gian ngắn mà thôi, sau đó bạn của ông này nuôi....hình như là bạn ông này đi vắng và có nhờ ông ý trông hộ nó vài ngày thì phải < dịch na ná như thế thôi nhé ;)>, bạn xem kỹ cái cách ông ý trấn áp và tiếp xúc với con Pitbull này ở đoạn đầu clip xem ông ý sai ở điểm gì:-ss:-ss:-ss
Nhiều người nuôi pit hiện nay ở VN kinh nghiệm cũng dưa dứa như vậy thôi bạn à, theo tôi tiếp xúc thấy nhiều người còn chẳng hiểu gì nữa cơ! Hic. :(:-o

Mango

Member
nếu a thấy nhiều người ko có kinh nghiệm gì thì a nên chia sẻ kinh nghiệm của a cho những người khác trên diễn đàn vậy thì sẽ đỡ có những trường hợp như a vừa post lên ^^

anh không mê tín nhưng có phần là do tay người nuôi đấy, em ngẫm thử mà xem, chủ chẳng muốn chó vẫn dữ hì hì

Con Lợn Lòi

Active Member
nếu a thấy nhiều người ko có kinh nghiệm gì thì a nên chia sẻ kinh nghiệm của a cho những người khác trên diễn đàn vậy thì sẽ đỡ có những trường hợp như a vừa post lên ^^
Chia sẻ liệu có hay bằng cảnh báo, cảnh báo là phòng còn chia sẻ là trị bệnh rồi bạn à!

@ bác Bop Kit: em nghĩ cái này bác nói quá đúng hê hê :D

dgk_karate

Member
Xem xong clip về không dám đánh cho luôn :). Trộm vía mấy con nuôi ở nhà chỉ cần bảo là nghe ngay nên chưa phải dùng đến biện pháp mạnh. Thực ra trường hợp này có thể xảy ra với mọi loại động vật không riêng gì pitbull nếu người chủ không có trách nhiệm, đến con người lúc nóng lên còn lỡ tay huống hồ con chó. Nhưng qua topic này thấy bản thân cần có trách nhiệm hơn với con vật mình nuôi :D. Chúc anh chị em có được những người bạn động vật như ý :)

boy_armani8x

Active Member
Mấy bác đã từng nhận nuôi PitBull trưởng thành hay là chủ của những con Pit được nhận nuôi lúc trưởng thành rồi vào viết bài kinh nghiệm về cách tiếp cận, nuôi dạy và hành vi của chó PitBull trưởng thành với chủ mới xem nào.

boy_armani8x

Active Member
Xem mấy clip này xong thấy sợ pit qá :(
Tất cả các con chó to trưởng thành thành đều nguy hiểm và các dòng chó nhóm chó giữ nhà đều nguy hiểm đối với con người bạn ah... Pit rất thân thiện với con người, yêu quý trẻ con nữa chứ. :x

my_lucky

Active Member
Bản thân mình đã rất nhiều lần mang Pitbull đã trưởng thành về nhà, nhiều con thì thân thiện ngay từ khi mới về, nhưng cũng có nhiều con Pitbull khi mới về rất cảnh giác với mình, thậm chí là tránh né và khá khó gần.

Bản thân mình luôn luôn phải đề phòng với những con Pitbull đó, việc đầu tiên là để ý đến thái độ của nó xem nó có phản ứng mạnh không, có thù ghét hành động hay đồ đạc gì chung quanh hay không.Tiếp đó mình để nó phải nhịn đói 1 ngày, chỉ cho uống nước và để nó được ở 1 mình một cách yên tinh và nhẹ nhàng, tránh hoàn toàn các khách quan tác động vào dẫn đến nó bị bất an.
tiếp theo thì mình có thể ngồi cạnh chuồng, lẳng lặng hút thuốc một cách lặng lẽ:)):)), có thể nói chuyện bâng quơ nhẹ nhàng, vu vơ nhưng tình cảm.Để ý sắc mặt nó nếu nó thấy bớt cảnh giác mình thì mới bắt đầu cho ăn, từng chút từng chút một, vừa cho ăn vừa nói chuyện, cứ thế tình cảm bắt đầu phát sinh:p:p

Vài ngày tiếp theo, mình hoàn toàn có thể cầm âu thức ăn đứng ngoài cho nó nhìn thấy, cất bát ăn lên cao ( cấm không được cầm âu thức ăn để tiếp xúc sát với chó lạ ) rồi dắt nó ra ngoài, nói chuyện rồi vuốt ve chừng vài phút, lại cho nó vào chuồng rồi cho ăn.
............................

Cố gắng hạn chế tất cả những hành động, tác động khách quan khác khiến con chó bị kích động, hãy để cho nó thời gian xóa nhòa cảnh giác bằng chính tình cảm của mình...hãy để nó được yên trong vài ngày, thật sự yên tĩnh.Chỉ vài ngày thôi, bạn sẽ thấy Pitbull nó thể hiện tỉnh cảm thế nào:-h:-h:-h

Chú ý : Cách làm trên không phù hợp cho những con Pitbull bị tình nghi là đã từng cắn người hoặc quá hung dữ.:-ss:-ss:-ss

johnnie1987

Member
kinh quá các bác chuyển qua nuôi bully cho nó tình cảm chơi pit thì nuôi từ nhỏ không tai nạn cũng mệt lắm