• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Có tí kiến thức vừa đọc được của bác sĩ bên tàu khựa cho các bác tham khảo

kid1989

Active Member
Áp dụng cho cún con trong khoảng 2 đến 3 tháng tuổi.

Husky con dưới ba tháng nên được cho ăn cháo, sữa(bột cho trẻ em dưới 6 tháng) hoặc sữa đậu nành, và thêm một số lượng cá băm nhỏ, thịt và rau nấu chín xắt nhỏ. Nếu bạn muốn giảm bớt chi phí thức ăn mà không ảnh hưởng đến dinh dưỡng của con chó con thì nên cho ăn phổi bò,lợn các cơ quan có thể được nấu chín, xắt nhỏ, nấu chín hỗn hợp các loại rau, bột ngô, nuôi chó theo cách này vừa giảm về kinh tế vừa kích thích cún con măm ngon miệng.

Chó con dưới 3 tháng tuổi thường được cho ăn 4 lần 1 ngày, từ 3-6 tháng thường được cho ăn 3 lần 1 ngày và giảm giần còn 2 lần một ngày trong khoảng thời gian sau đấy.

Một vài thực đơn vỗ béo cho cún bên Tầu áp dụng.

Thực đơn 1:
Hấp cách thủy hoặc đun bột ngô với một lượng nước vừa phải đến khi chí (khoảng 10 phút)
Hấp hoặc luộc gan gà, cắt nhỏ.
Nấu với khoai tây và rau xanh cắt nhỏ.
Đổ bột ngô, lòng đỏ trứng , và gan gà, khuấy đều với nhau, sau đó khuấy vào khoai tây và rau.
Thực đơn 2:
Ninh xương gà cắt nhỏ với bột ngũ cốc hoặc bột ngô. Sau đấy lấy thịt gà vụn xay hoặc băm nhỏ cho vào nấu cùng. Bổ sung thêm khoai tây, rau xanh cắt nhỏ ( cà rốt, su hào, bắp cải) ninh đến khi chín nhừ thì cho cún ăn.

Đây là một vài cái em xem được của bọn tàu khựa để chăm cho cún em chưa áp dụng nhưng đọc thấy hay thì up lên cho mọi người xem còn ai thik thì áp dụng không thì thôi nhớ hehe em chưa thử nên chưa kết luận được :D

Bimmbim

Em thấy cún bên đó ăn bột ngô về đây nhìn chân tay người ngợm to thì thôi rồi 8->

A.C

chuẩn đấy bạn:) chăm cún thì nên băm nhỏ tất cả r` trộn đều vào thì chó sẽ không lựa thịt r` bỏ những thứ khác và ngoài ra cún ăn sẽ tốt hơn là để miếng to...husky nghịch ngợm nên ăn rất khỏe việc chọn món ăn bạn chỉ cần sao cho đủ chất thoy vì gần như các em ý ko chê đồ ăn gì hết^^..thân

kid1989

Active Member
Em thấy cún bên đó ăn bột ngô về đây nhìn chân tay người ngợm to thì thôi rồi 8->
bọn đấy chả thấy cho ăn cơm bao giờ ý :-s có khi mình cũng chuẩn bị chuyển sang ngô với khoai thôi :)) mà bọn đấy trông thế chứ nuôi bọn nó tính toán kĩ về dinh dưỡng phết cả protein, chất béo cho chó con, chó to, cho mang bầu đều có chế độ riêng có khi phải học tập thử hehe

Binngo

Member
Mình cũng muốn Bin nhà mình chân to, về cho ăn ngô thay cơm đc k bạn Việt =))

mình thấy các bạn chăm chó cầu kì quá :-??:-?? chó nhà mình thì người ăn gì chó ăn nấy mà vẫn to khỏe phát triển đều :)| :)|

vì thế mà chó mình nuôi ko đẹp = chúng nó nuôi :-??
cái này thỳ nhầm chế độ dinh dưỡng là 1 phần thôi ở bên kia khí hậu nó khác hẳn nên chó bên kia đẹp hơn chứ ko chỉ riêng chế độ dinh dưỡng đâu :D

kid1989

Active Member
Các tài liệu em đưa ra chỉ để tham khao các bác không nên quá căng thẳng nhớ :)) Đúng như bác hà hơi nói là do thời tiết nó tác động một phần để mà tạo nên được con chó đẹp nhưng em thấy chế độ dinh dưỡng + chế độ vận động nó cũng có tác động không nhỏ để phát triển hết cơ xương của con cún. Em thấy lạ là từ trước giờ bên TQ nó nuôi cún thì chân bọn nó bên đấy nhìn con nào con đấy đều rất to và đẹp. Chính vì thích cái bọn chân to đấy nên em mới phải đi lần mò sang mấy trang bên TQ xem chế độ dinh dưỡng cho cún bên đấy nó áp dụng như nào và thấy cái gì hay và chia sẻ được thì em ném lên để mọi người ai thích thì thử xem có tác dụng gì không tại chưa có thử nghiệm lâm sàn trên chó. Em post lên chỉ để mọi người tham khảo thôi chứ các bác đừng ném gạch nhau mất hay ra. Anh em cùng đam mê cả thôi.

có gì đâu mà ném gạch hả bạn :)) đã chơi là phải tìm hiểu chứ :D mình thấy mỗi người có 1 cách nuôi riêng đâu phải ai cũng áp đặt cách nuôi cho người khác được :D bên tàu nuôi tốt hơn do khí hậu do chế độ dinh dưỡng và cách chăm sóc của người nuôi ... Ng ta nuôi kể cả công nghiệp cũng phải tìm hiểu rõ ràng về cơ cấu phát triển của chó nên ng ta biết khi nào cần cho ăn gì mà ... Nói ở đây để mọi người cùng tìm hiểu và giúp đỡ nhau trong niềm đam mê thôi mà :D

kid1989

Active Member
@Chjmchjm: Thì thấy bác với mấy bác khác có vẻ căng thẳng nên cứ phải nói luôn. Thực đon mình đưa ra ai thik thì thử áp dụng còn không thích thì thôi. Cái này chỉ là tài liệu mình kiếm đc trên mạng và chưa có thực nghiệm vì thế không khẳng định được gì. Bên tàu chế độ dinh dưỡng nó cụ thể từng giai đoạn phát triển của cún. Mỗi giai đoạn có chế độ dinh dưỡng riêng. Hàm lượng protein, chất béo, vitamin và canxi đều được cân bằng sao cho cún trong từng thời kì phát triển tốt nhất. Mình tìm đc vài trang kennel của tàu nói về chế độ dinh dưỡng của từng loài cún trong đó có husky nên up lên để giao lưu thôi còn các bác cứ chăm thế nào sao cho cún của mình không ốm đâu bệnh tật đạt tiêu chuẩn về chiều cao cũng như cân nặng thế là ổn rồi. Nói chung là chúc cún các bác lúc nào cũng béo mầm và khỏe mạnh :X:X
@silent: nick yh mình phamducviet_22081989 co gi bac cu pm vao minh hay invi ^^

Bean Cu

Member
Để e lên mấy trang TQ xem kn rùi dịch lại cho cả nhà tham khảo nhé.
Cá nhân e nuôi husky 3 năm bên TQ thì thấy cửa hàng bán cún toàn nấu súp cho cún ăn thôi. vừa dễ tiêu hóa mà vừa đủ chất dinh dưỡng.
Cụ thể súp gồm những gì thì e không biết nhưng chắc chắc là có thịt( khá nhiều), rau, bột, gan + tiết luộc thái nhỏ hạt lựu. Trong đó theo ng bán hàng nói, bột ngô bổ xung canxi, gan và tiết bổ xung sắt...
Nhìn ảnh này là mọi người có thể đoán khẩu phần của husky rồi:

kid1989

Active Member
Bên TQ nó cho ăn nó tính theo khối lượng, theo thời kì phát triển của con chó. Mỗi con chó trong từng thời kì khác nhau sẽ có nhu cầu protein, chất béo, canxi khác nhau bọn nó tính chuẩn lắm cơ mà nếu áp dụng theo tiêu chuẩn của bọn nó thì dễ sạt nghiệp lắm :)) Hôm trước tính thử rồi nhưng chưa áp dụng được :(

JiioongSu

Member
cho ăn bột ngô thì cho nó liếm khô vã ạ :)) nghẹn chết ý ạ
chắc là đun vs nước loảng loảng hay thế nào ạ.
nhà ông em nhiều ngô cho gà lắm để e biết e lấy về mang ra hàng xát bột :))
em chưa có nuôi bé nào là chó kéo xe nhưng trong 2/9 tới em dự định sang trung quốc bắt 1 bé husky ạ :x:X sốt ruột lắm rùi ý ạ