• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Có phải là bệnh care? Có chữa được không? Làm ơn giúp mình

meotrang

Chó nhà minhg là giống Boxer, gần 3 tháng tuổi. Nó bị viêm phổi và đi chữa trị thì đã khỏi hoàn toàn. Về nhà được vài ngày thì thấy có hiện tượng ho nhiều, chảy nước mắt, nước mũi (dính lại trên mặt, lau hết rất khó), ít lanh lợi hơn trước. ít sủa hơn. Hay nằm ,chủ yếu đứng lên đi lại khi được cho ăn. Nó vẫn ăn uống bình thường (rất khỏe), đi WC đúng chỗ và "hàng thải" cũng bình thường

Hôm nay đưa nó đi khám BS thì được bảo là bị care. Xin hỏi mọi người có đúng thế không? Mình đã tìm hiểu các triệu chứng của bệnh này nhưng cún nhà mình ko hoàn toàn giống như thế. Nếu ko phải Care thì là bệnh gì? Cách chữ trị thế nào

Rất cám ơn mọi người giúp đỡ

Thanhmk

Member
Chó nhà minhg là giống Boxer, gần 3 tháng tuổi. Nó bị viêm phổi và đi chữa trị thì đã khỏi hoàn toàn. Về nhà được vài ngày thì thấy có hiện tượng ho nhiều, chảy nước mắt, nước mũi (dính lại trên mặt, lau hết rất khó), ít lanh lợi hơn trước. ít sủa hơn. Hay nằm ,chủ yếu đứng lên đi lại khi được cho ăn. Nó vẫn ăn uống bình thường (rất khỏe), đi WC đúng chỗ và "hàng thải" cũng bình thường

Hôm nay đưa nó đi khám BS thì được bảo là bị care. Xin hỏi mọi người có đúng thế không? Mình đã tìm hiểu các triệu chứng của bệnh này nhưng cún nhà mình ko hoàn toàn giống như thế. Nếu ko phải Care thì là bệnh gì? Cách chữ trị thế nào

Rất cám ơn mọi người giúp đỡ
Theo kinh nghiệm của mình đã nuôi, chăm sóc nhiều chó bệnh: Nếu không phải ở thành phố, thị xã, phần lớn BSTY chỉ giỏi chữa bệnh gia cầm, lợn, trâu bò, còn về chó thì chữa không được tốt lắm, vì vậy bạn cần tìm BSTY giỏi chữa bệnh cho chó kể cả bạn ở HN (Vì HN hiện nay thủ đô quá to). Cún của bạn không biết đã bị Care chưa nhưng chắc bị ho cũi chó nhưng mới chữa khỏi triệu chứng, bạn vào chuyên mục Truyền nhiễm và xem các loại bệnh như Care, Ho cũi chó, P....... Hiện nay chó ăn khỏe bạn nên bồi dưỡng tăng sức đề kháng, tiêm H5000 loại 4 ống của Mỹ ( Không hiểu tại sao chó của mình đi ra máu chữa nhiều thuốc không khỏi, cứ tiêm H5000 lại cầm ngay) đến hiệu thuốc mua kháng sinh chó mèo của Đức tiêm luôn để đề phòng, một số loại bệnh tuy khó chữa nhưng chữa từ đầu nâng sức đề kháng vẫn có thể khỏi, bạn cũng nên mua sẵn nước truyền, nhớ chỉ truyền ít thôi nếu truyền cả chai nó phĩnh bụng nên chó khi chết. kinh nghiệm của riêng mình trường hợp nếu phát bệnh không còn cách nào thì bạn dùng, tốt nhất bạn cố gắng tìm BSTY giỏi. Các bạn trên DĐ giúp bạn meotrang địa chỉ chữa bệnh chó mèo ở HN cho bạn đấy đi. mình đã nhìn các chú cún ra đi mà không cứu nổi...Các bạn hãy giúp Meotrang di đừng để cún bạn đấy ra đi như chú cún của tôi.

phamhuyhoang

Active Member
bạn vào trang căn cứ khu c của pham huy hoang thì có đơn thuốc mà mình vừa chữa cho đàn chó nhà mình xong!đảm bảo sẽ khỏi ngay!nếu không bạn gọi cho mình,mình sẽ cho bạn số điện thoại!chỉ 2 hôm là trở lại bình thường!

Cún bị bệnh mà còn ăn được là rất mừng rội vì cơ hội khỏi bệnh sẽ cao hơn những bé ko chịu ăn. Nhưng đã bị ho vì care thì phải đi bác sĩ chích lâu lắm ấy(mất hơn 2 tháng hồi bé nhà mình bị). Và phải trị cho bé dứt hẳn ko nó qua biến chứng thần kinh thì khiếp lắm. Chúc bé mau mau khỏi bệnh!

bạn vào trang căn cứ khu c của pham huy hoang thì có đơn thuốc mà mình vừa chữa cho đàn chó nhà mình xong!đảm bảo sẽ khỏi ngay!nếu không bạn gọi cho mình,mình sẽ cho bạn số điện thoại!chỉ 2 hôm là trở lại bình thường!
Đơn thuốc của bạn là thế nào vậy có thể post lên cho cả nhà cùng xem để thêm kinh nghiệm chăm các bé được ko vậy?

binhdan

Member
cún nhà bạn bị như vậy nhưng vẫn ăn bình thương thì không phải là bênh kare đâu(chắc chăn hơn thì bạn thử nghĩ lại xem cún nhà đã được tiêm phong bệnh này chưa)hiện tương chó nhà bạn như vậy thì khả năng chó bị viêm phổi trở lại là rất cao.

gio_hoang_vu

Con Bob nhà mình ăn uống vẫn khoẻ nhưng chỉ tội cứ bị co giật rất mạnh. Chân của nó cứ choãi ra. Bác sĩ chuẩn đoán thiếu canxi và bị nhiễm virus care. Không biết sau khi điều trị có để lại triệu chứng gì không nhỉ? Mình lo quá Dog Eye

triệu chứng vậy chắc không phải care đâu ,vì nếu bệnh đó thì trỡ bệnh nhanh lắm ,cún mình cũng vừa hết bệnh ,lúc đầu cũng tưỡng bệnh care .........làm mình mất ăn ,mất ngũ ,lo quá trời luôn . à ,nếu là bệnh đường ruột ,thì bạn cho uống phosphat,hoặt men vi sinh ,đễ dưỡng ruột lai nhé !! có thể tham khảo http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=33683 ,trên đó các ace ,đã chỉ dẫn rất tận tình .
thân

chó muốn biết có phải chính xác là bệnh carré hay không thì bạn phải là những test kiểm tra mới biết được. chứ chẩn đoán về lâm sàn thì chỉ cho kết quả là nghi bệnh mà thôi.
những bệnh do siêu vi như carré, do parvo virus, do adennovirus.... thì không có thuốc đặc trị, mình chích như vậy là kháng sinh chống phụ nhiễm, thuốc bổ thì tăng cường sức kháng vào nước chống mất nước trong các trường hợp tiêu chảy ói mữa... để tăng cường sức kháng mong thú có thể vược qua mà thôi.
1 số thông tin về H5000 bạn tham khảo nhé :
TERNEURINE H-5000
BRISTOL-MYERS SQUIBB

bột pha tiêm bắp : hộp 4 lọ bột đông khô + 4 ống dung môi 5 ml.

THÀNH PHẦN
<>
cho 1 lọ
Thiamine 50 mg
Pyridoxine 250 mg
Hydroxocobalamine 5 mg
Ống dung môi : Sodium acétate : 60 mg ; alcool benzylique : 50 mg ; nước cất pha tiêm : lượng vừa đủ 5 ml

DƯỢC LỰC
<>

Phối hợp vitamine B12, là một yếu tố tạo máu, với vitamine B1, B6, được sử dụng với mục đích giảm đau.

CHỈ ĐỊNH
<>

Được đề nghị trong :

- một vài chứng đau rễ thần kinh : đau dây thần kinh hông, đau thần kinh cổ-cánh tay, các chứng đau do thần kinh.

- viêm đa dây thần kinh ở người nghiện rượu kinh niên.

- một số bệnh viêm thần kinh thị giác sau nhãn cầu do ngộ độc hoặc do thuốc.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH
<>

- Tiền sử dị ứng với cobalamine (vitamine B12 và các chất cùng họ).

- Không dung nạp vitamine B1.

- Bướu ác tính : do vitamine B12 có tác động cao trên sự tăng trưởng của mô, do đó có nguy cơ đẩy mạnh tốc độ sinh sản của tế bào.

CHÚ Ý ĐỀ PHÒNG
<>

Một vài trường hợp có phản ứng miễn dịch, đôi khi trầm trọng, thậm chí có thể gây tử vong, đã được ghi nhận sau khi tiêm chế phẩm có chứa cobalamine ; do đó nên tránh dùng thuốc này ở những bệnh nhân có cơ địa dị ứng (suyễn, chàm).

THẬN TRỌNG LÚC DÙNG
<>

Chỉ được dùng đường tiêm bắp thịt.

Không được dùng thuốc khi đã có hiện tượng không dung nạp một trong các thành phần của thuốc qua các đường dùng thuốc khác.

Nếu có dấu hiệu không dung nạp thiamine (xem mục Tác dụng ngoại ý), phải ngưng thuốc ngay và không được dùng trở lại sau đó bằng đường tiêm.

TƯƠNG TÁC THUỐC
<>

Không dùng chung với lévodopa (vitamine B6 làm giảm tác động của lévodopa do kích thích dopadécarboxylase ngoại biên)

TÁC DỤNG NGOẠI Ý
<>

- Phản ứng phản vệ : ngứa, nổi mày đay, phát ban, sốc (xem mục Chú ý đề phòng và Thận trọng lúc dùng).

- Có thể bị mụn trứng cá.

- Nước tiểu có màu đỏ.

- Trường hợp không dung nạp thiamine : nôn, cứng cơ, các biểu hiện ở da kiểu bị ngứa, hạ huyết áp (chủ yếu khi dùng đường tiêm tĩnh mạch).

- Nếu hạn hữu có bị sốc, trị liệu bao gồm : adrénaline, corticoide dạng tiêm, acide epsilon aminocaproique.

Tiêm thuốc không đau do có alcool benzylique trong thành phần dung môi.

LIỀU LƯỢNG và CÁCH DÙNG
<>

- Không được tiêm thuốc qua đường tiêm mạch.

- Chỉ dùng đường tiêm bắp và tiêm bắp sâu.

Hội chứng đau nhức : 1 ống/ngày hoặc mỗi 2 ngày.

Nghiện rượu kinh niên : 2 ống/ngày.

tốt nhất là đi phân xấu thì không cho uống sữa ăn những thứ có dầu mở nhiều, và không được tắm khi đang có triệu chứng bệnh nhé

havip03

Chú cún nhà mình bị mắc bệnh care.Mình đã tiêm 3 ngày hôm nay ko khỏi đc.Hôm nay là ngày thứ 4 mang ra bác sĩ.Nhưng họ nói sợ ko qua đc.mình đang cho chữa ở trong ngõ 102 trường trinh.Các bạn biết bác sĩ nào giỏi - có thể chữa được bệnh này thì tư vấn giúp mình với.Số điện thoại của mình là 0936357607

mewmeo

Member
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=29331&page=6 các bạn đọc tham khảo topic của mình về cách chữa ^_^ đến bây giờ mình vẫn áp dụng cách chữa này ^_^bác sĩ tên Ninh số dđ 091 303 0010
Chuẩn men :-bd Bun nhà mình đã đuợc anh Ninh chữa trị và tình trạng sức khỏe tiến triển rõ rệt , chỉ 2 hôm thôi mà cún tuơi tỉnh hẳn lên. bạn gọi luôn cho anh ý đi chứ đừng để cún qua tay nhiều nguời bệnh sẽ khó chữa hơn đấy !

phuongduy0702

Bạn phamhuyhoang dùng VIRBAC chai 100ml là chỉ trị ho cũi chó phải không?
Ở chổ mình k có bác sỹ thú y.
Cún mình bị triệu chứng y như bệnh care (mình đã nghiên cứu mấy ngày trên mạng).
(Cún khoảng 3 tháng tuổi, cân nặng 3,4kg lúc còn khỏe)
Tường thuật lại hiện trạng cho các bạn có nguồn tham khảo luôn.

Hiện giờ: 04.07.2012
Đã run rẩy. 2 chân sau k đi lại đc nhưng chưa bị liệt hoàn toàn.
Thở khò khè, không ho, k có nước mũi.
Mắt trái có ghèn. Mắt bên phải bị đỏ, k có ghèn.
Không bị tiêu chảy, phân đi màu xanh, có lẫn giun chết trong đó.
Miệng không chảy nước dãi.

05.07.2012
Run nhiều hơn. Không đi lại được. Ngồi k vững.

06.07.2012

07.07.2012

Hiện nay mình đang cho ăn cháo thịt (khoảng 100gr thịt heo/ngày), xay nhuyễn, và cho uống thuốc như sau:

AMOXYCILLIN......................1 gói/ngày
CLORAMPHENICOL 0.4 %,... nhỏ 3 lần/ngày
BECBERIN.......................... 1 viên/ngày
DEXAMETAZONE..................2 viên/ngày
Tiêm CEFOTAXIME...............1/2 lọ/ngày
cho phơi nắng khi có thể.
Đã uống dc 3 ngày.

Đọc trên mạng thì thấy có thuốc chích. nhưng mình có hỏi dược sĩ thì bảo uống dc rồi,
các bạn cho mình bít cách nào để giúp cún.
Cún mình k phải loài quý hiếm, nhưng mình thương cún nên tìm mọi cánh để chữa.
Chắc là k hy vọng.

chi97

Mọi người ơi giúp em vs. Chó nhà em thuộc giống chó nhật. Đc người cho. Có tiêm phòng rồi. Nhưng hiện nay nó đag đi ngoài ra máu rất tanh. Hay nôn khan. K chịu ăn. Em đã đưa đi khám và tiêm nhưng k ăn thua. Nó càng yếu suốt ngày nằm một chỗ. Em thương nó lắm. Mọi người có ai có thông tin về bác sĩ thú y có uy tín tại hà nội thì giúp em với. Khẩn cấp. Huhuhuhu:((((

phuongduy0702

bs minh k bít. nếu có vảy tróc ra(triệu chứng đầu), sau đó bị sốt lần 1. sốt lần 2 thì chắc chắn bị care.triệu chứng của chó bạn chưa khẳng định dc. hãy điều trị đường ruột trước rồi tùy triệu chứng tiếp theo mà xử lý.hiện giờ mình cũng thua care.nếu nuôi lại mình sẽ nuôi chó >=3 tháng tuổi.

tamdau

Member
chac chan cun cua b an bị care. minh doc ngay nhung dong dau da khang dinh duoc dieu do. ban chua o truong chinh khong bao gio khoi duoc dau. v o do họ chi dung thuoc cua hanvet thoi. ma care thi that nguy hiem, chua klau va ton kem, neu cun chua bo an thi lien he voi minh nhe. 0974351625

benho

cún nhà minh bị care : đi ngoài ra máu mùi rất tanh. ban đầu thì nằm im, ít hoạt động rồi chảy nước miếng. nhưng 2 ngày nay thì đi ngoài ra máu, ăn uống k được gì hết, em nó ốm lắm... mấy a c giúp em với.. e thương nó lắm, e nhìn cún mà cứ chảy nước mắt hoài.. ĐT : 01649.023.025 giúp e nhé!!!

zyn1990

Mọi người ơi giúp em vs. Chó nhà em thuộc giống chó nhật. Đc người cho. Có tiêm phòng rồi. Nhưng hiện nay nó đag đi ngoài ra máu rất tanh. Hay nôn khan. K chịu ăn. Em đã đưa đi khám và tiêm nhưng k ăn thua. Nó càng yếu suốt ngày nằm một chỗ. Em thương nó lắm. Mọi người có ai có thông tin về bác sĩ thú y có uy tín tại hà nội thì giúp em với. Khẩn cấp. Huhuhuhu:((((
vậy chó nhà b bg sao r` ??? b chữa ở đâu ??? t thấy triệu chứng giống parvo virus í :-ss chó nhà t đang bị :((

zyn1990

Chuẩn men :-bd Bun nhà mình đã đuợc anh Ninh chữa trị và tình trạng sức khỏe tiến triển rõ rệt , chỉ 2 hôm thôi mà cún tuơi tỉnh hẳn lên. bạn gọi luôn cho anh ý đi chứ đừng để cún qua tay nhiều nguời bệnh sẽ khó chữa hơn đấy !
bạn ơi bs đấy có chữa đc bệnh parvo k ???

jurca

Member
mọi người cho mình hoi địa chỉ bệnh viện chó mèo petheath 240 âu cơ có đáng tin cậy ko ạ