• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cún hay tè bậy

nokia2030

cho mình hỏi là sao dạo này con cún nhà mình nó hay tè bậy lắm, đa số là ở cột cầu thang, thành cửa và chỗ bánh xe, lúc trc' thì rất ngoan, tè đúng chỗ, nhưng khoảng 1 tháng nay thì thường tè bậy ở những chỗ đó và lượng nước tè rất ít, vậy có sao hok ạ? cún mình là cún đực

kitodeptrai

Member
cùng chung cảnh ngộ với bạn nhưng đã hết k biết giải quyết thế nào chắc ít ngày nữa là hết bạn ạ

mrtrung9x

Member
Đó không phải là tè đâu. Đó là hành động đánh dấu lãnh thổ của chó đực khi đến tuổi trưởng thành. Hành động này thuộc về ý thức nên có thể rèn đc. Chủ phải cương quyết, thể hiện cho chó thấy đó là lãnh thổ của mình, khi phát hiện chó đang đánh dấu bậy phải phạt ngay, có thể quát + đánh rồi đợi đến khi nó nằm bẹp xuống qui phục, ngừng phạt nhưng vẫn tiếp tục ở lại với vị thế như đầu đàn lườm nguýt khoảng 1 phút rồi bỏ đi, hoàn toàn lờ đi không giao tiếp vuốt ve 1 thời gian. Nếu chó tái diễn thì làm lại như trên. Sau 2 3 lần chó sẽ hiểu. Mình đã áp dụng thành công trên 2 đời chó 1 năm tuổi

ohcuey

Member
Đó là do gần nhà bạn có chó cái đang thời kỳ động dục, chó đực nghe mùi (từ rất xa) sẽ rất bức rức, cứ đái giắt giống như dán "tin nhắn" lên tường "anh ở đây nè cưng" cho chó cái và "gái làng, cấm sờ" cho những anh đực rựa khác. Khoảng hai tuần sau sẽ đỡ hơn. Muốn hết triệt để thì phải đi thiến. Mình thì không có thời gian đi theo chó tò tò để canh nên chỉ phát hiện ra khi sự đã rồi, có đánh nó cũng chẳng hiểu gì.