• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Có nên nuôi tách khi chó động đực?

trungkienp

Chào cả nhà, mình là thành viên mới, có một việc mong mọi người giải đáp giúp với.

Mình nuôi 2 chú Chihuahua, 1 đực, 1 cái, đều được 10 tháng tuổi. Và chúng cũng đều đang ở thời kỳ động đực.

Chú cái thì ra... nước màu hồng cả tuần nay rồi, và cách đây 3 hôm, mình thấy con đực và con cái đã... xử nhau rồi.

Tuy nhiên, từ hôm đó tới giờ đã 3 hôm mà hầu như ngày nào chúng cũng... xử nhau 2-3 lần, mỗi lần khoảng 5 phút, và đặc biệt là con cái lúc đó nó kêu la thảm thiết lắm, không biết có bị sao không?

Vậy mình muốn hỏi là có nên tách hai con ra không vì mình sợ để chúng gần nhau như vậy thì chắc chúng... xử nhau suốt ngày quá, như thế có nên hay không?

Một câu hỏi nhỏ nữa là mình ỏ Thủ Đức nên mỗi lần cần mua đồ chuyên biệt cho cún như thuốc hay đặc biệt là muốn gửi cún để đi vắng mấy ngày thì phải chạy tuốt xuống tận Phương Anh Pet mart quận 6, xa quá. Bạn nào ở SG, mách mình xem có Pet mart nào gần trung tâm hoặc Thủ Đức thì càng tốt?

Cám ơn rất nhiều và mong nhận được hồi đáp của mọi người. Chúc năm mới vui vẻ. L/H: trungkienp@yahoo.com

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Có nghĩa là: Chúng đã giao phối? Bạn để cún giao phối tự nhiên như vậy thì khả năng mang thai cực kỳ cao. E rằng đã " dính" rồi. Còn hy vọng là chưa chửa, tách ngay chúng nếu bạn thực sự không muốn cún " có thai ngoài ý muốn"! Mong hồi âm.

trungkienp

Chao greenvet-hanoi. Bất ngờ vì nhận được hồi âm nhanh như vậy. Mình cũng không chắc là nó đã dính chưa, vì lần đầu nuôi chihuahua nên chưa có kinh nghiệm. Mình chỉ sợ ảnh hưởng đến sức khoẻ của cả hai con nếu chúng cư, liên tục... ấy như vậy.

Mình không có ý định cấm chúng sinh sản nên cứ để chúng nó tự nhiên như vậy. Nếu bạn đã nuôi chó chihuahua xin cho biết chăm sóc chó chihuahua mang thai và sinh em bé có khó không? Và no mang thai mấy tháng vậy ban?

Mong hồi âm. Xin cám ơn nhiều.