• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ seal203

seal203

Member
Tại sao gọi là xỉ tỉm mong các anh và các bạn có kinh nghiệm giải thích dùm

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Vũ điểm

"Xi tỉm" là 1 cách phiên dịch âm tiếng Hoa thôi bạn à! Thật ra cũng không chuẩn nữa. Phải là "dịa sủi tỉm" dịch tiếng Hán Việt là Vũ Điểm -Chỉ những Hạt mưa lấm tấm trên thân chim :)!

Miền Bắc gọi màu này là VÓC và có Vóc sáng Vóc Tối. Còn Xám 2 gạch thì gọi là ĐÁ.

tullyking

Member
Người Hoa gọi là dzụy tĩm, hay là xũy tĩm, tức là mưa rơi, lấm tấm, xũy là nước, dzụy là mưa . Tại viết tiếng Việt, cho nên người ta viết không chính xác thôi .:)

seal203

Member
Nhằm lành mạnh và đi vào khuôn khổ đề nghị anh em sau này phát âm theo đúng như anh tullyking viết anh em mình viết là xuỹ tỉm tuy cực đôi chút nhưng sau này sẽ tăng tính nguyên gốc của danh từ này

Chấn PG

Member
Vậy phải nhờ ADMIN VP lập trình lọc chứng năng tên gọi bồ câu thôi =)) =)) hehhehe

seal203

Member
Cặp chocolate có vẻ chịu mồi rồi anh BF ơi, hồi nãy đi ngang ghé qua chỗ anh 13 nói chuyện với anh thì biết bổn này cũng hay thả chung với bên anh 13 hồi xưa hỏi lại anh thì đúng là còn vài người anh biết thả lang còn lại anh nói nấu cháo hết rồi éc.
Mà anh BF ơi lại bàn thêm 1 vấn đề nữa anh 13 có nói con Fo đi Bình Định của anh phải gọi là chocolate vì nếu nói Fo người ta sẽ không biết mà Fo là con còn lại của em thôi. Với lại anh rành ba cái vụ này tìm luôn nguồn gốc từ Fo đi anh

seal203

Member
Định nghĩa lại về màu nâu

Theo cách gọi của anh 13 và một số tiền bối ngồi chơi nhà anh 13 mình gặp :
Màu chocolate ( theo anh thì con này có bổn từ xuỹ tỉm)

Màu này gọi là Fo :

Hồi nãy có hỏi anh 13 về vấn đề phân biệt trống mái anh có chỉ sơ sơ mà cũng không phân biệt được, anh chỉ nói nhìn sơ thôi đã biết quen rồi diễn tả không được còn cầm lên tay thì khỏi phải nói. Kết luận vẫn chưa tìm ra phương pháp tối ưu

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Màu chocolate ?

Con của bạn đúng là nhìn rõ là có gốc từ xi tỉm ra. Con này có thể gọi là Hồng Vũ điểm. Mình vẫn gọi nó là Fo từ xưa đến giờ. Bạn cũng đừng quan trọng hoá tên gọi bạn ơi :) ! Bay được hay không mới quan trọng. Còn cái tên thì bó tay: Fo, Fo đỏ, Hồng Bang, Hồng Vũ điểm, Red, chocolate (vì nó có màu giống chocolate) ... Tuỳ người chơi, tuỳ địa phương ...

Màu này gọi là Fo ?

Còn em này mình gọi là Fo 2 gạch, 2 gạch đỏ... Căn cứ của mình lúc trước cũng có nhiều em này nhưng khi đi xa thì đi luôn không trở lại :D !

Fo -Tại sao gọi là Fo thì bó tay :D ! Bạn Tullyking có cao kiến gì không? Cho cái tên bên USA luôn đi bạn >:D< !

seal203

Member
...Bạn cũng đừng quan trọng hoá tên gọi bạn ơi :) ! Bay được hay không mới quan trọng.
Thanks anh bigflowerhorn. Em không phải quan trong cái tên vì chỉ mong muốn show cho tất cả mọi người kể cả những người mới biết chơi những ngốc ngách của nghề chơi này nhằm tạo cho chúng ta 1 phong cách chơi chuyên nghiệp. Chơi là phải nắm tường tận nắm sâu và nắm kỹ.>:D<

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Tên gọi bồ câu

Thật ra mình cũng hay tìm hiểu tên chim câu và cũng hay tò mò nguồn gốc như: sư tử, sấm sét, hoàng châu, khủng long ... Cuối cùng là bế tắt vì thường là do người nhập chim mang về trước chế biến cái tên dựa vào hình dáng, màu sắc và nhiều khi cũng chẳng ăn nhập gì :D ! Mình cũng đang tập hợp các tên gọi tiếng Anh và so sánh để có được bảng tên gọi các loại bồ câu Quốc Tế :) !

Thanks anh bigflowerhorn. Em không phải quan trong cái tên vì chỉ mong muốn show cho tất cả mọi người kể cả những người mới biết chơi những ngốc ngách của nghề chơi này nhằm tạo cho chúng ta 1 phong cách chơi chuyên nghiệp. Chơi là phải nắm tường tận nắm sâu và nắm kỹ.>:D<

seal203

Member
Vấn đề tên gọi bồ câu

Vấn đề em bàn ở đây chính là chuyện đó. Đôi lúc các bạn trẻ thường dùng các từ mang tính hàn lâm đi hỏi các tiệm chim thì không ai biết mà kinh nghiệm này bản thân ai trong chúng ta cũng đã từng trải qua do đó em muốn ngoài chuyện có 1 cái tên hàn lâm chúng ta cần có 1 loạt các cái tên thường gọi hoặc các cái tên tam sao thất bổn để khi ra ngoài hỏi thì người ta còn biết mà tìm giúp mình chú7 ví dụ như con xám 2 vạch mình tên quốc tế nó sẽ là : "Rock Pigeon (Columba livia), also called Rock Dove or Feral Pigeon" nghĩa là "bồ câu đá" hay " bồ câu hoang dã". Con này vô tình trùng nghĩa với ngoài mền bắc hay gọi và diễn đàn ta mang tính cộng đồng vì thế anh em đến đây mong học hỏi giao lưu và chia sẻ kinh nghiệm do đó em biết gì nói nấy mình nói sai thì sẽ có người sửa qua đó sẽ rút ra được những kinh nghiệm quí báu của các anh em. Thêm 1 ví dụ như anh nói đó là con "Sấm Sét" như hôm bữa ở nhà anh 13 gọi nó là con "trời đánh" thì cứ gọi theo chứ biết sao giờ hehe

seal203

Member
ah anh Bigflowerhorn cho em hỏi cái nãy thấy cặp bồ câu gần như trắng ửng hồng giống con FO "mái" của em ah mà nó trắng hồng đẹp lắm ở nhà anh 13 không biết cái này có phải là kết quả của trắng và em fo này không (cổ con này có màu hồng như chim trung quốc ah)

Thì đa số người PR cho sản phẩm như bạn Chấn đã nói lúc trước .

Đa số hơn thiểu số, ai gọi nhiều thì mình gọi nhiều :D .

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Sao bạn không hỏi anh 13 luôn :D :thingking: ! Anh cũng không biết nữa, để lên anh 13 xem chim rồi đoán vậy :D!

ah anh Bigflowerhorn cho em hỏi cái nãy thấy cặp bồ câu gần như trắng ửng hồng giống con FO "mái" của em ah mà nó trắng hồng đẹp lắm ở nhà anh 13 không biết cái này có phải là kết quả của trắng và em fo này không (cổ con này có màu hồng như chim trung quốc ah)

seal203

Member
Sao bạn không hỏi anh 13 luôn :D :thingking: ! Anh cũng không biết nữa, để lên anh 13 xem chim rồi đoán vậy :D!
hỏi ảnh ảnh nói hên xui có khi nó ra kì lân éc, nhưng con này giống nhu con fo của em là fo tối còn con này là fo sáng vậy áh

Chấn PG

Member
Theo mình biết chim thì có 1 số tên gọi gần đúng thôi ( dịch ra theo tiếng quốc tế) như vảy cá (Satinette)có 1 số loại thì nhìn theo hình dáng bên ngoài (như Sư Tử) (Jacobin, Capuchine) và cũng nhiều nữa... :sick:. Có lẽ tên chim cũng là "Nhập gia tùy tục" :D =)) phù hợp với tính chơi chim của từng nước, từng khu vực trên thế giới. :)

haohao

Member
Về cách nhận diện trống mái mà không cần động tay vào thì kinh nghiệm của mình như sau:

- Tướng chim trống đứng thẳng, vươn cao (giống hình con chocolate của seal203 post đó), chim mái thì hơi khom nhìn hơi giống tướng con vịt á (giống hình con FO của seal203 post). Chim trống đứng lúc nào cũng oai vệ hơn chim mái.

- Cách gù: cả chim trống và chim mái đều gù, nhưng chim trống khi gù thì vươn cổ lên thật cao rồi bổ xuống, họng cũng phì rất to, chim mái khi gù thì gật gà gật gù (thấp) chứ không vươn thẳng cổ lên như chim trống, giọng gù nhỏ và nghe rất đơn điệu.

Một điều chắc chắn là không có cách nào chính xác 100%, nên cần kết hợp nhiều kinh nghiệm để có thể phán đoán chính xác giới tính của chim.

Có gì thiếu xót thì mọi người bổ xung thêm nữa nhé. Thân.

seal203

Member
Về cách nhận diện trống mái mà không cần động tay vào thì kinh nghiệm của mình như sau:

- Tướng chim trống đứng thẳng, vươn cao (giống hình con chocolate của seal203 post đó), chim mái thì hơi khom nhìn hơi giống tướng con vịt á (giống hình con FO của seal203 post). Chim trống đứng lúc nào cũng oai vệ hơn chim mái.

- Cách gù: cả chim trống và chim mái đều gù, nhưng chim trống khi gù thì vươn cổ lên thật cao rồi bổ xuống, họng cũng phì rất to, chim mái khi gù thì gật gà gật gù (thấp) chứ không vươn thẳng cổ lên như chim trống, giọng gù nhỏ và nghe rất đơn điệu.

Một điều chắc chắn là không có cách nào chính xác 100%, nên cần kết hợp nhiều kinh nghiệm để có thể phán đoán chính xác giới tính của chim.

Có gì thiếu xót thì mọi người bổ xung thêm nữa nhé. Thân.
Vấn đề tướng chim : sai rồi bạn ơi mình và anh Big cũng gặp phải con này là mái.
Vấn đề gù bổ mình cũng ngờ ngợ đều đó khi thấy 2 con trống mới gù bổ cái này cần người có nhiều chim và nhiều kinh nghiệm như anh Big kiểm chứng lại để có những kiến thức cập nhật với anh em.

Chấn PG

Member
Cũng nhiều cách coi lắm :D, haohao nói ở trên cũng là 1 cách coi trống mái riêng, còn anh tradaian thì coi cộng lông đuôi ở giữa là mái còn không có đuôi giữa là trống cũng là 1 cách, mà hình như nuôi nhiều và để ý nhiều là thấy quen liền :D nhưng cũng có lâu lâu bị lạc hướng hehehe .

haohao

Member
Bởi vậy mình dùng chữ phán đoán thôi chứ đâu dám dùng chữ chính xác là vậy đó.

Quên nữa, cách đây mấy hôm mình tới tiệm chim ở đường Triệu Quang Phục thì thấy 1 cặp Thái chocolate, hơi nhỏ con chút, bác nào thích màu chocolate thì ra đó xem nha, mình thì chỉ thích Thái trắng thôi, đi đường Hồng Bàng quẹo qua Triệu Quang Phục (đường 1 chiều) thì tiệm chim bên tay phải, nhưng phải trả giá sát vô nha, vì ở đó bán cái gì cũng mắc hết đó. Thân.