• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ Thanh Tiền

nhìn mấy con bồ câu của em hình như là bồ câu ta em ơi em kiếm thêm vài cặp thái mà cứ để mấy con chim ta lai nha để cho bầy đông vui sau này nhiều rồi thanh lý hết mấy em chim ta đi hii . chuc em gầy đàn mạnh nha căn cứ vậy là quá hạnh phúc rồi
Cám ơn anh, mà sao kỳ vậy anh, lai giống vậy mai mốt nó lộn tùm lum, rồi bc thái không biết có còn bay giỏi hay bay như "gà" thì tiêu em :(.

Bạn làm được như vầy là tồt lắm rồi đó nhe, căn cứ mình còn tệ hơn nhưng chim nó không có chê,bữa nay cững bay tốt rồi. từ từ rồi mình đầu tư thêm sẽ đẹp hơn, mình đang định sửa lại căn cứ vì bữa nay hơi chật,
Nhận xét như vầy, thế chuồng rất tốt chim dẽ ra vô,mặt trong dễ chăm sóc chim, kín đáo nhưng cũng đủ độ thoáng, nếu bạn làm cho chim mỗi con một chỗ đứng riêng thì chúng sẽ sạch chân và luôn được ở chỗ cao ráo, không đạp lên phân
Cám ơn anh Tài đã tận tình chỉ dẫn, mấy hôm nữa khi nào rãnh em sẽ đóng thêm vài cái cây có chỗ đậu cho bc. Mà em định nuôi thêm mấy con két có lồng riêng nhưng vẫn để chung chuồng không biết có sao không nữa, tại em thích nuôi mấy loài vật nào khôn biết chủ nó như bc, két, sáo.Vẫn chưa quyết định không biết có nên không nữa.:confused:

Em thấy căn cứ của anh hơi hẹp, anh mới tập chơi thì nuôi bồ câu Ta cũng được, không sao cả, chủ yếu là để có con đầu đàn + sống lâu nhất + am hiểu địa bàn nhất :).

Lang cang nhà em cũng giống như anh vậy, nhưng em không xây bít bùng, em để mỗi cặp 1 ngăn chuồng 50x50, thì cũng được 5-6 cặp :). Mỗi lần mấy em đi tập huấn về là tự bay vào chuồng sắt luôn, tối về em chỉ đóng cửa chuồng lại.

trantantai

Active Member
Em thấy căn cứ của anh hơi hẹp, anh mới tập chơi thì nuôi bồ câu Ta cũng được, không sao cả, chủ yếu là để có con đầu đàn + sống lâu nhất + am hiểu địa bàn nhất :).

Lang cang nhà em cũng giống như anh vậy, nhưng em không xây bít bùng, em để mỗi cặp 1 ngăn chuồng 50x50, thì cũng được 5-6 cặp :). Mỗi lần mấy em đi tập huấn về là tự bay vào chuồng sắt luôn, tối về em chỉ đóng cửa chuồng lại.
Anh cháng này xui ngưới ta nuôi chim ta rồi vài bữa thấy bay chán rồi bỏ nuôi luôn sao, bạn phải nuôi thái bạn ạ, chim ta dẹp đi vì có nó bầy thái sẽ đành vòng chỉ được vài vòng là xà xuống, thì còn tập luyện gì nữa,nếu bạn thích thả bay mình khuyên bạn chỉ nuôi thái, còn kiểng thì tuỳ thích gì nuôi đó, vì mình nhốt nó trong chuồng ngắm chơi không ảnh hưởng tới hoà bình, còn như khát khao xúi bạn ,mà bạn đã lỡ mua thì đem nấu cháo ăn nha, nhình con bc ta chán chết thì còn gì khí phách nữa

Anh cháng này xui ngưới ta nuôi chim ta rồi vài bữa thấy bay chán rồi bỏ nuôi luôn sao, bạn phải nuôi thái bạn ạ, chim ta dẹp đi vì có nó bầy thái sẽ đành vòng chỉ được vài vòng là xà xuống, thì còn tập luyện gì nữa,nếu bạn thích thả bay mình khuyên bạn chỉ nuôi thái, còn kiểng thì tuỳ thích gì nuôi đó, vì mình nhốt nó trong chuồng ngắm chơi không ảnh hưởng tới hoà bình, còn như khát khao xúi bạn ,mà bạn đã lỡ mua thì đem nấu cháo ăn nha, nhình con bc ta chán chết thì còn gì khí phách nữa
Ha Ha, cám ơn anh Tài, em mới tậu 1 cặp thái Fo của anh 13, nhìn đã mắt lắm (theo em thôi):day dreaming:. Em cũng thích nuôi kiểng nữa mà chưa có kinh phí, mới có 2 cặp, không đẹp nhưng nuôi cho vui, với em bây giờ vậy cũng đủ lắm rồi. Còn mấy con Gà Pháp em cũng đang tính thanh lý bớt, còn việc nấu cháo hả:eek:h go on::)):)), em nghĩ hơi tội (yêu bc mà), định khi nào bắt chúng thả đi chổ khác là được, he he:D

Đã nuôi bc được 1 tháng rồi, có nhiều thắc mắc quá, nên có một số vấn đề muốn nhờ các anh chỉ dẫn thêm, mong các anh giúp đỡ:
1. Nếu 1 cặp bồ câu mà chỉ có 1 con ấp, có nghĩa là trứng không có cồ đúng không ạ?
2. Phân bồ câu nhão, nhiều nước là dấu hiệu của bệnh? (Thức ăn em cho là cám, bắp, lúa, gạo, khoáng).
3. Cách phòng bệnh cho chim bằng thuốc? Em có mua gói thuốc màu xanh 2000 đ/gói trên đường Mạc Đĩnh Chi, không biết sử dụng nó để phòng bệnh cho bồ câu được không, và liều lượng để phòng bệnh sử dụng như thế nào? Nên pha với nước uống đúng không ạ?
Em có thấy mọi người nói về dầu cá, không biết tác dụng của nó là gì, sử dụng như thế nào và có thể mua ở đâu (tiệm thuốc tây bình thường hay là phải tiệm thuốc thú y)
4. Hai con trống có khi nào “đạp” nhau không?, vì em có cặp bồ câu nó đạp nhau đã hơn 2 tuần vẫn chưa đẻ, 2 con thay phiên nhảy lên lưng nhau :nailbitting::nailbitting::wall:không biết con nào trống con nào mái. Nó cũng quần ổ, lôi rơm tá lã mà vẫn chưa thấy đẻ, em nghi quá.:thingking:
5. Em mua thuốc phun chuồng trại tại cửa hàng chị Yến (Nguyễn Thị Nhỏ), cách sử dụng nó như thế nào cho tốt, khoảng bao nhiêu giờ thì có thể đem bc vào lại chuồng sau khi phun thuốc?
6. Có nên mua thuốc xịt chống rệp cho bc, hay chỉ dùng nước muối để tắm, thuốc có ảnh hưởng đến sinh sản của bc không ạ?
Mong các anh chỉ bảo thêm, em cám ơn nhiều nhiều nhiều ạ.:praying::praying::D

AH, còn 1 chuyện nữa cho em hỏi luôn, sao bc nhà em có con mắt bị sưng húp mấy bữa nay, không biết là bệnh gì nữa, lo lắng quá .....

Chấn PG

Member
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn theo ý kiến của mình như sau:

1. Nếu 1 cặp bồ câu mà chỉ có 1 con ấp, có nghĩa là trứng không có cồ đúng không ạ?:confused:

Ý kiến của mình: cái này chưa chắc đâu bạn ơi, cái này bạn phải đợi ấp 3 - 4 ngày rồi lấy trứng ra soi dưới bóng đèn, thấy xuất hiện các đường gân máu là biểu hiện có cồ rồi đó bạn sau đó cứ để vô cho chim ấp tiếp đi. :)

2. Phân bồ câu nhão, nhiều nước là dấu hiệu của bệnh? (Thức ăn em cho là cám, bắp, lúa, gạo, khoáng).:confused:

Ý kiến của mình: khi bạn đem chim đi thả ( không cho chim ăn thì chim cũng có hiện tượng đi phân ra nước ), nếu phân có kèm màu xanh lỏng thì có lẽ trong cơ thể chim xuất hiện bệnh ==> dùng thuốc ngăn ngừa kịp thời tránh lây lan qua cho chim khác.

Còn đối với chim con thì hiện tượng này không sao vì chim con còn nhỏ ( còn nằm trong ổ đẻ )cần nước nhiều hơn để tránh thức ăn trong bầu diều khô đi làm thức ăn trở cứng, khó tiêu hoá nên chim hay thải phân ra nước nhiều:praying:

Sau khi đem chim đi thả xa về nên pha sẵn gói AMPISULTRIM.F vào nước để cho chim uống để phòng chim về qua đêm thường hay dễ bệnh nhé. :)

3. Cách phòng bệnh cho chim bằng thuốc? Em có mua gói thuốc màu xanh 2000 đ/gói trên đường Mạc Đĩnh Chi, không biết sử dụng nó để phòng bệnh cho bồ câu được không, và liều lượng để phòng bệnh sử dụng như thế nào? Nên pha với nước uống đúng không ạ?:confused:

Ý kiến của mình: gói của bạn mua cũng là gói thuốc mình xài thường xuyên cho chim ở nhà của mình tên nó là Ampisultrim.F, thuốc này lúc trước mình xài cho chim bị ủ rũ thì thấy tốt, nó trị các triệu chứng: diệt khuẩn bầu diều, thương hàn......

Mình xài liều lượng như sau: 1 gói chia làm 4 phần + pha với nước ( 1/2 ống chích, ống nhỏ ) bơm cho chim bệnh sáng 1 phần/ 1 lần và tối 1 phần/ 1 lần, con nào nặng quá thì 1 gói chia làm 2 phần dành cho sáng 1 phần và tối 1 phần.

Em có thấy mọi người nói về dầu cá, không biết tác dụng của nó là gì, sử dụng như thế nào và có thể mua ở đâu (tiệm thuốc tây bình thường hay là phải tiệm thuốc thú y)

Ý kiến của mình: đã có bài viết của anh bigflowerhorn về dầu cá (bạn có thể tham khảo ở đây bài thứ #14).

4. Hai con trống có khi nào “đạp” nhau không?, vì em có cặp bồ câu nó đạp nhau đã hơn 2 tuần vẫn chưa đẻ, 2 con thay phiên nhảy lên lưng nhau :nailbitting::nailbitting::wall:không biết con nào trống con nào mái. Nó cũng quần ổ, lôi rơm tá lã mà vẫn chưa thấy đẻ, em nghi quá.:thingking::confused:

Ý kiến của mình: 2 con trống hoặc 2 con mái cũng thay phiên nhau đạp được đó tienthanh263
khi nào nó tìm được bé yêu hay anh yêu của nó là nó sẽ chuyển qua "đạp đúng để đẻ đúng" thôi :D :)). Con người còn có Gay, Lesbian mà bạn nói chi tới con vật hehehe.

Còn về việc chim bạn cũng lôi rơm, quần ổ tá lã nhưng mà chim của bạn đã được bao nhiêu lông rồi, xét lại hiện tượng trên nha ;).

5. Em mua thuốc phun chuồng trại tại cửa hàng chị Yến (Nguyễn Thị Nhỏ), cách sử dụng nó như thế nào cho tốt, khoảng bao nhiêu giờ thì có thể đem bc vào lại chuồng sau khi phun thuốc?
:confused:

Ý kiến của mình: bạn mua loại nào? Tên gì? Liều lượng thì trên bao thuốc phun xịt chuồng trại đã có sẵn rồi đó bạn. Nếu bạn thích thì có thể bỏ 1 ít pha nước để xịt hoặc mua loại Virkon 1 bịch 10g như anh bigflowerhorn sử dụng phun xịt hằng ngày. Trước khi xịt thì thả chim ra, Xịt xong thì bắt chim bỏ vào chuồng trại lại, theo mình thấy thì nên phun xịt buổi trưa khi trời có nắng là tốt nhất vừa dễ khô cũng để cho ánh nắng vào chuống để diệt khuẩn nữa, loại đó không ảnh hưởng gì tới sức khoẻ cũng như sinh sản của chim. :nerd:

6. Có nên mua thuốc xịt chống rệp cho bc, hay chỉ dùng nước muối để tắm, thuốc có ảnh hưởng đến sinh sản của bc không ạ?

Ý kiến của mình: thuốc phòng chống rệp, ruồi của bồ câu thì có thể bạn mua loại dùng xịt chống rệp cho chó hoặc ra tiệm thuốc tây mua chai trị chí của người ( 5k 1 chai ) rồi cho 1 ít vào nước pha sẵn + nước muối cho chim tắm, tắm loại này xong lông chim không được " tươi " cho mấy, bạn nên bổ sung đậu phọng có chất dầu hoặc dầu cá để cho chim có bộ lông đẹp lại nha, khi nào thấy lông chim xuất hiện lại những con rệp, ruồi thì cho tắm loại đó tiếp nha bạn. :)

Đã nuôi bc được 1 tháng rồi, có nhiều thắc mắc quá, nên có một số vấn đề muốn nhờ các anh chỉ dẫn thêm, mong các anh giúp đỡ:
1. Nếu 1 cặp bồ câu mà chỉ có 1 con ấp, có nghĩa là trứng không có cồ đúng không ạ?
2. Phân bồ câu nhão, nhiều nước là dấu hiệu của bệnh? (Thức ăn em cho là cám, bắp, lúa, gạo, khoáng).
3. Cách phòng bệnh cho chim bằng thuốc? Em có mua gói thuốc màu xanh 2000 đ/gói trên đường Mạc Đĩnh Chi, không biết sử dụng nó để phòng bệnh cho bồ câu được không, và liều lượng để phòng bệnh sử dụng như thế nào? Nên pha với nước uống đúng không ạ?
4. Hai con trống có khi nào “đạp” nhau không?, vì em có cặp bồ câu nó đạp nhau đã hơn 2 tuần vẫn chưa đẻ, 2 con thay phiên nhảy lên lưng nhau :nailbitting::nailbitting::wall:không biết con nào trống con nào mái. Nó cũng quần ổ, lôi rơm tá lã mà vẫn chưa thấy đẻ, em nghi quá.:thingking:
Mong các anh chỉ bảo thêm, em cám ơn nhiều nhiều nhiều ạ.:praying::praying::D

thang_Q5

Active Member
Chim mình vừa mới đi phan thiết về ịa ra phân trắng nếu như vậy mình có cần cho uống kháng sinh không ,và mình có thể dùng kháng sinh loại nào tốt nhất cho chim mới đi xa về.thanks :)):)):))

cám ơn ChấnPG đã tận tình giúp đỡ, cho mình hỏi thêm là nếu chim ko bệnh mình có thể dùng thuốc Ampis pha với nước cho chim uống lâu lâu 1 lần được không để ngừa bệnh, có ảnh hưởng đến chim không. Cám ơn Chấn nhiều nhiều.!

Chấn PG

Member
Chim không bệnh thì có thể nhưng làm vậy cũng vậy à, đối với loại vi khuẩn thì còn ngừa được chứ virus thì thua rồi đó nha :((, nói chung là bạn giữ chuồng trại sạch sẽ, siêng dọn vệ sinh, phun thuốc khử trùng hằng ngày hoặc 1 tuần 2 lần trở đi để tránh nhiễm bệnh cho chim là 1 phần tốt rồi đó. :D

Thuốc AMPISULTRIM.F hình như có vị ngọt chim cũng thích uống lắm và mấy con.... kiến nữa$-).

cám ơn ChấnPG đã tận tình giúp đỡ, cho mình hỏi thêm là nếu chim ko bệnh mình có thể dùng thuốc Ampis pha với nước cho chim uống lâu lâu 1 lần được không để ngừa bệnh, có ảnh hưởng đến chim không. Cám ơn Chấn nhiều nhiều.!

Chim không bệnh thì có thể nhưng làm vậy cũng vậy à, đối với loại vi khuẩn thì còn ngừa được chứ virus thì thua rồi đó nha :((, nói chung là bạn giữ chuồng trại sạch sẽ, siêng dọn vệ sinh, phun thuốc khử trùng hằng ngày hoặc 1 tuần 2 lần trở đi để tránh nhiễm bệnh cho chim là 1 phần tốt rồi đó. :D

Thuốc AMPISULTRIM.F hình như có vị ngọt chim cũng thích uống lắm và mấy con.... kiến nữa$-).
cám ơn Chấn đã chia sẽ giúp đỡ.:D.Thanks

trantantai

Active Member
Mình có dặn anh Lễ 1 cặp, anh nói chim con khoảng 2 chai 7 con bên anh Chương là chim lớn rồi không biết chính xác là bao nhiều anh chưa nói giá vì anh cũng không biết giá, nếu em muốn bắt thì hỏi thẳng Anh Chương nhe, mình đoán khoảng 3,5t là ảnh bán đó, nhưng chim của anh Chương là gốc của Hao hao, mình cũng tính bắt nhưng có nhiều việc cần làm nên chưa quyết định. Nếu mua vảy cá con thì hỏi Hao Hao hoặc anh Lễ q8 bạn nhé
Thân

vuanh

Member
Hi Tienthanh,

Bồ câu gà của bạn bay được 9km rồi hả? cố luyện đi rồi đem đua với chim gà của mình. hihihihihi. Cố lên nhé.

trantantai

Active Member
Ồ cái vụ gà bay này hỏi anh Vũ Anh là sư phụ rồi chim ảnh cho đi tới Giang Điền rồi đó nhe, bái phục bái phục

Hi Tienthanh,

Bồ câu gà của bạn bay được 9km rồi hả? cố luyện đi rồi đem đua với chim gà của mình. hihihihihi. Cố lên nhé.
He he, em cũng chỉ tập thử xem thử chúng đi được đâu thôi, mục tiêu của em trước hết là 30km từ thành phố về Long An, còn Chấn PG nói đi cả trăm km hê hê, em cũng không biết ra sao đây! Phải cố gắng hỏi anh thêm như anh Tài nói, anh là chuyên gia bồ câu gà mà.

vuanh

Member
Chào tienthanh,

Nói vui vậy thôi, anh đã nhốt chúng lại hết rồi, một số thì tặng anh em trên diễn đàn để ấp vú rồi. Em đừng có tập nữa nhé, tội nghiệp chúng, vì nó sinh ra không phải để bay.

bokinhvinh

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
hiihi bồ câu gà thì em rất thích nhưng thích con nó xực ngon lắm hahha hồi nhỏ ăn nhiều lần do ông chú hồng kông về dắt đi ăn hoài luôn sướng vãi hihihi,nhiều anh em nói ăn tội theo em thấy chim lớn mình bỏ công sức thì ko dám ăn nhưng em nào mới ra lò thì khác,nhưng phải đưa em nó vào nhà hàng nha,người ta làm mới ngon có đủ gia vị ở nhà mà luộc ăn như gà thì pó tay,dỡ tệ,ba vinh có người bạn học bí quyết nướng bồ câu từ mỹ về cực ngon nhưng chưa đi dược lần nào (huhuuh lúc Ba (3) em đi thì đột xuất quá còn mình thì lúc đó ham chơi ).....hihihi có anh nào ko thích thì cho em xin lỗi nha ,đây là ý kiến em thôi!

trantantai

Active Member
Bạn thích ăn bồ câu quay có thể gọi điện hỏi anh Big, ảnh sẻchi cho chỗ ăn ngon và rẻ nữa, coi bộ Bô đệ là sat thủ bồ câu rồi