• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ Bồ Câu "Công" -Fantail

bocau hanoi

Member
Một con xoè màu lạ ở căn cứ.

Và một con xoè màu pencil ông bạn nói nhập từ Mỹ, k biết ông này nhập bằng đường nào. Giấu nghề đây :D

Hiện tại ở nhà cón thêm vài con màu lạ như, màu môn vảy cá đen, trắng vảy cá đỏ, cánh đỏ đuôi xám, hồng đuôi trắng.
Em chào anh,em ở ngoai băc,thấy chim xoè của anh rất đẹp và đa dạng về màu sắc.Em nuôi ít và còn thiếu kinh nghiệm.Nếu ok em muốn hỏi anh 1 chút để học hỏi.Em nuôi chim thả các loại,để ý thấy chim xoè chịu ghép đôi với chim khác giống,lúc thì ghép với bc Pháp,lúc lại cặp với Gà Banh.Như vậy có bất bình thường ko,và qua việc ghép này có khi nào sẽ ảnh hưởng được màu của chim non sau đó.Cảm ơn anh giúp em trả lời thắc mắc^:)^.Thân

Cute1011

Member
Rất vui về những quan tâm của em về bồ câu xoè. Thành thật mà nói thì xoè anh chưa phải là đỉnh đâu em ah. Xoè được chia ra thành 2 giống riêng biệt, xoè Mỹ và xoè Ấn Độ. Xoè Mỹ thì đầu k chóp, chân k có lông, mình tròn như trái banh, đuôi xoè như cây quạt và rất nhiều lông, thông thường là 3 lớp (tính từ đùi xuống), hình phía dưới mà em quote là con xoè Mỹ (Con màu xám viết trì đó). Trong khi xoè Ấn Độ thì đầu có chóp và chân có lông nhưng mình thì k tròn như xoè Mỹ.

Ở VN thì xoè lai giữa 2 giống này với nhau nên cũng khó xác định là thuần chủng theo Mỹ hay Ấn. Ở căn cứ anh thì xoè đa số bị mix up giữa 2 giống này nhưng nhìn chung thì tương đối ok thôi.

Cute1011

Member
Việc ghép xoè với những giống giống bồ câu khác sẽ cho ra những con lại tạp k tốt vì giữa xoè Ấn và Xoè Mỹ lại với nhau cũng đã tạo nên những sai sót khi đánh giá vì sẽ không biết đánh giá loại lai này theo tiêu chuẩn nào. Về màu sắc thì chắc chắn khi lai xoè sẽ có nhiều màu lạ hơn.

Ở VN, mọi người nuôi xoè có những tiêu chuẩn sau: Xoè phải có chóp, lông chân càng dài càng tốt, đuôi phải cực xoè và ngực ưỡn. Màu sắc thì tối đa không quá 2 màu và thông thường không được lem (bông cũng k được ưa chuộng lắm), VD: xám môn, xám tro, xám 2 vạch (tương đối hiếm), trắng, đen tuyền, đỏ, trắng cánh màu đỏ(nhập), trắng cánh màu (xám). Ở nước ngoài thì đa dạng về màu hơn, đa số người ta không đánh giá dựa trên màu mà dựa trên tiêu chuẩn nhất định của từng giống cho nên nếu lên mạng em sẽ thấy rất nhiều màu đẹp. Và đây thêm một con xoè màu lạ của anh. Đặc điểm của nó là mình màu trắng bông đỏ, cánh màu đỏ, và đuôi màu xám.

Cute1011

Member
Con xoè này mới biết ăn được 2 tuần....lông đuôi 29 cọng. Khoảng 5 lông thì lông đuôi sẽ dày hơn.

Cute1011

Member
Đây là một số hình bồ câu xoè Mỹ đạt giải của cuộc thi do Câu Lạc Bộ Bồ Câu Công Miền Tây Mỹ(
Western Fantail Club). Rất nhiều màu lạ và giống này ở VN hiếm có ai sở hữu được.

bocau hanoi

Member
Cảm ơn anh nhiều cho những thông tin kèm hình ảnh về giông xoè.Ở ngoài Bắc có câu Tục ngữ: Đi 1 ngày đàng, học 1 sàng Khôn.Chúc anh thành công hơn nữa.Thân

Cute1011

Member
Cám ơn anh Hoàng Dương đã sắp xếp lại giúp em nhé!
Đây là một số hình bồ câu xoè Mỹ đạt giải của cuộc thi do Câu Lạc Bộ Bồ Câu Công Miền Tây Mỹ(
Western Fantail Club). Rất nhiều màu lạ và giống này ở VN hiếm có ai sở hữu được.

Cute1011

Member
Con này mà chỉ có cặp cánh màu thôi thì hết ý rồi đó Phong:-bd
Đúng rồi đó anh. Nó mà được 2 cánh màu thôi thì hết ý vì dáng cũng đã chuẩn rồi. Khoảng 4 tháng là đẹp như mơ. Ah, em vừa được anh bạn nhường lại cặp xoè nhập từ Mỹ về. Con trống y chang con này nhưng chỉ khác là nó có chóp và lông chân chứ k có trần trụi như con đạt giả này::shame on you:

dungvoi_hp

Member
Ngắm xoè Mỹ

Chào P !
Phong up ảnh đôi xoè hàng độc lên cho AE chiêm ngưỡng đi bạn, chụp nhiều 1 chút nhé vì Xoè Mỹ có chóp thì đúng là hiếm rồi :-bd:-bd:-bd

Cute1011

Member
Để tuần sau mình sẽ up lên cho mọi người xem chơi. Đầu năm đến h bận quá k có thời gian chăm sóc và tìm kiếm mấy giống xoè/màu mới....

dungvoi_hp

Member
Chào Phong, mình là Dũng voi_hp đây mà, trước mình có mua đôi chim Xòe của Phong nhưng giờ lại là 2 em đực màu đen & Xám . Nên giờ mình muốn nhờ bạn kiếm hộ hoặc để lại cho mình 2 em mái Xòe có được không bạn, xin chân thành cám ơn bạn....chờ tin của Phong
P/S : Mình Dũng HP 0904479566 - 0936699948

Cute1011

Member
Chào Phong, mình là Dũng voi_hp đây mà, trước mình có mua đôi chim Xòe của Phong nhưng giờ lại là 2 em đực màu đen & Xám . Nên giờ mình muốn nhờ bạn kiếm hộ hoặc để lại cho mình 2 em mái Xòe có được không bạn, xin chân thành cám ơn bạn....chờ tin của Phong
P/S : Mình Dũng HP 0904479566 - 0936699948
Hiện tại em đang có 1 bầy bồ câu khoảng 8-9 lông. Hiện tại cũng chưa phân biệt trống mái. Để em xem xem nếu có dư mái em sẽ để lại cho. Mái bên em toàn màu trắng k thì có vấn đề gì k? Bầy bồ câu sau này toàn mấy con tuyệt đẹp k ah. Với lại có gì em để ý nếu có ai để lại mái em sẽ báo anh nhé

@Cute1011: Chữ K có nghĩa là sao?

dungvoi_hp

Member
Hiện tại em đang có 1 bầy bồ câu khoảng 8-9 lông. Hiện tại cũng chưa phân biệt trống mái. Để em xem xem nếu có dư mái em sẽ để lại cho. Mái bên em toàn màu trắng k thì có vấn đề gì k? Bầy bồ câu sau này toàn mấy con tuyệt đẹp k ah. Với lại có gì em để ý nếu có ai để lại mái em sẽ báo anh nhé

@Cute1011: Chữ K có nghĩa là sao?
Vậy anh cám ơn Phong Trước nha, có gì Phong cứ liên lạc với nhau trao đổi nhé. Chân thành cám ơn

tây cuồng

em cũng có bồ câu xòe mỹ màu vàng nâu ,màu xám 2 gạch mà không biết gởi hình làm sao nè

đây là bồ câu xòe mỹ không biết có đúng không , xin anh em chỉ giúp chắc vì chim còn tơ quá nên nó chưa đẹp hay sao đó

không biết gởi ảnh làm xong mấy tâm chảy mồ hôi hột . thiệt bó giò

Cute1011

Member
Đúng là xoè Mỹ rồi nhưng là xoè non nên nhìn chưa xem được tướng. Màu này bên anh chưa có.

tây cuồng

Thật ra khi other em cũng không dám chắc là người ta giao có đúng xòe mỹ hay không nhưng hắn làm ăn uy tính lắm. Khi nghe anh nói đúng xòe mỹ em rất mừng, cũng nói thiệt với anh là những người sở hữu được cặp xòe mỹ đã khó, nhưng với màu này thì càng khó hơn. Màu trắng tòan mình nhưng đuôi có viền đen của em nó đang xoáy ổ, khi nào rảnh em sẽ pos lên cho anh em xem.