• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ seal203

seal203

Member
Lạm bàn hay còn gọi là lạc đề!!!!

Nhiều lúc rất muốn nếu không muốn nói là thèm đi offline với anh em nhưng vì lý do công việc nên không đi được U30 nhưng mình lại chả được đi chơi hôm nay đọc 1 bài này thấy hay gửi các anh em diễn đàn hi vọng chúng ta tìm được 1 lối ra :

BILLGEATE, giám đốc một doanh nghiệp trong lĩnh vực thiết kế xây dựng có thói quen tám về những cảm nhận về nghề nghiệp trong lúc trà dư tửu hậu . Dưới đây là bình luận Anh về cái gọi là sự bận rộn của giới doanh nhân với tiêu đề: "Bận rộn".

Lẽ thường khi có ai đó hỏi: “Anh bận không?” hay “công việc của anh thế nào?” thì hầu hết mọi người trong chúng ta thường trả lời: “Lu bu lắm”, “tôi bận lắm”, “công việc bù đầu”. ..

Với những câu hỏi như vậy, rất hiếm người dám nói: Không, tôi chả có việc gì để làm - cho dù có khi đó là sự thật.

"Chúng ta thường gắn cho sự “bận rộn” với “thành đạt” và chỉ những người không thành đạt lắm mới không bận rộn. Trong khi có một thực tế là rất nhiều người làm việc quần quật từ sáng đến tối vẫn không đủ ăn. Có người luôn bận rộn nhưng chả được việc gì…

Chữ “bận rộn” trong tiếng Hoa gồm hai phần, một phần tượng trưng cho trái tim, phần còn lại tượng trưng cho cái chết. Điều này có nghĩa khi ai đó bận rộn thì trái tim cũng lụi tàn.

Vậy thì hà cớ gì hầu hết chúng ta lại coi trọng cái sự bận rộn này?".

seal203

Member
úi đã vào bàn nhậu thì cóc ổi xoài me đều như nhau anh à hehhe. Sân chơi này không phân biệt gì cả anh em đến với nhau bằng lòng đam mê và sự nhiệt tình, công đầu là của anh BIG công post bài là của anh hehhe

seal203

Member
Đến khi nào mà chim chịu bay theo đội hình nhỉ? Ước gì chúng biết nghe lời và bay đúng vị trí của nó thì đã thiệt, giống như là cò di cư nó cũng phải bay theo đội hình như V để nương theo làn gió do con đầu đàn xé gió tạo ra.
Hội thả chim bắc ninh là làm theo kiểu này đó anh

seal203

Member
Cái này hi vọng anh Hoang Hùng có kinh nghiệm và hướng dẫn anh em tụi mình biết vì có 1 bài anh Hoàng Hùng nói về vấn đề này rồi

Nếu có đi làm thì đỡ rồi ngặc cái ở nhà không hà ,mỗi lần muốn thả chim chạy xe đi thấy oải gì đâu đó mà thằng e thì nó 8h đã đi làm rồi còn em thì ngủ 9h, 10h hơn mới dây bữa nào off thì cố gắng dậy sớm nên muốn thả chim phải chạy xe đi xa nản thiệt ! Mấy ngày đầu còn siêng siêng, mấy ngày sau thấy oải quá nên làm biếng thả luôn nên nuôi cho nó bay vòng vòng ở nhà luôn.

Chán thì cũng chưa chán sớm vậy đâu a vì chưa có thành tích gì mà kêu em nghỉ thì e đâu có chiệu :D phải có chút gì đó gọi là.... thì e mới mãn nguyện được :D:D:D

seal203

Member
Thế bạn MULG đã có kế hoạch gì cho "còn chút gì để nhớ" chưa, chia sẻ với anh em, để xem anh em có hổ trợ được bạn không. Hiện giờ căn cứ MULG bao nhiêu đua bao nhiêu kiểng rồi, nếu mình không lầm bạn hốt dưới 13 nhiều lắm.

trời MULG cái này là chơi chim theo phong trào rồi chứng tỏ không đam mê ( không có bồ câu trong máu ) cái gì cũng vậy phong trào thì 1 thời gian rồi chán thôi

Mình thì mua tùm lum hết không phải trên 13 không đâu .Còn vấn đề mua đâu thì không quan trọng( không cần biết xuất sứ vì mình mua là của mình chứ không phải của ai cả )chủ yếu là thành tích còn kế hoạch thì chỉ có mình biết thôi ,người ta thường nói (NÓI THÌ DỄ LÀM MỚI KHÓ) nên mình không thích nói chỉ thích làm cho mọi người thấy mà thôi.

seal203

Member
Mình thì mua tùm lum hết không phải trên 13 không đâu .Còn vấn đề mua đâu thì không quan trọng( không cần biết xuất sứ vì mình mua là của mình chứ không phải của ai cả )chủ yếu là thành tích còn kế hoạch thì chỉ có mình biết thôi ,người ta thường nói (NÓI THÌ DỄ LÀM MỚI KHÓ) nên mình không thích nói chỉ thích làm cho mọi người thấy mà thôi.
Ok nếu bạn nói vậy tụi này cũng mừng, nhưng mà ở đây cũng không hơn thua gì nhau đâu, thành viên có chim rủ đi of mà tập trung được 100 con để thả là vui rồi, chỉ cần thế thôi nhưng chim đi phải về thì mọi người mới vui được. Còn vấn đề không thích nói chỉ thích làm thì căn cứ anh Lễ anh cứ nói là không có chim đi off mà có anh em nào dám nói là chim căn cứ anh dở đâu bạn.

Thả chim mà về thì mới gọi là có thành tích chứ bạn còn thả mà không về ai mà không làm được ra mua mấy con ngoài chợ đem đi thả là được rồi cần gì nuôi cho mệt, còn vẫn đề a lễ nhiều khi a lễ thích nuôi kiểng chứ không thích nuôi thả sao bạn mỗi người 1 sở thích mà :D

thôi mà giao lưu chơi thôi vui là chính kích nhau làm gì mất hoà khí diễn đàn yêu chim bồ câu yêu mới chơi nên các bạn cái gì cũng phải từ từ thuỏng thức mới thú vị các bạn ơi nhiều khi mình nuôi cũng đến lúc thấy được cái gì đó hay hay có nghĩa là bạn đã đam mê như mình đây nuôi mà bi tress dữ lắm do mê quá bị bà xã ...... ai có gia đình chắc hiểu mà vẫn mê haa

seal203

Member
thôi mà giao lưu chơi thôi vui là chính kích nhau làm gì mất hoà khí diễn đàn yêu chim bồ câu yêu mới chơi nên các bạn cái gì cũng phải từ từ thuỏng thức mới thú vị các bạn ơi nhiều khi mình nuôi cũng đến lúc thấy được cái gì đó hay hay có nghĩa là bạn đã đam mê như mình đây nuôi mà bi tress dữ lắm do mê quá bị bà xã ...... ai có gia đình chắc hiểu mà vẫn mê haa
Bà xã em đang có em bé con kỹ kinh khủng nữa anh ơi, khổ quá đi.
@MULG : bạn đọc kỹ bài viết mình đi nha, mình viết rất rõ ràng bạn không hiểu ý mình rồi.

Ac bạn hiểu sai mình rồi mình không hề kích bạn mình chỉ nói theo sự thật thôi chứ không hề kích bạn gì cả .Nếu lỡ có đụng chạm thì bạn bỏ qua nha :D

seal203

Member
Ac bạn hiểu sai mình rồi mình không hề kích bạn mình chỉ nói theo sự thật thôi chứ không hề kích bạn gì cả .Nếu lỡ có đụng chạm thì bạn bỏ qua nha :D
Mình có nói bạn kích gì mình đâu chỉ là bạn khổng hiểu hết ý của anh em ở đây nên bạn nói theo cái quan điểm của bạn thôi, anh em ở đây chơi chim kiểng nhiều năm nên đổ nhiều tiền của mồ hôi nước mắt vì những chú chim kiểng(gọi chung cho cả bồ câu thái nha) của mình mà vẫn tâm huyết với nghề của mình, nếu bạn sống(chơi chim) trong thời kì H5N1 bạn sẽ hiểu tâm trạng khi xa rời những chú chim thân yêu chỉ vì điều kiện khách quan. Mình và anh em ở đây phân tích chỉ mong muốn bạn đam mê với nghề hơn thôi, vì cách bạn nói thì anh em ở đây đã hiểu bạn mất đi niềm đam mê lúc đầu rồi (thú thật cái này tất cả anh em diễn đàn ai cũng trải qua, mình tin là như vậy) anh em muốn chia sẻ, trao đổi kinh nghiệm cho bạn cách giải quyết cái nản của mình thôi. Một đều vô cùng đơn giản nếu so sánh 1 người đi gác chim rừng để tìm 1 con bổi hay thể hiện sự đam mê không ngại khó khăn và 1 người đi bắn chim rừng cùng là săn bắt động vật rừng nhưng là 2 phạm trù cực lớn. Có 1 số anh em bức xúc khi bạn đòi cho thả toàn bộ chim của bạn đi phan thiết thì bạn phải thấy mọi người rất quan tâm đến bạn nên nhớ cả những con chim của bạn chưa đủ tuổi mà can bạn. Nếu bạn chán có thể đem lên cam hay 13 mà bán lại, còn chim chưa tập bay có thê nói anh em qua chia lại anh em có thể sẽ sẵn sàng làm việc đó. Nói để bạn hiểu tấm lòng của anh em trên diễn đàn thôi chứ không phải suy nghĩ gì đâu, khi bạn trả lời 1 bài viết hãy đọc thấu đáo rồi trả lời, thú thật mình thấy rất nhiều bài bạn trả lời sai ý mọi người không hà. Nói thật đừng giận nha.

Mình hiểu ý bạn nhưng mình đã nói từ đầu với mấy ae rồi nếu mình chua làm được gì thì mình không nản đâu vì mình nghi chim của mình có đủ sức để mà đi PT( không ai hiều chim bằng chủ chim) nên mình mới dám đưa đi chứ .Vì mình đã thử nghiêm ngả 3 hố nai rồi nên mình mới dám đưa ra quyết định này nhùi ae không hiểu nên mới nghỉ là mình nản nên thả bỏ.Vì mùa này là mùa bão với lại chim mình mới 1 lông rưởi ah còn non quá nên mình mới làm liều vây thôi nếu với thời tiết thường thì mình dám bảo đảm 100% là nó sẽ về .

seal203

Member
Mình hiểu ý bạn nhưng mình đã nói từ đầu với mấy ae rồi nếu mình chua làm được gì thì mình không nản đâu vì mình nghi chim của mình có đủ sức để mà đi PT( không ai hiều chim bằng chủ chim) nên mình mới dám đưa đi chứ .Vì mình đã thử nghiêm ngả 3 hố nai rồi nên mình mới dám đưa ra quyết định này nhùi ae không hiểu nên mới nghỉ là mình nản nên thả bỏ.Vì mùa này là mùa bão với lại chim mình mới 1 lông rưởi ah còn non quá nên mình mới làm liều vây thôi nếu với thời tiết thường thì mình dám bảo đảm 100% là nó sẽ về .
Chim 1 lông rưỡi mà bạn dám đảm bảo về thì chim bạn quá dữ rồi, đối với chim non như mình tập luyện(mình đi hàng ngày). có những con đi 45km về nhất trong đàn(tất cả đều về trong khoảng <1h) nhưng cho nghỉ 1 ngày, ngày hôm sau đi cự ly 60km chiều nó mới về còn những con còn lại thì sớm nhất là 3 tiếng đồng hồ(đợt đầu), mấy đợt sau thì nó về nhanh hơn rất nhiều, bạn so sánh hố nai và phan thiết đối với chim non mình đảm bảo không về nổi. Như đã nói với các bạn chi bồ câu thái rât khôn chúng chắc chắn tìm được đường về nhà nhưng thể lực mới là đều then chốt, hơn thua nhau cái thể lực và cách chúng về nhà thôi. 160km đối với chim 1 lông rưỡi(khoảng 3 tháng tuổi) thì chắc chắn có đi được cũng hư chim. Bạn có đề cập là bạn thích nuôi chó, 1 con chó beger 9 tháng tuổi đã lên giống, nhưng nếu để nó lên giống trước 1 tuổi thì hư chó luôn.

Vậy nếu theo bạn thì chim bao nhiêu lông mới đủ tuổi đi trên 60km vậy bạn :D ,kế hoạch của mình có thay đổi rồi vì không hiểu sao ngủ 1 đêm dậy tự nhiên nó rớt lông quá trời còn bị lỏm 1 lỗ ngay đầu nủa rồi không biết chuột quậy hay tới tuổi thay lông :D