• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ nguyentanphong

Mình là thành viên mới tham gia diển đàn bồ câu trước kia mình cũng có nhiều sở thích nuôi thú nuôi , như cá Lahán nuôi chó phú quốc giờ nuôi thêm bồ câu thái nữa. Tình cờ vô vietpet xem chó phú quốc thấy bồ câu đua cũng hay nên xem thử được vài ngày thì gọi cho anh taitainunu chỉ giáo và nuôi thử giờ cũng gần 2 tháng rồi, ở nhà hiện tại được 13 em trong đó có 6 em của anh taitainunu ( gồm 2 em xỉtim và 4 em xám 2 gạch) 2 em xỉtim 2 lông đã đi vòng thành phố rồi không biết giờ đi thả được bao nhiêu km nửa? Rất mong được sự chỉ dẩn của các anh em trên diễn đàn. Thank!

trantantai

Active Member
Chào mừng bạn đã đến với diễn đàn bồ câu!
Niềm đam mê của bạn là rất nhiều ai cũng thấy cả hi .. hi, nhưng nuôi dưỡng niềm đam mê ấy để mỗi ngày một phát triển và thành công tốt đẹp là một chuyện dài và chứa đựng nhiều mất mát thương đau. Chúc mừng bạn đã có những bước đi rất vững khi đến với việc nuôi thái, mình nghĩ bạn cũng đã học hỏi được rất nhiều từ Anh Taìnunu và từ diễn đàn. Về việc thả chim thì bạn đừng quá vội vã, tốt nhất để cho đàn ổn định nhờ những chú chim lớn dẫn dắt những chú chim con cho đánh vòng quanh nhà cho quen, rồi từ nhà bạn có thể thả xa ra với khoảng cách lớn dần, Những em được 2 lông thì cũng chưa phải là lớn nếu cho đi xa mà không có chim lớn kèm thì dễ mất lắm nên bạn nên chờ thêm 4 lông rồi hãy thả có thể Long An, Vũng Tàu... khoảng 50 -60 km là ok.
Chờ bạn có một đàn cùng offline với mọi người nhé.
Thân

trantantai

Active Member
Nếu bạn thả 4 km mà còn rung thì bạn mạnh dạn bắt ra cách nhà khoảng 2 km thả vài lần nhưng nên thả vào giờ trưa 1 chút khi những căn cứ khác đã vào chuồng và cho nó đói một chút sẽ về nhanh hơn, vài lần như thế trong vài ngày bạn sẽ thấy tự tin hơn và từ đó bạn sẽ cho đi 5 hay 10 km ...., nhưng chỉ có 2 con thôi thì cũng dễ lạc lắm nhé, cần có chim lớn đi kèm thì tốt hơn. Nếu không thì cứ từ từ.....

Mình là thành viên mới tham gia diển đàn bồ câu trước kia mình cũng có nhiều sở thích nuôi thú nuôi , như cá Lahán nuôi chó phú quốc giờ nuôi thêm bồ câu thái nữa. Tình cờ vô vietpet xem chó phú quốc thấy bồ câu đua cũng hay nên xem thử được vài ngày thì gọi cho anh taitainunu chỉ giáo và nuôi thử giờ cũng gần 2 tháng rồi, ở nhà hiện tại được 13 em trong đó có 6 em của anh taitainunu ( gồm 2 em xỉtim và 4 em xám 2 gạch) 2 em xỉtim 2 lông đã đi vòng thành phố rồi không biết giờ đi thả được bao nhiêu km nửa? Rất mong được sự chỉ dẩn của các anh em trên diễn đàn. Thank!
Chào Phong nay mới thấy lên VP :D cứ từ từ hưởng thức Phong ơi :D, và chúc mùng Phong có đàn chim thái bay như ý nha...

Mai thứ 7 thả 4 em 2 lông ở chợ bến thành nữa, chỗ cũ tuần trước mới thả vậy cho an toàn rồi tuần sau ra cầu Phú Mỹ chắc cũng được, tỉ lệ chim về đến nhà theo mình cũng 90%. Không biết khi nào mới thả chung với anh em được đây.

trantantai

Active Member
Mia thứ 7 thả 4 em 2 lông ở chợ bến thành nửa , chổ cũ tuần trước mới thả vậy cho an toàn rồi tuần sau ra cầu Phú Mỹ chắc cũng được, tỉ lệ chim về đến nhà theo mình cũng 90%. không biết khi nào mới thả chung với anh em được đây.
Thả như kế hoặc như thế là được rồi, chắc tới 90% hả tự tin quá ha. Cứ thả giáp vòng thành phố hết đi rồi mới đi tỉnh nha bạn, đi 4 phía thì mai mốt đi đâu cũng đỡ lo, cứ từ từ rồi cũng nhừ ..... đòn chiến đấu thôi:-@.^:)^

Hôm nay về nhà tự nhiên mất 1 em xám 1 lông, em nó đã thả được 2 tuần cũng đánh vòng nhiều rồi, không biết có vô bụng mèo không? Đúng là cuộc chơi cũng lắm công phu

Em cũng làm lồng tập thể nhưng không biết phải căn cứ của em nóng quá nên nó không chịu vô, sáng thả chiều nó mới vô, còn buổi trưa nó chỉ ở trên mái nhà hàng xóm, trưa về nhà tắm rồi lên nhà hàng xóm đậu tiếp chiều mới về. Không biết anh Duơng có ý kiến nào hay ko?
còn việc theo đàn khác cũng có lý , nhưng bầy chim của em thả cũng được 9 em rồi vậy có ít không anh? nếu theo đàn khác mà người ta bán ra chợ thì không biết khả năng về có cao không?

Em cũng làm lồng tập thể nhưng không biết phải căn cứ của em nóng quá nên nó không chịu vô, sáng thả chiều nó mới vô, còn buổi trưa nó chỉ ở trên mái nhà hàng xóm, trưa về nhà tắm rồi lên nhà hàng xóm đậu tiếp chiều mới về. Không biết anh Duơng có ý kiến nào hay ko?
còn việc theo đàn khác cũng có lý , nhưng bầy chim của em thả cũng được 9 em rồi vậy có ít không anh? nếu theo đàn khác mà người ta bán ra chợ thì không biết khả năng về có cao không?
Chào Phong mình có 1 cách hiểu quả do mình đã sử dụng, đừng để nước ở ngoài như thao nước tắm cho vào lòng tập thể hết, chim nó thường bay 1 vòng là uống nước sẽ vào chuồng uống mà vào chuồng là ok rồi. Chúc Phong thành công nha :D

Em sẽ áp dụng theo cách của anh, hôm trước lấy bên anh 4 em xám đó hôm qua mất 1 em. thank anh tai nhe

Sao khoản 10 ngày áp dụng phương pháp là không cho ăn trước khi thả và để nước tắm trong lòng tập thể luôn, sáng 7 giờ thả và khoản 9 giờ là vô hết lòng tập thể. Hiện tại mấy em đã đánh vòng được 12 em, mới tuyển thêm vài cặp đang tập ăn qua tết là có chim thả nhiều rồi.
Chúc anh em trên diển đàn ăn tết vui vẻ

Có ai bị như căn cứ mình chưa?
Hôm nay về nhà 4g30 thả chim ra cho đánh vòng rồi cho ăn luôn. Đàn bồ cầu mình đang đánh vòng chuẩn bị hạ xuống ăn không ngờ có con đại bàng hay bồ cắt gì đó lớn gấp đôi bồ câu nó muốn ăn thịt bồ câu mình mấy con bồ câu bay quá trời, có mấy con bồ câu đâm đầu vào của chuồn còn mấy con thì bay lên thật cao , trong đó có 2 em đang tập bay một em bay về chuồn mình bắt bỏ vào chuồn mà em nó còn đứng rung, mấy con lớn cũng vậy. 5 phút sau có mấy em bồ câu về lại thì nó lại đến nửa làm mấy em bồ câu thêm 1 lần sinh tử nửa, mình kiểm tra quân số thì còn thiếu 5 em nhưng thấy được 4 em lớn đứng ở nhà hàng xóm không giám vô chuồn giờ đã 8 giờ mà nó không vô chuồn tối nay chắc nó ngũ qua đêm ở đó rồi. Còn 1 em đang tập bay thi mất tích rồi cầu mong nó đừng vô bụng con đó.
Giờ không biết phải làm sao nó mà đến 1 lần chắc có lần sau nửa hay là không thả chim nửa để qua tết rồi tính luôn.

Mùng 8 tết mình cho 4 em 4 lông và 2 em 2 lông đi Tân An thả chiều về đến nhà thấy về đủ. Tối hôm đó mèo lại vô căn cứ mình xử hết 1 em, mình đập nó 1 cây nhưng không chết , tính thuốc nó mà nghĩ đầu năm không nên xác sinh nhưng mấy ngày nay ngủ không được yên đêm nào mèo cũng vòng vòng ngoài chuồn. Trên trời thì có bồ cắt ở dưới thì mèo đúng là căn cứ nhà mình nguy hiểm cho mấy em nó quá.

Chào cả nhà.
cho mình hỏi bồ cầu mình chỉ có 7 lông sao mà nó cứ vô ổ nó nằm hoài không biết có để không? mình nghỉ là nó chỉ bắt cặp vậy thôi nhưng tại nó cứ vô ổ hoài nên mình hỏi những anh em có kinh nghiêm. Thanhk

haohao

Member
Chào cả nhà.
cho mình hỏi bồ cầu mình chỉ có 7 lông sao mà nó cứ vô ổ nó nằm hoài không biết có để không? mình nghỉ là nó chỉ bắt cặp vậy thôi nhưng tại nó cứ vô ổ hoài nên mình hỏi những anh em có kinh nghiêm. Thanhk
Đối với Thái thì 7 lông là tới tuổi cặp kè rồi đó
Mục đích là nuôi thả thì bạn không nên để ổ trong chuồng tập thể, nên cho tụi nó tập huấn thường xuyên hơn để khỏi nghĩ tới chuyện kia :D:D:D

trantantai

Active Member
Chào cả nhà.
Khe khe, chưa kịp bay đã đẻ rồi. Bạn có tay nuôi chim thịt đó nhe. Vậy là lời rồi, nếu muốn nó bay thì nhốt trong chuồng trống không có chỗ quậy ổ thì sẽ không đẻ dù vẫn sinh hoạt tình dục bình thường.:)) Nếu đẻ thì vẫnb đi được nhưng thời gian tập huấn lại sẽ mất công hơn và chim sẽ yếu hơn là chưa đẻ=))

chắc mình sẽ lấy ổ ra thôi còn phải cho nó làm nhiệm vụ trinh phục những đường bay cùng anh em.

Tình hình là cặp đó đã đẻ rồi mình cho nó ấp luôn không biết như vậy sau này có đi tập huấn được nửa không?