• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cún 2 tháng sổ mũi, ho, chưa tiêm phòng dịch.

liberu

Active Member
em mua em cún BK về đc gần 3 tuần rùi (lúc mua nó mới 2 tháng, chưa tiêm phòng gì cả). Tuần đầu vẫn bình thường, ăn khỏe, chạy nhảy nô nghịch suốt ngày. Tuần trước thấy nó có nhiều nước mũi, hắt hơi, nên hôm thứ 7 em mang đến Bảo SInh khám. Vạch mắt, xem nước mũi và nghe nhịp thở, bsĩ phán là nó bị viêm phổi rồi tiêm 1 phát 4 mũi liền. Bsĩ còn dặn phải tiêm 3-5 ngày, rồi con này bị nặng lắm, sẽ có htượng tiêu chảy và nôn.

Về đến nhà nó nôn và tiêu chảy luôn ( mấy hôm trc vẫn bình thường nhé, chỉ chảy nước mũi và hắt xì hơi thôi). Ăn ít hẳn và ít nô đùa ( em cho ăn cháo thịt nạc)

Chủ nhật em cũng mang nó xuống Trương ĐỊnh tiêm(lại 4mũi nữa). Về nhà chó bỏ ăn và nằm bẹp luôn. CHỉ thích uống nước và vẫn tiêu chảy. KO nôn.

Thứ 2 hôm qua em đi làm nên hẹn bsĩ đến nhà tiêm cho nó. thấy người nhà bảo lại 3-4 mũi gì đấy. Tối qua em về thì nó ko ăn gì nữa, nằm dí dị 1 góc, bụng cứng đờ.

Huhu, con Xù nhà em bị làm sao thế bsĩ ơi. ///////////////////////////

Rất thông cảm với lo lắng của bạn, nhưng xin đừng chỉ chích cá nhân trên Diễn đàn Vietpet. SMOD

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Theo như bạn nêu, cún chưa được tiêm ngừa dịch rất không an toàn. Nếu nhiễm các dịch: Parvo, Carre, Cúm chó...tỷ lệ tử vong cao với chó non.

Lẽ ra cần tuân thủ lịch trình vaccine đầy đủ như khuyến cáo trong box Truyền nhiễm, khi bị bệnh, các BSTY chỉ có thể chữa theo triệu chứng, không có thuốc đặc trị virus gây bệnh.

liberu

Active Member
lúc mang về người ta bảo 1 tuần hãy tiêm cho nó, để nó quen nhà đã. Sang tuần đó là nó bị sụt sịt luôn mà. Hic, giờ em phải làm gì ạ? Có nên tiếp tục tiêm ngày 4 mũi cho nó nữa không ạ?

Nó yếu lắm rồi, bụng dưới sờ cứng đờ, mặc dù cả ngày nó chả ăn gì cả. Em cũng chưa dám tẩy giun sán cho nó.

bạn à.con chó của mình cũng bị bệnh gần giồng với con chó nhà bạn lắm,chó nhà minh còn có cả ho và thở khó nữa, minh thấy bác sĩ thú y tiêm cho nó loại thuốc zangtamixin và 1 số loại thuốc bổ nữa và chuyền muoi cho no nữa, hôm nay cũng thấy đỡ hơn nhiều rồi.lúc đầu mình tiêm xefo nhưng mà vẫn không thấy đỡ,chúc bạn nhanh chữa khoi cho em nó nhé

liberu

Active Member
theo lời khuyên của mọi người, mình đã gọi cho bsĩ Nhung- Hoàng Hoa Thám để chữa cho cún rùi, không chữa ở Trương Định nữa. Hi vọng nó gặp đúng thầy đúng thuốc sẽ mau lành bệnh.

Chỉ thấy ức vì chủ cũ của nó đúng là người thiếu trách nhiệm, mang lậu về VN từ trại chó ko rõ nguồn gốc mà lại dám nói dối mình là chó mua ở Hoàng Mai. Lúc mua thì alo 1 cái cầm máy luôn, giờ nó bệnh gọi để hỏi thông tin chính xác cún nguồn gốc xuất xứ thế nào thì lặn ko sủi tăm.

Lòng người đúng là khó lường.Các bạn nên cẩn thận khi mua chó ở ngoài nhé.

Ti Bui

Member
Tội nghiệp cho Xù nhà bạn quá, cún mua ở ngoài thường không mạnh khoẻ, mong cho nó mau bình phục. Bạn nhớ là nên làm theo sự hướng dẫn của BSTY, đừng tự ý chữa hay sổ giun cho nó lung tung nhé. Mà không hiểu sao mua chó ở ngoài, chó thường có đề kháng yếu và hay nhiễm bệnh đến thế nhỉ ?