• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ Big -Pic Vietnam

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Nuôi chim câu

chào bạn bigflowerhorn,bạn biết nhiều về bồ câu thái nhĩ,mình cũng nuôi nhiều bồ câu thái lắm,mình cũng có đua qua mấy lần,nhưng đa số là mình toàn nuôi để bán cho người ta đua không à,mình hãy trao đổi về kiến thức về bồ câu bạn nhé,mình nuôi thái cũng lâu lắm rồi,từ năm 2001 minh nuôi thái tới giờ rồi.chắc bạn cũng nuôi lâu lắm rồi à?
Chào osscar và các bạn,

Mình bắt đầu biết đến nuôi bồ câu là vào năm 1984 -năm mình 12 tuổi. Lúc đó ở xóm có phong trào nuôi chim câu nên mình cũng dành dụm tiền ăn sáng hùn với người bạn hàng xóm mua một em thơ trắng về nuôi chung chuồng trại với người ta! Nuôi được vài tháng thì dẹp.

Sang năm 1985, mình tự mình nuôi tại nhà đa số là màu trắng, chỉ có 1 em "hắc tu ling" đen mun và 1 em xitỉm. Em đen này mình bán đi 3 lần bay về 2 lần. Còn em xitỉm thì nổi tiếng ở xóm rạp Hương Bình -Bình tiên Quận 6 vì bị treo cổ bởi dây gân thả diều vướng trên dây điện cao thế! Từ lúc bị treo cổ đến lúc nó tắt thở gần một ngày! Lúc đó chỉ biết bất lực nhìn nó chết thôi :( vì dây điện cao thế cao quá!). Nói có lẽ các bạn không tin, khoảng gần 1 năm sau, đúng ngày mẹ nó -em đen "hắc tu ling" bay về thì xác nó rớt xuống :thingking:!... Thời đó nuôi chim ít khi nào dám mang chim đi xa mà cũng chẳng có điều kiện đi đâu cả: đi ra cầu Bình Tiên, ra Saigon và xa lắm nghe người ta thả ở Vũng Tàu thôi! Thích nhất là cầm trên tay chim mái sắp đẻ rồi ném chim trống lên, nó lượn vài vòng rồi hạ xuống cánh tay đang giữ chim mái hay cảnh hồi hộp bẫy những con chim của người khác bay sang, lúc đó trên tay người nào nuôi chim cũng có cái lon guigo (lon nhôm đựng sữa em bé) chứa đậu xanh bên trong để gọi chim mình bay về...Rồi sau đó mình cũng dẹp hết chim do phải tập trung học hành thi cử...

Năm 2004, cuongnhot quảng cáo bồ câu thái làm hấp dẫn mình trở lại với chim câu. Cuongnhot cho vài cặp trong đó có 2 em fo03fo84 mà mình đã cho chúng bay Bình Định. Rồi nhantran cũng cho vài con và mình lên anh thập tam tuyển vài con thế là thành đàn chim bigflowerhorn -PicPoc bây giờ đó các bạn :D! Thời gian này chủ yếu là 2 anh em bigflowerhorn và PicPoc mang chim đi thả với nhau thôi, không có giao lưu và cũng chẳng biết giao lưu với ai khi mà dịch cúm gia cầm cứ rình rập :worried:!...

Tháng 4 năm 2008, trong một lần rao bán chó dùm Út trường chim trên mạng vietpet thì mình phát hiện bạn munlai31 mở chủ đề Yêu chim câu đưa thư thế là mình sáp vô diễn đàn và sau 09 tháng thì diễn đàn mình như thế này đây :)! Hi vọng diễn đàn bồ câu mình sẽ tiếp tục phát triển và phát triển hơn nữa! Quy tụ thêm nhiều bạn am hiểu về chim câu giúp cho mọi người có thêm nhiều kinh nghiệm nuôi chim câu hơn, chọn được nhiều em bay tốt hơn, nhanh hơn và xa hơn nữa các bạn nhé!

"CAO NHÂN TẤT HỮU CAO NHÂN TRỊ"

Về kinh nghiệm nuôi chim câu bên ngoài diễn đàn còn nhiều bậc tiền bối đầy kinh nghiệm. Do đó bản thân mình còn phải học hỏi nhiều nữa! Trong diễn đàn mình, các anh, các bạn nào có kinh nghiệm gì nếu được cứ trao đổi thảo luận mọi người nhé! Có xưa thì mới có nay, có kế thừa thì mới có sự phát triển vượt bậc, mọi người thấy có đúng không :thingking:?

thangdovebi

Member
mới tạo một trang mới hả vỹ? thắng có ba con thái con mới biết ăn. hai xitiem một xám . liên lạc với thắng, thắng sẽ tặng bạn về nuôi thả huấn luyện chơi. đừng ngần ngại thắng thích thế.. ok nha

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Cám ơn bạn thangdovebi,

Mới tạo một trang mới hả vĩ? thắng có ba con thái con mới biết ăn. hai xitiem một xám . liên lạc với thắng, thắng sẽ tặng bạn về nuôi thả huấn luyện chơi. đừng ngần ngại thắng thích thế.. ok nha
Cám ơn bạn Thắng nhiều! Mình sẽ liên lạc bạn. Căn cứ bigflowerhorn -PicPoc lại có thêm bổn mới nữa rồi các bạn ơi :-bd!

triet88

Member
Anh BF sướng quá, được hết anh Cường ,giờ lại đến anh Thắng tặng, thích nha. Ah, anh BF mai mốt có con nào lẻ thì cho em 1 con với nha, hôm bữa 4 con anh bắt cho em chết 1, giờ con kia nó đang cô đơn quá :(

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
03 Tân binh đến từ căn cứ thangdovebi

03 Tân binh sau một đêm ngủ nghỉ ở căn cứ bigflowerhorn –PicPoc.

Tập trung vào chuồng tập thể cho quen dần với căn cứ bigflowerhorn –PicPoc.

02 bạn xitỉm lần đầu tiên gia nhập căn cứ nên còn nhát lắm!

Đây là em xitỉm thứ nhất nhiều vũ điểm hơn.

Còn đây là em xitỉm thứ hai có màu lợt hơn.

Em xám baby này cứ loay hoay nên khó chụp ảnh quá!

Phải công nhận là thangdovebi có dàn chim vú tuyệt vời, môi trường căn cứ sạch sẽ :-bd. Tiết trời dễ bệnh tật thế này mà xuất xưởng được những chiến binh trông thật bụ bẩm, đã mắt >:D<!

Một lần nữa cám ơn bạn thangdovebi đã mang lại niềm vui cho căn cứ bigflowerhorn –PicPoc.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Tân binh đến từ căn cứ anh Lũ

Đây là em xitim đến từ căn cứ anh Lũ hôm 27/12/2008.​

triet88

Member
Con Thái xi tỉm lợt của anh Thắng đẹp quá, anh Vĩ Tết này vui rồi nha :)).

Chấn PG

Member
chắc lần này căn cứ anh bigflowerhorn có lẽ khoảng 40 con rồi :D =))Ăn Tết lớn rồi anh ơi ;))

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Quân số căn cứ bigflowerhorn- PicPoc

chắc lần này căn cứ anh bigflowerhorn có lẽ khoảng 40 con rồi :D =))Ăn Tết lớn rồi anh ơi ;))
:)) :)) :)) , căn cứ bigflowerhorn -PicPoc hiện nay lên đến 36 chiến binh ( 31 em racing homer, 04 em Bi, 01 em thơ trắng) và 02 cái trứng.

Đúng là quân số tăng lên gấp đôi, thức ăn mau hết, phân chim thì mau đầy :D! Bệnh tật thì rình rập! Qua Tết lại có một đợt thanh lọc lại em nào xuất sắc sẽ ở lại, em nào kém thì sẽ ra đi mãi mãi!

Bầy chim đẹp quá chừng, bên anh Bigflowerhorn tuyển về toàn cao thủ quy tụ nhiều bổn Thái của nhiều căn cứ! Tết này anh ăn Tết vui quá còn gì!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Căn cứ đông vui

Bầy chim đẹp quá chừng, bên anh Bigflowerhorn tuyển về toàn cao thủ quy tụ nhiều bổn Thái của nhiều căn cứ! Tết này anh ăn Tết vui quá còn gì!
Vui thì cũng vui nhưng mà vượt gấp đôi quân số ngày xưa nên hơi cực :D và tình hình thời tiết này chim cũng dễ bệnh tật lây lan tùm lum nữa :worried:! Chỉ lo qua Tết mà đi công tác liên tù tì là kẹt lắm :p!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Chiến binh ngoại đến từ căn cứ cuongnhot

Đây là chiến binh đến từ căn cứ cuongnhot -Bạn cuongnhot cũng đã giã từ sân chơi từ lâu rồi! Bạn ấy đang tập trung vô "chén cơm" thôi!

Mã khoen TFPF 2003-224834

Chiến binh này mang khoen Đài Loan, nghe nói bị Tàu đánh cá miền Trung bắt được và bạn cuongnhot mua lại. Chiến binh này ở trên căn cứ Thập Tam một thời gian khá lâu. Nó mới về căn cứ bigflowerhorn -PicPoc giữa tháng 12 năm 2008.

osscar

Member
Đây là chiến binh đến từ căn cứ cuongnhot -Bạn cuongnhot cũng đã giã từ sân chơi từ lâu rồi! Bạn ấy đang tập trung vô "chén cơm" thôi!

Chiến binh này mang khoen Đài Loan, nghe nói bị Tàu đánh cá miền Trung bắt được và bạn cuongnhot mua lại. Chiến binh này ở trên căn cứ Thập Tam một thời gian khá lâu. Nó mới về căn cứ bigflowerhorn -PicPoc giữa tháng 12 năm 2008.
con chim của bạn bigflowerhorn cũng đẹp đó chứ,con này kiếm 1 con xỉ tĩm đen mắt đỏ xác hoi vừa là được khỏi cần lớn quá,ghép vô thành 1 cặp lúc đổ con ra mình nghĩ chắc đẹp lắm.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Thank you,

con chim của bạn bigflowerhorn cũng đẹp đó chứ,con này kiếm 1 con xỉ tĩm đen mắt đỏ xác hoi vừa là được khỏi cần lớn quá,ghép vô thành 1 cặp lúc đổ con ra mình nghĩ chắc đẹp lắm.
Cám ơn bạn Osscar nhé! Sao mà trùng hợp thế, mình cũng đang tính ghép nó với em mái xitỉm đen vừa vừa gốc của nhantran đã vượt mốc Nha Trang (Airline 320km) xem thế nào!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Không khí cuối năm Mậu Tý

Những ngày này không khí Tết Kỷ Sửu tràn ngập khắp nơi :party: :party: :party:. Đường xa đông vui, nhà nhà sửa sang đón Tết! Các bạn có đi xuống khu China Town -Chợ Lớn sẽ càng cảm nhận được cái Tết gần kề. Xung quanh chợ Bình Tây thì bán buôn tấp nập! Đường Nguyễn Trãi thì bán đầy bánh Tổ, bánh Lựu, các loại bánh Tết .... Đường Hải Thượng Lãn Ông thì bán đầy Liễn Tết, Lì xì, hoa giả .... Đường Lương Nhữ Học thì bán Đầu Lân, Trống lân... Đường Châu Văn Liêm thì đầy các loại Hoa kiểng. Không khí chuẩn bị Tết làm náo nức lòng người :D!

Mọi người đều bận rộn cuối năm. Căn cứ bigflowerhorn -PicPoc cũng đón Tết. Cũng được dọn dẹp khử trùng sạch sẽ. Đầu năm sau sẽ được đại tu. Các chiến binh già mang từ căn cứ khác về cũng được gọt cánh hết rồi cho ra Lồng tập thể cho thoải mái! Chiến binh này cũng không ngoại lệ :D :

Chiến binh này mang khoen Đài Loan nhưng mình tra lại bảng khoen 2009 thì thấy nó là chiến binh của Philippines gốc Taiwan :D!

Tất cả các chiến binh con bị bệnh tật đều bị nhốt riêng sang một bên. Chiến binh đến từ căn cứ Anh Lũ, thangdovebi đã cất cánh quanh trại rồi! 02 cái trứng -em của cặp "Tự sự" thì đang chờ jerrykid0209 mang về Đất Thủ.

Còn bây giờ thì mình phải dọn dẹp căn cứ ''bản thân mình'' đây :D!

Chấn PG

Member
có lẽ con này bố mẹ nó 1 Taiwan & 1 Philippines chăng anh bigflowerhorn ?nên mã khoen có ký hiệu là TFPF:D