• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cùng chó đi dã ngoại và đi săn động vật không hoang dã

trangphuong

Active Member
Nghe anh diễn tả thật muốn phản đối thú vui "tao nhã" này :worried:
Thì cứ phản đối em à, ai đi thì đi ai không đi thì thôi...còn thú vui tao nhã thì cũng tuỳ người hiểu nó như thế nào, anh ở nhà giặt tã cho con cũng là thú vui tao nhã..ka..ka...
Tất cả các thú vui chả phải ở tự nhiên mà ra, mà trong tự nhiên thì kẻ mạnh hiếp kẻ yếu, cá lớn nuốt cá bé...âu cũng là lẽ thường tình. Vậy cứ để tự nhiên đi, có câu làm sao cũng chẳng làm sao, dẫu có thế nào chẳng làm sao...
Thân!

vanglai213

Active Member
em thấy vụ này cũng hay,nhưng mà ngược lại em có vài suy nghĩ các bác xem thế nào.cho săn con thỏ thì có thể chó rất thích vì nó ghét loại gặm nhấm,nhưng cho 1 con dê lại khác các bác à.con dê to nó có thể vùng vẫy theo bản năng.Các bác mà cho chó săn dê em nghĩ hơi sai lầm 1 chút vì khi không dứt điểm 1 phát cắn như con thỏ được luôn,chú cún càng trở lên ham cắn và cắn với bản tính hoang dã hơn,điều này không lên khuyến khích.Khí 1 chú chó cắn người thì máu trào ra càng kích thích nó hăng máu hơn các bác à .Nhất là rott với bull chúng tỏ ra rất máu.Ở mỹ cũng có nhiều vụ việc những chú pitbull cắn người và cắn gia súc,đã bị hạ ngay lúc đó.Với lại cho săn cả dê nhỡ hàng xóm có gia cầm hay mèo rồi 1 số động vật khác làm mồi cho mấy em nó mất các anh à.Lên suy xét mấy vụ này,nguy hiểm lắm ^^

minhcuong

Active Member
Các bạn ơi nếu thích đến tháng 6 này vào vụ thu hoạch lúa mời các bạn lên Đông Anh nhà mình đi dã ngoại và tha hồ cho chó săn chuột đồng. Vào mùa gặt lúa đặc biệt là cuối vụ gặt chuột động tụ lại ở những ruộng lúa còn lại rất nhiểu tha hồ cho các chú chó trổ tài săn bắt.
Có lẽ gợi ý này là ổn hơn cả. Chuột là kẻ thù của nhà nông. Trong miền Nam, nhiều bác Hai Lúa bị chết oan vì phải chăng dây điện bẫy chuột.

Săn chuột không khó ở phần chiến đấu mà lại khó ở phần truy tìm, phục kích, đón đầu.

Một trò nữa là trò tracking. Trong cuộc thi Schutzhund hay có. Phải dậy ngay từ lúc 3 tháng tuổi.
Bài 1: Lấy một khúc hot dog cắt nhỏ ra, rồi giải đều đặn trên một đường thẳng, mỗi miếng cách nhau 10 cm, rồi cho cún đi tìm, tìm đến đâu lại được thường.
Bài 2, tăng dần khoảng cách , và thay đổi quỹ đạo dải miếng hot dog.
....

Huấn luyện tracking đúng phương pháp thì không quá khó.

Khó hơn rất nhiều để thực sự đi săn dò vết thì phải là đánh hơi trong không khí. Lúc này chó không chúi mũi xuống đất mà lại phải ngửng lên để vừa chạy vừa lần theo làn không khí còn lẫn ít mùi cần tìm...
---------------------------------------------

bean0509

Member
Vừa vào diễn đàn buổi chiều tham gia thread săn bắt này; buổi tối em cho em Ki (lab) và Tom (golden) ra công viên chạy bộ. Hôm nay trời mưa lây phây nên công viên vắng người tập thể dục cũng có nghĩa là hứa hẹn có nhiều chuột chạy lăng quăng hơn. Quả đúng như em suy đoán, vừa ra chạy được 5 phút theo xe máy thì em Ki bất ngờ quay đầu phi vào gốc cây bắt ra 1 con chuột:

10 phút sau bắt thêm 1 con nữa to hơn con này nhưng ở góc tối quá chụp ảnh nhìn không rõ :)

minhcuong

Active Member
@Bean: Ki bắt chuột siêu đấy.

Có thể huấn luyện tìm kiếm vật vùi dưới đất được đấy. Hôm nào làm chuyến đi săn chuột đồng nhỉ.

HChuong

Member
Xin các Mode định nghĩa lại dùm thế nào là "thú vui tao nhã" rồi hẳn bàn tiếp.
Mình không dám phản đối hay có ý kiến gì về sở thích của các bạn, có điều mình e các bạn đã hiểu nhầm ý nghĩa của từ "tao nhã". Để bàn chuyện săn thỏ hay là săn con gì đấy để mua vui cho chủ và chó, mình nghĩ nên mở một box với tên gọi khác, sẽ hợp lý hơn.

vanglai213

Active Member
Vừa vào diễn đàn buổi chiều tham gia thread săn bắt này; buổi tối em cho em Ki (lab) và Tom (golden) ra công viên chạy bộ. Hôm nay trời mưa lây phây nên công viên vắng người tập thể dục cũng có nghĩa là hứa hẹn có nhiều chuột chạy lăng quăng hơn. Quả đúng như em suy đoán, vừa ra chạy được 5 phút theo xe máy thì em Ki bất ngờ quay đầu phi vào gốc cây bắt ra 1 con chuột:

10 phút sau bắt thêm 1 con nữa to hơn con này nhưng ở góc tối quá chụp ảnh nhìn không rõ :)
Chó của bạn bắt chuột siêu đấy,Mà con chuột nát tươm tòi cả 2 mắt ^^.Cho em góp ý vài cái về vụ cắn này,kể cả những chú chó đã tập cắn cũng có thể khắc phục đòi hỏi hơi khổ công luyện chút,mà cũng dễ,bài tập này chỉ quen thuộc cho những chú chó mới lớn vừa thay răng,và nhưng chú chó đã quen những lệnh KHÔNG .Cứ vứt 1 cái dép hay 1 tờ báo ra nếu chúng cắn thì quát theo lệnh ( ThÔI ) hoặc (KHÔNG) nhuần rồi thay bằng những đồ tươi thức ăn,Ném xuống mà lao ra đớp quát lệnh đó khi nào được thì thử với 1 em chuột hoặc 1 em thỏ.Nhưng chú ý là lệnh THÔI,khi luyện đuổi bắt thì thêm Lệnh ĐUỔI để chú chó hiểu được lệnh tìm và đuổi khi bắt được thỏ thì bắt dừng ngay lại.Chiêu này áp dụng từ chó nhỏ lúc thay răng là hợp lý.2 con chó nhà em,em dùng lệnh THÔI áp dụng được nhưng không dùng lệnh Đuổi cắn được vì lí do không muốn sát hại em thỏ ở nhà,đành ra mỗi khi thả em thỏ ra là 2 đứa chúng nó thèm thịt thỏ mà không được ăn hay sao mà chúng nó liếm thỏ ướt hết buồn cười lắm ^^

trangphuong

Active Member
Chó của bạn bắt chuột siêu đấy,Mà con chuột nát tươm tòi cả 2 mắt ^^.Cho em góp ý vài cái về vụ cắn này,kể cả những chú chó đã tập cắn cũng có thể khắc phục đòi hỏi hơi khổ công luyện chút,mà cũng dễ,bài tập này chỉ quen thuộc cho những chú chó mới lớn vừa thay răng,và nhưng chú chó đã quen những lệnh KHÔNG .Cứ vứt 1 cái dép hay 1 tờ báo ra nếu chúng cắn thì quát theo lệnh ( ThÔI ) hoặc (KHÔNG) nhuần rồi thay bằng những đồ tươi thức ăn,Ném xuống mà lao ra đớp quát lệnh đó khi nào được thì thử với 1 em chuột hoặc 1 em thỏ.Nhưng chú ý là lệnh THÔI,khi luyện đuổi bắt thì thêm Lệnh ĐUỔI để chú chó hiểu được lệnh tìm và đuổi khi bắt được thỏ thì bắt dừng ngay lại.Chiêu này áp dụng từ chó nhỏ lúc thay răng là hợp lý.2 con chó nhà em,em dùng lệnh THÔI áp dụng được nhưng không dùng lệnh Đuổi cắn được vì lí do không muốn sát hại em thỏ ở nhà,đành ra mỗi khi thả em thỏ ra là 2 đứa chúng nó thèm thịt thỏ mà không được ăn hay sao mà chúng nó liếm thỏ ướt hết buồn cười lắm ^^
Vanglai213 thành chuyên gia huấn luyện săn mồi từ khi nào vậy? Có thể bạn biểu diễn Mal nhà bạn bắt chuột hay cắn nhả, tha cắp như bạn nói để mọi người tham khảo và học hỏi.
Cún nhà mình ngày đầu cắn nhả cũng ok lắm, nhưng bậy giờ mình bận quá => chúng quên mất ít nhiều mình hô cắn thì chúng vẫn cắn nhưng hô nhả nó cứ nhìn mình...:D...mong bạn chia sẻ.
@ Bác minhcuong.
Tháng 6 đi Đông Anh săn chuột đồng nhớ hú một tiếng.
Thân!

vanglai213

Active Member
Vanglai213 thành chuyên gia huấn luyện săn mồi từ khi nào vậy? Có thể bạn biểu diễn Mal nhà bạn bắt chuột hay cắn nhả, tha cắp như bạn nói để mọi người tham khảo và học hỏi.
Cún nhà mình ngày đầu cắn nhả cũng ok lắm, nhưng bậy giờ mình bận quá => chúng quên mất ít nhiều mình hô cắn thì chúng vẫn cắn nhưng hô nhả nó cứ nhìn mình...:D...mong bạn chia sẻ.
@ Bác minhcuong.
Tháng 6 đi Đông Anh săn chuột đồng nhớ hú một tiếng.
Thân!
dạ thưa chuyên gia thì em không giám qua mặt cách bác đâu ạ,em chỉ thấy chó to cắn chuột nát như tươm tèo,em nghĩ các bác đi săn chuột chắc cũng muốn dữ con chuột lành lăn hoặc đại loại gì đó ngon ngon còn có phần để uống rượu thôi.Lên em nghĩ con chó mới lớn cũng có tập tính của nó mình bảo nó không làm gì thì mình hô không nhiều nó thành quen.như chó lớn nhà bác tập cắn tập khi áp dụng vào con chuột hoặc con thỏ chắc bác hiểu là như nào>lên em nghĩ tập cho cún cắn được chuột không nát là hơi khó,Lên ở nhà trước khi con Mali về em đã cho để ý nó,nó làm gì xấu là em quát không liền.có em bận ngoài nhà thả nó ra nó đã vào chỗ con thỏ nhảy rơi cả lồng xuống đất,em đi vội vào và quát 1 câu rất to thế là từ đó nó chịu nghe không cắn quẩn chuồng con thỏ nữa.Cũng có 1 lần đi đám cưới về cũng như này thấy chuồng thỏ mở toang.con thỏ thì ướt sũng đang ,được 2 em chó chăm sóc ^^may quá nó biết nghe lời không thì em không còn em thỏ nữa.Lên em nghĩ huấn luyện chó lại chắc phải từ từ chứ 1 chú chó đã thích cắn xé chắc khó khăn khi chỉ cắn chết.Lên nghĩ chỉ còn lệnh rõ ràng của chủ thì chú chó mới không giám làm quá,lên chỉ còn cách sửa cho cún như là cún mới lớn,dạng sửa những tật xấu đó bác,chỉ vậy thôi chứ không có gì qua mặt cách bác đâu.Còn việc cắn thì cún em cắn được nhưng chưa đến độ thành thạo...Cũng có gan lắm rồi ,trông nhà cũng khá dữ dằn có khi còn ngoạm thẳng thừng.Hôm qua có 1 hành động rất đặc biệt là lao ra ngoài bảo vệ vàng nhà em,cắn con chó già hàng xóm,em thấy nó có đủ bản lĩnh chút rồi..Em hơi yếu lên chưa cho cún cắn được những pha sâu.Chắc chỉ giám dạy nó sủa trông nhà là cùng thôi.Giờ cũng khá dữ và hiếu chiến khác ngày bắt nhà bác Hoàn về nhiều lắm bác à..Cám ơn bác đã quan tâm có lẽ 1 ngày nào tới chăng em sẽ post video cho các anh xem

ldhanoi

Member
Mỗi người một ý kiến. Mình hoan nghênh ý kiến của bạn. Mình cũng chưa đi săn bao giờ :D. Nhưng rất thích đi dã ngoại, dựng lều, cùng một chú chó đi rừng tốt, một con dao đa dung, lương khô, một bi đông nước + 02 máy di động còn pin.....

Nếu là động vật nuôi (không phải là động vật hoang dã, quý hiếm) thì cũng chiếu cố được đúng không? :)
Có được mang "súng" đi không các bác ơi, cho em đăng ký 1 suất với nhé.

ldhanoi

Member
Thế theo quan điểm của anh con nào tốt hơn ???
Mình chưa nuôi qua 1 trong 2 giống chó này nên không thể đưa ra quan điểm trong câu hỏi của bạn được. Với mình Chihuahua là số 1. (Xin lỗi anh Cường đã đi hơi xa chủ đề của anh, anh đi săn cho em đang ký theo với nhé)

bean0509

Member
Khi nào đến mùa đi săn chuột ở Đông Anh bác Cường nhớ gọi em nhé!
Còn câu hỏi Golden hay Lab hơn thì...
Xét về giống thì Golden thông minh thứ 4, Lab thứ 7
(source: http://en.wikipedia.org/wiki/The_Intelligence_of_Dogs)

Kinh nghiệm thực tế thì còn tùy vào mức độ thuần chủng cũng như là tính nết bố, mẹ của con chó bạn mua.
-Golden nói chung thì khá là bắng nhắng kể cả khi đã trưởng thành qua khoảng 5 con golden mà tôi đã từng gặp và chơi cùng. Trong đó golden của tôi là trầm tính nhất rồi (không nhảy lên người, không chạy vòng quanh, không phi như ngựa khi được thả chạy tự do, không kéo dây mỗi khi được dắt đi chơi...), Tôm (golden) nhà tôi tính đến giờ cũng phải gần 4 tuổi nhưng đuôi vẫn ngoe nguẩy quét đất và thở gấp mỗi khi được vuốt ve vì mừng. 2 phản ứng này tôi vẫn cho là bắng nhắng nếu so với Lab.
Ngược lại Ki (lab) thì trầm hơn nhiều và nhận lệnh nhanh hơn. Có thể đây là lý do vì sao lab được trọn làm guide, và therapy dogs.
Khi ra công viên và ở nhà thì mọi người thường vuốt ve và quí Tôm hơn vì em nó đẹp hơn Ki và theo lời mọi người thì em nó mõm vuông, thủ to , lông dài và có bờm như sư tử đực. Với lại em nó hay vẫy đuôi nên người lạ có cảm giác yên tâm để làm quen hơn là em Ki.
Sơ lược là như vậy, nếu cần tư vấn bạn có thể gọi điện trực tiếp cho tôi để trao đổi kĩ hơn trước khi quyết định nuôi một giống chó mới. (Thắng 0903285888). Nếu có thời gian thì bạn có thể gặp tôi ở CV Thống Nhất tuần 2-3 lần tôi vẫn cho 2 em chó nhà tôi ra đó chơi.
Chúc mọi người 1 buổi tối Chủ Nhật vui vẻ!

tuanphuthai

Active Member
Đợi đến tháng 6 mới đến mùa săn chuột thì hơi lâu các bác nhỉ? nhưng mùa này thì chuột hơi ít và chỉ có thể săn ở những khu đất cao có nhiều cây bụi (đôi khi có gai) thôi. Nếu sốt ruột quá thì bác Cường tổ chức cho anh em đi săn sớm chút cũng được (bắt chuột ở những nơi có địa hình phức tạp hơn ruộng lúa). Nhà em ở gần khu du lịch Cọ xanh, Đông Anh nên anh em có thể kết hợp đi săn với câu cá và đánh chén hay lắm.

giaplinh

Member
híc,bác liều thế.còn mấy ruộng lúa tụ nhiều chuột,các chú cún nhà mình hăng quá xông vào rụng hết lúa của người ta là nghe ca miễn phí cả ngày đó bác ơi!:whew:

tuanphuthai

Active Member
híc,bác liều thế.còn mấy ruộng lúa tụ nhiều chuột,các chú cún nhà mình hăng quá xông vào rụng hết lúa của người ta là nghe ca miễn phí cả ngày đó bác ơi!:whew:
Thả 1 - 2 chú nhỏ con vào lùa chuột trước, chuột chạy ra mới thả mấy con to cao chạy nhanh truy kích. Hoặc đợi các gia đình gặt lúa gần xong ruộng chuột sẽ chạy tứ tung ra ngoài lúc đó thả chó ra bắt. Thông thường săn chuột không dễ như mọi người vẫn tưởng. Bình thường chuột hay ẩn nấp trong hang ở những khu vực bờ, bụi chó đánh hơi thấy cũng khó mà đào hang bắt chuột được phải cần trợ giúp của người (đổ nước, hun khói...), đây là lý do chuột cứ tồn tại ngay cả khi chó mèo rất nhiều. Chỉ vào mùa gặt chuột mới hay lang thang dạo chơi, kiếm ăn ở các ruộng lúa (với số lượng rất nhiều) nên mới có thể dễ dàng bắt như trên bãi tập như vậy. Nhà mình có 3 chú cún thỉnh thoảng hay dắt đi săn chuột rất thú vị có hôm cả người cả chó bê bết bùn với chiến lợi phẩm là cả chục chú chuột. Người dân quê mình nói chung thuần tính và ghét chuột nên họ cũng ủng hộ việc bắt chuột do đó không có chuyện ca hát gì đâu.

giaplinh

Member
Thỏ 60k 1 kg cứ thế nhân tiền em à. Em nói thỏ chạy nhanh léo lắt thì em nhầm, đó là thỏ rừng thỏ tự nhiên thôi, thỏ giờ đây nuôi nhốt thả ra nhẩy nhẩy 5-10m phanh kít luôn. Cái vụ này anh đã thử qua ka..ka...săn 1 con dê hay bê bắt được tụi này mấy 30p sau đó cắn sé mà trong khi cắn sé dê và bê còn bật lại, đâm húc đá..v..v..thậm chí cố gắng vùng vẫy bỏ chạy ...ka..ka..phê hơn nhiều em ạ.
Cho săn thỏ thà cho săn gà còn phê hơn, mà sau khi thịt lướng, luộc lại nhanh, thỏ sau khi cắn không còn là con thỏ, mà là đống rẻ rách bầy nhầy.
nghe thú vui tao nhã của bác mà em cú thấy nhão cả người,cũng chẳng thấy chút tình yêu với loài vật của bác để ở đâu nữa.phải chăng bác bị kích động quá nên mới viết bài trong mục nhũng thú vui tao nhã bằng những từ ngữ như "cắn,xé" như vậy.mong mọi người suy xét.săn chuột thì rất hợp lý các bác a.

giaplinh

Member
Thả 1 - 2 chú nhỏ con vào lùa chuột trước, chuột chạy ra mới thả mấy con to cao chạy nhanh truy kích. Hoặc đợi các gia đình gặt lúa gần xong ruộng chuột sẽ chạy tứ tung ra ngoài lúc đó thả chó ra bắt. Thông thường săn chuột không dễ như mọi người vẫn tưởng. Bình thường chuột hay ẩn nấp trong hang ở những khu vực bờ, bụi chó đánh hơi thấy cũng khó mà đào hang bắt chuột được phải cần trợ giúp của người (đổ nước, hun khói...), đây là lý do chuột cứ tồn tại ngay cả khi chó mèo rất nhiều. Chỉ vào mùa gặt chuột mới hay lang thang dạo chơi, kiếm ăn ở các ruộng lúa (với số lượng rất nhiều) nên mới có thể dễ dàng bắt như trên bãi tập như vậy. Nhà mình có 3 chú cún thỉnh thoảng hay dắt đi săn chuột rất thú vị có hôm cả người cả chó bê bết bùn với chiến lợi phẩm là cả chục chú chuột. Người dân quê mình nói chung thuần tính và ghét chuột nên họ cũng ủng hộ việc bắt chuột do đó không có chuyện ca hát gì đâu.
bạn có lẽ là một cao thủ săn chuột rồi.hồi trước ở quê mình cũng nghiện vụ này lắm.cứ rảnh là mang cuốc đi đào hang chuột.khi đó mình có một chú cún cũng hăng không kém,nếu đanh hơi thấy chuôt trong hang là sẽ đào tung lên và nhất định được nó mới chịu.hic,những khi vớ phải bờ to chú ta cũng đành ngậm ngùi bỏ đi sau một hồi đào bới.chúc mọi người có một chuyến đi săn thật thành công!

Mỗi người một ý kiến. Mình hoan nghênh ý kiến của bạn. Mình cũng chưa đi săn bao giờ :D. Nhưng rất thích đi dã ngoại, dựng lều, cùng một chú chó đi rừng tốt, một con dao đa dung, lương khô, một bi đông nước + 02 máy di động còn pin.....

Nếu là động vật nuôi (không phải là động vật hoang dã, quý hiếm) thì cũng chiếu cố được đúng không? :)
Với tôi, săn bắt động vật hoang dã là một thú vui cực kỳ tao nhã. Ngoài ra, câu cá biển, săn vịt trời, le le, bẫy cầy hương, bắt chuột đồng...cực kỳ thích. 5, 7 anh em với 1 can rượu 5 lít cầm theo, được món nào, chén món đấy! Đời còn gì bằng nữa...
Đã có bác nào bắn được vịt trời,sau đó suỵt cún cưng bơi ra cắp về chưa?..:)