• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ anh tradaian (quận 5)

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Trưa nay, bigflowerhorn, Chấn-PG, Vayca sang nhà anh tradaian tham quan căn cứ. Anh tradaian rất nhiệt tình sẵn sàng trả lời tất cả các câu hỏi của bọn mình. Qua đó thể hiện bề dày kinh nghiệm nuôi chim bồ câu của anh! Cám ơn anh tradaian.
Sẵn vayca mang theo máy chụp hình chuyên dụng ( nghề vayca:) ) nên mình nhờ bạn ấy chụp hình mấy em của căn cứ tradaian lên cho mọi người chiêm ngưỡng. Anh đúng là người yêu thương chim câu, anh gọi chúng là “con” nghe thật thân thương :love struck: !

Với cả đàn chim con đang được anh nuôi vú, anh đúng là 'người cha" thân thương của chúng :-bd!

Vảy cá con:

Thái xám con:

Thái trắng con:

tradaian

Member
Nuôi chim con

Chào các bạn trong diễn đàn, cảm ơn các bạn đã quan tâm.

Quá trình nuôi chim câu, đã học hỏi, đã áp dụng nhiều phương pháp cuối cùng chọn ra một cách riêng, điều này nói ra sợ các bạn khó chấp nhận vì nó không giống ai.

NUÔI CHIM CON

Chim con được mớm sữa mẹ 5-7 ngày tuổi.

Tuần đầu tiên (ngày thứ 8 đến ngày thứ 15): Dùng cám gà đẻ (có thể mua cám 55T: cám bồ câu An Phú) 1 muổng canh xay nhuyển, đổ nước sôi trộn đều như quậy hồ, đổ thêm nước nguội quậy đều (đừng loãng quá), một chút cát đen (cát khoáng), một chút nước gừng ( giã nhuyển đổ chút nước sôi để nguội), ta đã có một dung dịch sữa nữa sống nữa chín, âm ấm như sữa chim mẹ, ngày 3 lần. Nếu vì lý do gì mà chim cha, mẹ không thể nuôi con từ khi chim con mới nở , lấy dung dịch trên rây lại, ghẹo cho chim con tỉnh, nhỏ cho nó vài giọt, làm nhiều lần rồi tăng dần theo cơ thể phát triển của chim.

Tuần thứ 2 (ngày thứ 16-23): Cám gà đẻ trộn gạo lức đỏ, 1,5 muổng canh-cách làm như trên. Ngày 2 lần.

Tuần thứ 3(ngày thứ 24-30): Cám gà đẻ trộn gạo lức đỏ, 2 muổng canh xay nhuyển pha nước lạnh, cát,, nước gừng. Ngày 2 lần, bơm vài ngày để thêm trong chuồng máng cám trộn gạo lức cho chim tập mổ ăn.​

- NƯỚC GỪNG LÀM CHO CHIM XUNG VÀ TRÁNH CHIM BỊ SUY.

- CHIM BỊ VIÊM ,NỔI TRÁI UỐNG HƯƠNG PHỤ (CỎ CÚ) -củ giã nhuyển, đổ nước sôi, để nguội lắng lấy nước trong bơm 5cc, ngày 2lần.

CÁC BẠN XEM CÓ THỰC HIỆN ĐƯỢC KHÔNG???

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Chiến binh lão luyện của anh HOANG HUNG_HP đây :-bd :

Chào Anh HOANG HUNG_HP, bồ câu Bắc hải ngoài HP Anh xem có con nào mắt xanh không Anh?Nếu có ,
nhờ Anh chọn con nào mủi to chụp hình gửi lên diển đàn cho chiêm ngưởng được không Anh, Cảm ơn Anh trước nha.

tradaian

Member
Năm Cũ Sắp Hết - Bước Sang Năm Mới - Xin Chúc Anh ,chị , Em Trong đại Gia đình Vietpet Môt Năm An Khang - Thịnh Vượng -

Hạnh Phúc - Sức Khoẻ .

luulinh

haohao bạn ở Q4 đường nào vậy . Mình cũng ở Q4 ,mình bỏ nuôi bồ câu từ đợt cúm gia cầm 2 năm trước tới giờ . Nay vẫn còn thích thú nuôi bồ câu kiểng nữa , giờ muốn chơi lại mà không biết địa điểm bán giống . Nay post bài này mong em em chỉ giáo giúp mình chọn giống tốt và địa điểm bán giống . Thanks

tradaian

Member
Chào nguyennhat , con xoè này có bộ lông trắng tinh,lông chân dài,2 lớp đuôi ...nếu có cái ức ưỡn ra và bộ đuôi dựng cao về phía trước nửa thì rất đẹp.

tradaian

Member
HAI CẶP VẢY CÁ

CẶP THỔI KÈN

CĂP KÉT( trắng trống,đen mái)

CẶP KÉT ĐỎ

CẶP BI ĐEN

CẶP KÉT (đỏ trống,đen mái)

tradaian

Member
BỒ CÂU CÒ MÁI

HAI CẶP THÁI ĐUA LÀM ẤP VÚ

CẶP KHỦNG LONG(TRỐNG TRẮNG-MÁI XÁM 2 VẠCH)

HAI CẶP BI XÁM

CẶP NÔEN ĐỎ

phuclongchau

căn cứ của bác tradaian ngầu quá đi, bài viết cách nuôi chim con rất có ý nghĩa, cám ơn