• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Có nên cho mèo uống sữa tươi

jolie_lê

Member
Dạo gần đây mình phát hiện em Bông rất thích uống sữa
mình có thử pha sữa Ông Thọ (sữa đặc có đường), hoặc có khi cho em nó uống sữa tươi Vinamilk tiệt trùng, nó đều khoái cả. Có khi sữa đặc có đường vừa chế ra đĩa, đang loay hoay lấy nước sôi , chưa kịp pha thì Bông đã thò mõm vào liếm lấy liếm để, có vẻ rất khoái chí !
Nhưng mình nghe nói cho mèo uống sữa như vậy là ko đúng, mèo sẽ dễ bị đau bụng :sick:
Mình ko rõ nó có bị đau bụng ko, vì lúc nào cho nó uống sữa nó cũng thích hết !
siêu thị gần nhà ko thấy bán loại sữa nào dành cho mèo cả, vậy mình nên cho nó uống sữa gì thì an toàn.
Mong các bạn trả lời giúp mình nhe !

Phu Dung

Moderator
Trên nguyên tắc là mèo ít khi tiêu hóa được sữa bò do thiếu một loại men tiêu hóa. Tuy nhiên rất nhiều mèo (kể cả trong phim của nước ngoài) vẫn uống sữa tươi, sữa đặc có đường. Hồi xưa mình cũng cho chúng nó uống sữa tươi hay ăn sữa có đường, cũng không thấy vấn đề gì cả. Tuy nhiên, có lẽ nên hạn chế việc ăn sữa đặc vì ngọt quá làm cho mèo dễ bị bệnh. Nếu nó thích uống sữa thì cho nó uống mỗi ngày một chút thôi, nếu không thấy có dấu hiệu rối loạn tiêu hoá thì OK rồi.

Chị mèo đi Coopmart Nguyễn Đình Chiểu ấy,em thấy ở trỏng có nhiều đồ ăn đồ uống thuốc men và phụ kiện cho chó mèo lắm.Chúc em Bông mạnh khoẻ!chúc chị mèo mạnh khoẻ!

snowy87

Member
2 bé nhà em cũng thích uống sữa tươi lắm, em để í là nó thích sữa tươi có đường hơn sữa nguyên chất ( không gì cả )

nhưng nếu mình lạm dụng quá, cho bọn nó uống nhiều thì lại nhanh chán ( chắc do ngấy) nên tốt nhất là cho uống theo đợt bọn nó mới háo hức.

thuongb14

Theo như mình học sinh học thì mèo k có enzim phân giải sữa, đừng cho nó uống sữa, mèo chỉ nên uống sữa pha loãng thôi nhá (nếu chúng chưa ăn đc cơm)

lululubu

Active Member
Mèo chỉ không phân giải được men lactoza trong sữa thôi, bạn có thể chọn mua sữa bột của người, loại dành cho trẻ sơ sinh không có chứa lactoza là được. Nhà mình thì vẫn cho mèo uống Dielac step 1 của vinamilk. Các bé uống rất ngoan và không có vấn đề tiêu chảy gì cả.

kekko

chăm sóc mèo con

Pudding nhà mình thì lại không chịu uống sữa dành cho mèo con(mình đang ở Nhật nên đồ cho pet nhìu kinh khủng) mình đang băn khoăn liệu uống sữa tươi có sao ko, vì có người thì cho là được, người thì nói không... mình nên làm thế nào đây,, hic
Pudding nhà mình mới được hơn một tháng, biết ăn đồ ăn rồi nhưng mình muốn cho uống thêm sữa cho có sức đề kháng, mua sữa đắt kinh khủng mà ko thèm uống..
Lại thêm nữa nhất định không chịu đi vệ sinh trông chậu dành cho mèo, mặc dù mình mua nhà vệ sinh cho mèo loai xịn nhất, toàn tè lên giường và tủ thôi.. hic hic, cả nhà giúp mình với...