• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ Tuấn (Hải Phòng)

Khongbangai

Chào các bác!
Chuồng trại cũng được vài ngăn mong các bác giúp đỡ.

E mới sắm được vài đôi chim câu, các bác vào xem chơi rồi cho e xin ý kiến.
Đôi bồ câu gà Mỹ sinh sản :

Đôi bồ câu gà Mỹ con :

Đôi bồ câu Pháp trắng sinh sản

Đôi bồ câu Pháp trắng con :

Đôi Khủng Long sinh sản số 1 :

Đôi Khủng Long sinh sản số 2 :

Đây là đôi Hà Lan sinh sản :

=====================================================================================================

Nguyễn Anh Tuấn : 0904.794.269

Chào bác, căn cứ của bác đẹp quá chim cũng đẹp em cũng đang nuôi mấy loại như bác ( khủng long và noen) phải nói can7 cứ của bác sạch sẻ quá, và 1 điều em giống bác nữa là nhà em cũng có nuôi mấy chú chó giống chó của bác hii

thang_Q5

Active Member

Đang kiếm 1 bé này giờ lại thấy ở đây :D nuôi BC chung với chó thì bc sợ sao ,gửi đây mình chăm sóc giùm cho :))

Khongbangai

Cảm ơn bạn đã có lời hỏi thăm!
Căn cứ của mình tận dụng trên mái nhà kho đó. Chiều dài được 6m chiều ngang 2m thôi.

Khongbangai

Những thành viên nhà mình :

Đây là những thành viên trong căn cứ của mình :
Đôi Bắc Hải bánh tẻ :

Con đực :

Con mái :

Đôi Khủng Long bánh tẻ số 1 :

Đôi Khủng Long bánh tẻ số 2 :

Đôi Khủng Long non :

------------------------------------------------------------------------------------------------------
Tuấn - hp : 0904,794.269

Đôi Bắc Hải bánh tẻ :

Con đực :

Con mái :

Cặp này của bác nhìn giống chim của bác H quá mình kết nhất cặp này, và cặp này có hậu duệ chưa bác , mà cặp này bác nuôi từ nhỏ hay bác nuôi chim lớn để lấy chim con vậy, cho mình thêm thông tin nha :D, xin chúc mừng bác

Khongbangai

Cảm ơn bạn .
Đôi chim này của ngươi bạn mình tặng, Taitainunu ...cứ chơi đi rồi sẽ rõ, đôi này của mình mới đẻ lứa đầu ấp được một tuân rồi, khi nào có chim con mình đưa lên cho bạn coi.
Thân

thang_Q5

Active Member
Bạn cho mình xin hỏi chim bánh tẻ là sao vậy bạn ,mình chưa hiểu 2 từ bánh tẻ là có ý nghĩa là gì mong bạn chỉ dẫn cho :D

hoang80

Member
Bánh tẻ là chim mới lớn đó, nếu tính lông thì chắc cũng khoảng 7 hay 8 lông gì đó. Từ này là từ ngoài bắc nên không hiểu là phải rồi.

HOANG HUNG_HP

Chuyên gia
Thân Mến Chào Cả Nhà :

mình cũng không hiểu 2 từ bánh tẻ là gì nhưng mình nghĩ không phải là chim 7-8 lông đâu bạn.vì mình thấy đôi chim này cũng phải hơn 1 mùa lông rồi,có a e nào biết ý nghĩa của 2 từ bánh tẻ thì xin giải thích dùm mình nhé,để cho a e trên diẽn đàn hiểu biết thêm những từ ngữ của từng miền nhé.thanks.
Ngoài Bắc gọi : Gà mái sắp trưởng thành ... . chuẩn bị vào đẻ = gọi là gà mái GHẸ . Cây tre từ măng mọc lớn lên đến tầm hết lớn thì gọi là tre non , bắt đầu mọc cành nhánh từ ngọn đến gốc [ Miền Nam gọi là trổ cành nhánh ] cành nhánh mọc từ trên xuống , xuống đến tầm ngực , giai đoạn này thì được gọi là tre bánh Tẻ , tre bánh tẻ tầm này làm Nạt buộc thì rất giai , mềm , rất trắc .
Đói với chim bồ câu tầm bánh tẻ là tầm cườm thay tạm đủ , lông bay thay từ 7 lông đến 10 lông , trong thời gian này được gọi là chim bánh tẻ .
Có lẽ những người tiền nhiệm họ ví như vậy thì nhũng người hậu sinh như chúng mình thì chỉ biết định hình như vậy mà gọi .
VD :
Trong Nam gọi .......... Ngoài Bắc gọi :
XI TÍM========== Vóc tối , vóc vừa , vóc sáng .
FO ============ Nâu sậm , nâu vừa , nâu sáng .
XÁM 2 vạch ====== Đá tối , đá vừa , đá sáng .
Mình ví thử như ở người :
Tầm tuổi từ 16 tuổi ......đến 20 tuổi , tầm tuổi này so với chim thì được gọi là BÁNH TẺ . :D :D :D
Đôi chim bánh tẻ của Tuấn - hp nở ngày 20 / 7 / 2009 , vừ trút cọng lông cuối cùng [ chưa đẻ lần nào mới cặp đôi ] , không biết có còn được là bánh tẻ không :D:D:D .
Mình hiểu như vậy thì mình tạm giải thích vậy , ai là người ngoài Bắc hiểu hơn thì giả thích giùm .,

nhocsport

Member
theo mình được biết thì đây là con chim bắc hải lớn, dạng chim này con trống mũi to hơn con mái, càng lớn mũi càng to và càng bay nhiều thì mũi càng lớn (đó là hiểu biết sơ sơ của mình)

Đưa hình lên mà chưa hỏi ý kiến chủ chim, mong chủ chim thứ lỗi!

con chim này có phải của HH không a hoàng dương? vậy là chim bắc hải cũng có cái mũi to như nhữ chú chim châu âu. vậy là có thêm chúc kinh nghiệm về chim bắc hải, cám ơn a hoàng dương nhiều.

trantantai

Active Member
Đôi Bắc Hải bánh tẻ :

Con đực :

Con mái :

Đôi Khủng Long bánh tẻ số 1 :

Đôi Khủng Long bánh tẻ số 2 :

Đôi Khủng Long non :

------------------------------------------------------------------------------------------------------
Tuấn - hp : 0904,794.269

cặp xoè 1,

Con trống đang đẻ

Con mái tơ.
Anh Tuấn xem coi như thế nào nhé. tình hình xoè hiện nay thì nhiều mà đẹp thì ít ngừoi bán, nên em chỉ sưu tập đựoc như thế.
Với 2 cặp khủng long em rất hài lòng hy vọng sớm có đựoc kết quả.
Thân

HOANG HUNG_HP

Chuyên gia
Thân Mến Chào Cả Nhà :

chào a hoang hung_hp.a có thể giải thích cho a e hiểu là chim bắc hải từ trước tới giờ là đã có lỗ mũi to như vậy hay là đã từng lai ghép qua với nhữnh con chim nước ngoài như a đã từng bắt được mà chúng mới có được cái lỗ mũi phát triển như vậy hả a?
mong có câu trả lời của a để a e có thêm chúc kinh nghiệm.thanks
Thông thường những con chim đưa thư , chim đua , ở ngoài Bắc [ Hải Phòng ] . những người tiền nhiệm họ đã mang về từ Tỉnh Bắc Hải của Trung Quốc . Những người kế nhiệm sau này trong đó có mình , vẫn kế tục câu gọi của những người Tiền Nhiệm đó mà theo , mặc dù những con chim sau này có xuất xứ bất cứ ở đâu , cứ là chim đua , đưa thư đều được gọi là Bắc Hổi [ Bắc Hải ] . Từ Bắc Hổi này là do người Hoa trước đây ở Hải Phòng họ gọi .
Ví Dụ : [ theo mình tạm hiểu ] :
Ở các tỉnh phía Nam [ Sài Gòn ] mình thấy các con chim đua , đưa thư hầu hết các dòng giống [ Tài wan , Ma lai , Pilipin , Thái Lan ] cũng đều gọi chung là Thái . Chắc là người tiền nhiệm họ đã mang [ nhập ] từ Thái Lan về .
Như mình đã nói ở những bài trước ………….. mình chỉ cho lai ghép những dòng giống đua , đưa thư với nhau , để khai thác triệt để những tính năng để cấu thành bay hay , bay tốt , cho một con chim như ý muốn thì mình phải làm gì ?
Mình phải xem xét những trang web của nước ngoài , dùng dịch thuật trên mạng , nhờ bạn bè dịch giúp để hiểu những điều kiện gì cho chim thích nghi với điều kiện bay , tìm đường , định hướng , nhận biết chỗ ở bằng cách nào & nhờ cái gì , thì mình khai thác triệt để những tính năng ưu việt đó .
Bản chất những con chim đó cánh mũi cũng đã to chứ không phải lỗ mũi to .
Dĩ nhiên một con chim để thích nghi với điều kiện bay trên bản thân con chim đó , tất cả những dư thừa cấu tạo cơ thể không hợp lý đều bị loại bỏ , chỉ tồn tại những thích nghi với điều kiện bay mà thôi .
Những con chim có cánh mũi to như vậy thì từ lúc nhỏ đến thời kỳ bánh tẻ có khác đôi chút với những con chim có cánh mũi vừa & nhỏ ở cùng trang lứa . Càng về già thì cánh mũi càng phát triển , dĩ nhiên là phát triển đến một mức độ nào đó thì dừng lại .
Nếu một con chim khôn , hay , tốt & có một ngoại hình đẹp ……….. là mơ ước của nhiều những chủ chim đua .
Thông thường để có một con chim như ý muốn của chủ đua , thì rất cần nhiều thời gian & công sức .... không loại trừ có cả máu & nước mắt ở trong đó . Khó có thể họ chia sẻ những kinh nghiệm đó được cho ai . Có một số chủ chim : [ sống để bụng chết mang theo ] .
Mình hiểu biết có chút ít như vậy thì mình cũng giải thích theo hiểu biết của mình như vậy [ không biết có đúng không ] mong các bạn thông cảm .

HOANG HUNG_HP

Chuyên gia
Những bức ảnh kỷ niệm :

Nhờ xa bên Topic của Tuấn-hp :
Ngày này năm xưa :

Ngày này năm nay :

Khongbangai

Chào em . Anh cũng muốn lắm nhưng phải từ ....... từ thôi em à . Anh hỏi chim cảnh trong nam mắc quá em à! thôi đành chịu khó vào các căn cứ xem cho đỡ nghiền thôi .
Hôm nào xuống anh cầm đôi khủng long về mà chơi cho đỡ nghiền biêt mổ rồi đấy.

bach hac

Member
Chú đi HP mà ko gọi anh đi cùng nhá; quả này phải phạt nặng
em xuống có ty việc tiện qua thăm anh tuấn và bác hoàng hùng nhưng cũng hơi vội chua nọi đc chuyện j với bác hoàng hùng moi nói chuyện với anh tuấn và anh dungvoi_hp? hnào có gì em alo sau?

Chào em . Anh cũng muốn lắm nhưng phải từ ....... từ thôi em à . Anh hỏi chim cảnh trong nam mắc quá em à! thôi đành chịu khó vào các căn cứ xem cho đỡ nghiền thôi .
Hôm nào xuống anh cầm đôi khủng long về mà chơi cho đỡ nghiền biêt mổ rồi đấy.
vâng em cảm ớn bác nhé? dưới đó anh em nào cần bồ câu pháp thì bác cứ điện lên em tim giùm?hihi =D>=D>=D>=D>=D>=D>

haohao

Member
Cái quan trọng mà mình không thấy ae nào hỏi là chim bắt hải với chim thái chim nào bay xa hơn và tốc độ nửa.
Câu hỏi này sẽ rất khó trả lời vì không thể so sánh 2 con chim khi mà điều kiện chăm sóc và tập huấn không giống nhau :D

bocau hanoi

Member
Các bác cứ quá khen chứ căn cứ em mời hoàn thành được mươi hôm, thì phải sạch chứ.
Các bác chịu khó đợi thêm tháng nữa chắc sẽ lại nói là "Căn cứ nhiều phân thế" :))
Căn cứ của Bác đúng là rất gọn gàng.Cho em hỏi bác có nuôi chim bc xoè không?

Khongbangai

Căn cứ của Bác đúng là rất gọn gàng.Cho em hỏi bác có nuôi chim bc xoè không?
Cảm ơn bạn đã hỏi thăm . M có nuôi 1 cặp xoè trắng .
Còn bạn nuôi nhiều không . 30/4 này anh em trên ấy có họp không bạn , khi nào có việc xuống hp thì vào mình chơi nhé .

bocau hanoi

Member
Cảm ơn bạn đã hỏi thăm . M có nuôi 1 cặp xoè trắng .
Còn bạn nuôi nhiều không . 30/4 này anh em trên ấy có ọp không bạn , khi nào có việc xuống hp thì vào m chơi nhé .
Vâng,có thể ae sẽ off nhưng em ko tham gia được vì phải làm mấy ngày đó.Ở trên này em cũng nuôi Xoè mấy màu và Gà banh.Khi nào xuống HP sẽ xin qua giao lưu cùng Bác.trên này thưc ra ae cũng ít gặp vì bận,em đã qua thăm căn cứ của anh Suoimohg,anh ấy nuôi cũng gon gàng lắm,Chăm chỉ học hỏi các tiền bối để em cũng có chim tốt và sach sẽ và mà nuôi .hihi.:-"Chúc anh thành công.