• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

có bạn nào giúp mình với...gấp gấp

Mình mới đem 1 chú cún Bắc Kinh về, bà bán bảo 3 tháng nên mình mới mua. Ai dè bác sĩ thú y bảo chỉ mới hơn 1 tháng. Đem em ấy về được 2 ngày mà cho cháo em cũng ko ăn, cho cơm cũng ăn rất ít, uống sữa ít béo có đường (bác sĩ dặn) thì em nó bị tiêu chảy. Giờ mình cũng không biết cho em nó ăn gì nữa. Mình sợ để em nó nhịn lâu quá thì...:nailbitting:
Các anh chị em nào có kinh nghiệm trong việc này thì giúp mình với nha.^:)^^:)^^:)^

Nhá cơm rồi chộn với ruốc vụn thử cho nó ăn xem thế nào, may ra cải thiện được tình hình cho em nó.

quangnhoc

Member
đừng hốt hỏan bạn mua sửa bột dành cho chó pha một tí cho vô bình xem nó có bú không ! cứ từ từ không sao đâu ! hoặc cho ra dĩa lấy ngón tay chấm vào sửa và cho nó liếm ! cho uống ít thôi nha bạn

chienvet

Chuyên gia thú y
Ôi khổ

Chắc em nó còn nhỏ quá mà người ta đã tách ra khỏi mẹ nó nên nó còn nhớ mẹ nó đó. Thường thì phải 2 tháng tuổi người ta mới tách để nó cứng cáp hơn. Hi vọng nó sớm quen với nhà bạn và ăn dần dần.

Thu Huong

Member
Chó con 1 tháng chưa tự ăn được đâu, mình pha sữa và cho vô bình cho nó bú không à, sau đó có răng mới tự ăn được, hay bạn chịu khó mua bình có núm vú đút cho cún ăn nhé !

hot_dog90

Member
Tốt nhất là cứ lấy cơm nóng vo thành cục nhỏ rồi đút vô miệng nó.....có tí cơm nó cũng chắc dạ....em áp dụng theo kiểu gà nhà em. :D

meoluoi8x

Member
bạn thử cắt lọ thuốc nhỏ mạt ra ( lọ be tí ý) sau đỏ dổ sữa vào đó cho em ý ăn, trươc đây mình nuôi chó bé tí mình cũng làm thế chó nhà mình còn chưa mở mắt cơ, mình nuôi như thế các em đều ok hết , chứ ý cho em ý uống 2 bình ý 1 , sau đó nửa tiếng lại chop tiếp bạn nhé , trước khi đi ngủ bạn cho em ý uống nhiêu hơn , nhưng đửng để em ý uống nhiếu quá ,và đừng cho em ý uống nhanh ko sặc

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Mình mới đem 1 chú cún Bắc Kinh về, bà bán bảo 3 tháng nên mình mới mua. Ai dè bác sĩ thú y bảo chỉ mới hơn 1 tháng. Đem em ấy về được 2 ngày mà cho cháo em cũng ko ăn, cho cơm cũng ăn rất ít, uống sữa ít béo có đường (bác sĩ dặn) thì em nó bị tiêu chảy. Giờ mình cũng không biết cho em nó ăn gì nữa. Mình sợ để em nó nhịn lâu quá thì...:nailbitting:
Các anh chị em nào có kinh nghiệm trong việc này thì giúp mình với nha.^:)^^:)^^:)^
Bài này đã viết trên DĐ , nay xin gởi lại các điểm chính, bạn tham khảo :
Chó mới đẻ ra mà thiếu sữa mẹ thì phát triễn rất kém và còi cọc , có những trường hợp chó mẹ bị bệnh mất sữa thì cũng đành phải mua sữa cho chúng uống , nhưng không tốt bằng sữa mẹ .
Cần phân biệt hàm lượng chất béo trong sữa và hàm lượng đường latose trong sữa .
Khi chó con lớn dần và ngưng bú sữa mẹ (thời gian này từ 30-60 ngày tuỳ con) thì 1 loại enzyme trong đường tiêu hoá của chó là Lactase cũng từ từ ngưng sản xuất , khi bạn cho chó trưởng thành uống sữa , vì trong sữa thông thường bên cạnh chất đạm , chất béo còn có 1 hàm lượng đường lactose mà lúc này nhà máy tiêu hoá của chó ngưng sản xuất loại men lactase để tiêu hoá đường lactose .Do đó sữa có hàm lượng đường lactose cao sẽ không được tiêu hóa và gây tiêu chảy .(Bạn lưu ý điểm này)Cũng lưu ý thêm nếu trước kia chó chưa quen được uống sữa thì khi hàm lượng béo trong sữa cao cũng gây ra rối lọan tiêu hóa .
Như vậy là vẫn cho chó uống sữa được nhưng hàm lượng lactose và chất béo thấp .
Theo kinh nghiệm dân gian rang gạo cho vàng rồi nấu cháo , lấy nước cháo pha với sữa cho uống là tốt .
Nếu chó chưa được tập ăn thì chưa vội cho ăn cơm ngay, cho ăn dạng cháo đặc trước rồi từng bước chuyển qua cơm .
Nếu chó còn tiêu chảy trao đổi thêm BS thú y thuốc giảm tiêu chảy .
Cần lưu ý thêm cần bổ sung thêm chất điện giải pha trong nước uống, nếu chó tiếp tục tiêu chảy.
Trong thực phẫm cho chó mèo , batê gan là lọai chó khóai khẩu, nhử 1 chút ít xem sao, nên cho ăn từ từ nhé .
Nên giử ấm chó chó , tránh gây Stress cho chúng trong lúc này .
Xin chúc mọi điều tốt đẹp đến với chú chó cưng của bạn .

hồi chiều mình có đi mua sữa Bio cho nó,nhưng người bán dặn phải cho nó ăn viên A3 nghiền ra trước cho quen, rồi 2, 3 ngày sau mới cho uống sữa dặm. Mình cho em nó ăn thử, may mắn là nó chén sạch. Hy vọng nó sẽ từ từ ăn khỏe lên, cám ơn các bạn nhiều lắm

hơn 1 tháng bạn cũng có thể nuôi bộ được mà, nhưng quan trọng nhất là chế độ dinh dưỡng hợp lý, bạn cho cún ăn thêm cháo thịt nạc, nếu uống sữa có hiện tượng tiêu chảy cần ngưng ngay sữa.

Solero

Chó nhà mình cũng 1 tháng 10 ngày, mình cho nó ăn cơm với thịt bò thấy nó ăn cũng ngon lành nhưng nó ăn ít ko biết làm sao ko, mua sữa về pha lên nó cũng ko ăn mà chỉ liếm mấy cái là thôi. Mình hỏi chút là mình nên cho chó nhỏ như vậy cơm khô hay chan nước thịt vào để nó ăn

nếu chó bạn dưới 1,5 tuổi, bạn nên cho ăn bột dinh dưỡng cũa em bé, hiệu DIALAC thịt cà rốt vì trong bột có men tiêu hoá rất tốt cho chó con, và đầy đủ chất dinh dưởng, mình thường sử dụng, cho chó nhà mình khi đuoc 1tháng tuổi.

Chó nhà mình cũng 1 tháng 10 ngày, mình cho nó ăn cơm với thịt bò thấy nó ăn cũng ngon lành nhưng nó ăn ít ko biết làm sao ko, mua sữa về pha lên nó cũng ko ăn mà chỉ liếm mấy cái là thôi. Mình hỏi chút là mình nên cho chó nhỏ như vậy cơm khô hay chan nước thịt vào để nó ăn
Sau 1 thời gian thì mình cũng có chút kinh nghiệm, truyền lại cho bạn 1 phần.Bạn nên chia ra 1 ngày cho nó ăn khoảng 5-6 bữa.Cho chó con ăn cháo hơi đặc chút, có thể cho ăn thêm A3 đã nghiền nhỏ pha với nước (giống bột ăn dặm cho e bé vậy), nếu chó nhà bạn chưa cai sữa thì có thể cho uống thêm sữa Bio dành cho chó con pha thêm chút men tiêu hóa, uống ít thôi.Sau vài ngày thì bắt đầu tập cho ăn cơm, từng chút 1.Chúc bạn nuôi được chú chó khỏe mạnh

wanfu

mình cũng từng như bạn,để mình giúp cho bạn ra tiệm bán sữa bột mua 1 bịch bột Dielac loại ngũ cốc dành cho em bé mới tặp ăn,bạn về fa ra là được nhưng đừng fa=nước nóng mà fa=nước ấm nha cái bôt đó nó nóng lâu lắm.Nhưng nó đã ra tháng rồi bạn nên tập cho nó ăn cháo rồi ăn cơm là vửa rồi loại này là rẽ nhất mình mua có 20k mà bạn ra mua chắc cỡ 21k đó