• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Có phải là ưu điểm

CENTIMET

Member
kính chào tập thể anh chị em 4r nói chung và người ngưỡng mộ chó PQ nói riêng.

Hơn 01 năm qua Cent có đam mê chó PhuQuôc và bỏ rất nhiều thời gian tìm hiểu và cũng đóng rất nhiều học phí
Cent muốn chia sẽ những kinh nghiệm để ai cũng biết, và có chó PQ càng ngày càng đep hơn

Trong thời gian qua, có phát hiện thêm những ưu điểm mà ít người biết đến. mong được chia sẻ cũng như tiếp nhận những góp ý để nâng cao kiến thức của mình.

1/Gang bàn chân
Theo cách đặt tên của Cent thì tạm gọi là: Gang bàn bân hoá sợi.

Trên nguyên tắc thì chó sẽ có gang bàn chân sẽ hoá Sừng.
Rất ít giống chó có được ưu điểm này, thỉnh thoảng cent có thấy vài loài có ...sẽ có hình ảnh minh hoạ sau:

ưu điểm của chó có gang bàn chân hoá sợi:

ưu điểm thứ nhất: giải nhiệt

cá nhân Cent có dẫn chó chay bộ (bằng xe honda) trên đường nhựa, mặt đường nóng thì chó có gang bàn chân hoá sợi thích nghi rất tốt: dù chạy theo xe hơn 10Km vẫn không bị phồng dộp, hay tróc da

Với chó không có ưu điểm này thì bong cả lớp da là chuyện thường ngày!

Lí giải như sau: trên 01 mặt phẳng nóng khi đặt cả lòng bàn tay sẽ rất nóng và bị phỏng, tuy nhiên chúng ta tiếp xúc bằng đầu 5 ngón tay thì sẽ ít nóng hơn
Như vậy chó có gang bàn chân hoá sợi sẽ giải nhiệt tốt hơn:-bd
( do trình độ học thức kém (11/12) nên không chắc là mình đã đúng...mong được sự chỉ giáo thêm!

Cũng thấy trường hợp giải nhiệt như vậy ở loài thằn lằn trên sa mạt ( chỉ chó 02 chân chạm mặt cát nóng còn 02 chân kia nghỉ mệt chờ nguội dần sau đó thay thế 02 chân kia) Sẽ có hình minh hoa sau.

Đặt giả thuyết rất xa xưa trên Đảo Quốc người dân rất ít, chó PQ có thể rong rủi rất xa (hơn10km) để tìm mồi hay chạy đi tìm chó cái, chó đực để truyền giống
Mà phần lớn diện tích đảo là rất nóng bức ( ven bờ biển hay biển) thì chó PQ sẽ thích nghi bằng cách này ( gang bàn chân hoá sợi)

ưu điểm thứ 02
:
bám chắc chắn hơn dù trên môi trường trơn trợt. và khi bám chắc thi gia tốc khi xuất phát sẽ cao...
Di chuyển sẽ êm hơn
....v.v

Cent xin nhấn mạnh điểm này: Gang bàn chân hoá sơi... cent nghĩ không dùng để xác định mức độ thuần chung hay đặc điểm cần phải có của chó PQ

Nhưng nếu chó có đặc điểm này thì chúng ta hay Xem nó như 01 ưu điểm đáng để phát huy

Đôi dòng chia sẻ , mong được chỉ giáo thêm!

à, phát hiện này từng chia sẻ cho 03 người: 02 người nói bình thường, 01 người nói thú vị...hi hi
Centimet!

luoiden

Có điều này anh hỏi chú Centimet nè :
gan bàn chân chó PQ hóa sừng như vậy,không biết có liên quan gì đến bệnh thiếu Zn
của chó hay không ,chú giải thích giùm anh nhé :-bd

CENTIMET

Member
Có điều này anh hỏi chú Centimet nè :
gan bàn chân chó PQ hóa sừng như vậy,không biết có liên quan gì đến bệnh thiếu Zn
của chó hay không ,chú giải thích giùm anh nhé :-bd
hi hi...Đây cũng là lí do mà cent giử phát hiện này rất lâu...vì nếu đưa ảnh của thằng Fire Mủi Đỏ nhà em thế nào các anh chị em cũng cười em vì theo kiến thức Thầy Khiêm truyền lại thì thằng Fire nhà em bị tình trạng thoái hoá gien.
Nhưng rất may mắn là sau nay phát hiện được nhiều chó PQ có đặt điểm này nên Cent mới mạnh dạn viết bài này

bác luoiden đồng ý chứ?

bác bắt giò làm cent em xém lọt ghế lun...hi hi.^:)^^:)^

quancholon

chú centimet này trich giải bài này hay quá,(mình thì chưa nghe nói gì về gang bàn chân hoá sợi) để hôm nào rãnh anh alo em đi uống cafe để học hỏi thêm nhé....

anh_hanam

Member
Một thuật ngữ mới ra đời bổ sung vào các tài liệu về PQ: gan bàn chân hoá sợi. Thường thì bao nhiêu tuổi nó bắt đầu hoá sợi hoặc hoá ừng hả bác CEN ?

Cái chân hóa sợi này chó PQ, chó cỏ, chó Fox cũng có luôn (để hôm rảnh mình chụp lại cho mọi người coi). Theo mình đây là cấu tạo bình thường của chân loài chó, con nào cũng vậy, ít nhiều thì lòng bàn chân nó đều có cấu trúc hạt hoặc sợi giống như mặt lưỡi của chúng ta vậy.
Theo mình chân chó PQ có ưu điểm so với nhiều giống chó khác ở chỗ đệm thịt dưới lòng bàn chân rất dày. Cái này giúp chó chạy êm hơn và độ bật cũng tốt hơn. Một đặc điểm nữa là bàn chân với các ngón chân chụm khum lại (chân quả quýt). Đặc điểm này mình thấy có vẻ liên quan tới sức khỏe của con chó PQ. Khi con chó ốm yếu các ngón chân có xu hướng duỗi ra, bàn chân bẹt xuống, ngược lại khi sức khỏe sung mãn thì các ngón chân bấu khum lại. Chi tiết này chỉ là quan sát cá nhân trên chó của nhà mình.
Vài dòng góp vui cùng bạn Centimet. Chúc cả nhà vui!

CENTIMET

Member
Chào bác Dân Chơi!
Vì đêm ngày mình kề cận với nó nên phát hiện như vậy là chuyện bình thường mà bác.

1 trong 2 con này thì 01 con có gang bàn chân hoá sợi, và 01 con không.
Với mức tuổi khoang 5 tháng ta có thể thấy và một số chó thì tuyệt đối không có ưu điểm này

Còn như thế này thì thường thấy nhất: chỉ nhám nhám

và so sánh nhé!

Trong 01 tình huống mà Cent thường gặp nhất là : rửa nhà!
Bọn chúng cứ loay hoa nhảy giởn trong nhà , thì con có gang bàn chân hoá sợi sẽ khác
Đầu tiên chân chúng thấm nước và bung ra những sợi li ti dài khoảng 1cm, trong khi con còn lại thì không có hiện tượng này

và dỉ nhiên và con kia trược té hoài trong khi con có gang bàn chân hoá sợi thì vô tư

nếu bạn có 02 con như vậy sẽ dể thấy ưu điểm này.

Trong 4r mình Cent có phải lão làng gì đâu, nhiều anh chji đi trước vẫn còn đấy, vẫn khiêm tốn và vô tư... tại bạn không để ý thấy thôi!
Chúc bạn chơi vui.

AQ101

Member
Các bác nói thế này mấy ông dân quê nhà tôi mà thấy chắc họ cười chết mất!
Cái gọi là gan bàn chân sợi hoá ấy ở quê nhà em gọi nó là chai chân. Nó là kết quả của quá trình biểu bì hoá, tất cả các lớp da bề mặt khi tiếp xúc nhiều với vật thể khác một lực cơ học đủ lớn đều bị như vậy. Đầu tiên là phồng rộp, sau đó thì chai sạn, rồi nứt ra thô và nhám, những chỗ này chịu lực, chịu nhiệt, ma sát rất tốt. Như tay người lao động cầm búa, cuốc xẻng, chân người đi chân đất nhiều(nhất là dân miền núi, lớp này dày đến mức dùng dao cạo râu xẻo bớt đi) mắt cá chân của những anh chàng hay ngồi khoanh chân. Mấy ông Thiếu lâm tự luyện thiết bố sam cũng theo nguyên tắc này, đến mặt ăn tát nhiều còn chai ra nữa là chân.
Quay lại cái điển hình con fire nhà Cent do đi chân đất chạy trên nền đường nhựa nhiều nên lớp biểu bì dày, lớp ngoài chết, vỡ ra nên có cái gọi là sợi hoá.
Bác nào không tin thử đi chân đất 1 tuần trên đất cát, sỏi nóng xem bàn chân có bị sợi hóa không nhé!

CENTIMET

Member
Các bác nói thế này mấy ông dân quê nhà tôi mà thấy chắc họ cười chết mất!
Cái gọi là gan bàn chân sợi hoá ấy ở quê nhà em gọi nó là chai chân. Nó là kết quả của quá trình biểu bì hoá, tất cả các lớp da bề mặt khi tiếp xúc nhiều với vật thể khác một lực cơ học đủ lớn đều bị như vậy. Đầu tiên là phồng rộp, sau đó thì chai sạn, rồi nứt ra thô và nhám, những chỗ này chịu lực, chịu nhiệt, ma sát rất tốt. Như tay người lao động cầm búa, cuốc xẻng, chân người đi chân đất nhiều(nhất là dân miền núi, lớp này dày đến mức dùng dao cạo râu xẻo bớt đi) mắt cá chân của những anh chàng hay ngồi khoanh chân. Mấy ông Thiếu lâm tự luyện thiết bố sam cũng theo nguyên tắc này, đến mặt ăn tát nhiều còn chai ra nữa là chân.
Quay lại cái điển hình con fire nhà Cent do đi chân đất chạy trên nền đường nhựa nhiều nên lớp biểu bì dày, lớp ngoài chết, vỡ ra nên có cái gọi là sợi hoá.
Bác nào không tin thử đi chân đất 1 tuần trên đất cát, sỏi nóng xem bàn chân có bị sợi hóa không nhé!

Hơn 1 tuần nay, không đeo tạ và dẫn nó chạy bộ, những sợi bắt đầu dài ra...gởi bác xem tiếp nhé!

bác AQ ơi! ....tìm được em nào chai chân như vậy gởi lên cho ACE xem và Cent tôi được mở mắt

Mà đã tìm được rồi thì tìm hiểu xem quá trình bị chai của em nó như thế nào( bẩm sinh hay bị thay đổi vì nứt nẻ)...., Cent em dẫn mấy chục con chạy như vậy ,trên 01 quảng đường như vậy........ mà có con nào bị nứt đâu, chỉ có bị bong lớp da ở đệm chân thôi.

bác nghiên cứu thêm và chia sẽ cho Cent và ACE nhé!

bác sẽ thấy những sợi li ti, dài từ 0,5 đến 01cm...chứ không phải là những đường nứt nẻ...bác cho Cent them ý kiến nhé!

CENTIMET

Member
Chia sẽ với ACE quá trình tập luyên chó PQ của Cent.

Chó em chạy trên đường nhựa lại có thêm túi tạ khoảng 3kg ( nâng cấpthành 6kg) trên người..chân vẫn tốt..

Cơ ở vai, chân trước phát triển:

Mông vả đùi sau:

những hình ảnh này hổ trợ giải thuyết chân chó PQ hoá sợi rất có lợi . Dù chịu 01 lượng tạ chì =1/5 tổng khối lượng cơ thể nhưng em nó chạy vẫn tốt...( không bị bông tuột đêm chân)

Bác AQ góp ý thêm nhé!

catsamac

Member
Tìm hiểu của Cen khá thú vị có thể là một phát hiện mới hoặc do mình chưa từng biết! Vết chai hay hoá sừng là một dạng khác

puk_inter

Member
Nói xúi dại bác Cen thử rứt mấy sợi tua đó xem em nó phản ứng thế nào chưa? có chảy máu không?. Nếu nó ko ngừng phát triển như vậy thì có thể ko phải là " hóa sừng " hay "chai" đâu?. Không ngờ PQ nhà ta có khả năng thích ứng cao như vậy >:D< những phát hiện này ở "chổ người ta" có thể ngay lập tức được đầu tư nghiên cứu để sớm có kết luận chính xác, còn ở "chổ mình" có thể gây nên 1 cuộc tranh cãi =))

catsamac

Member
Sau khi đọc bài này của Cen, có xem xét kỹ con chó 8 tháng của mình: cũng có một lớp giống lông (như mọc rêu) dưới gan bàn chân vậy nhưng không được nhiều như con của Cen. Nhiều người cho rằng chó đổ mồ hôi bằng cách thè lưỡi, nhểu nước bọt; nhưng thực ra mồ hôi chó toát ra từ gan bàn chân (tuyến mồ hôi chó nằm dưới gan bàn chân). Một số loài khác cũng có lông ở gan bàn chân nnhư thỏ:

Lớp lông co giãn ở gan bàn chân thỏ có ý nghĩa gì?
- Lớp lông co giãn được ở gan bàn chân thỏ kéo dài thêm thời gian hãm dừng lại khi nhảy, do đó đã làm giảm lực va chạm.

Có thể đây thực sự là một ưu điểm tuy nhiên cần phải xem xét cho kỹ vì đây cũng là triệu trứng của bện care:

Một số trường hợp khác thì thể hiện triệu chứng gan bàn chân dầy và cứng, khi ta sờ tay vào cảm giác rất nhám. Đôi khi cũng xảy ra hiện tượng dày và cứng mũi.
http://www.chophuquoc.com.vn/chophuquoc/node/84

Thể bệnh trung bình

- Thời gian mắc bệnh kéo dài từ 2 - 3 tuần, trong thời gian này chó suy nhược, biếng ăn, chảy nước mũi hoặc tiêu chảy nhẹ kèm theo triệu chứng sốt. Sau đó bắt đầu xuất hiện triệu chứng sừng hóa gan bàn chân hoặc da vùng gương mũi và những biểu hiện thần kinh như: Co giật, động kinh, đi không vững, chảy nước bọt, nhai giả, tình trạng này có thể kéo dài nhiều tuần. Trước khi chết có triệu chứng trào nước bọt, hôn mê
http://longdinh.com/home.asp?act=chitiet&ID=3831&catID=2

xoaikiem

phát hiện mới đó , mình chưa để ý thấy điều này . Đây là đặc điểm cá biệt , hay đăc điểm chung của CPQ ?

Bác tìm hiểu thêm xem .

Cố lên .

chú centimet này trich giải bài này hay quá,(mình thì chưa nghe nói gì về gang bàn chân hoá sợi) để hôm nào rãnh anh alo em đi uống cafe để học hỏi thêm nhé....
A ha! Chào mừng Bác "Quân chợ Lớn" người sở hữu em King đã tham gia cùng chúng ta! :wel::wel:

Thân mời Bác lần sau đi off cùng ACE nhé. Sẵn sàng cùng Bác uống cafe và sẵn sàng học hỏi thêm ở Bác

Cũng như sẵn sàng để Bác "Học hỏi thêm" =)) (biết đâu đấy :)) ví dụ như là ...:-bd )