• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

có ai biết cửa hàng chó và mèo ở đường đê la thành,gần trường đại học văn hóa không?

deconngonghinh

Hôm nọ mình tinh cờ đi ngang qua cửa hang chó mèo ở đó.họ có một đàn phóc rât xinh và 3 em mèo trăng.nhưng minh boăn khoăn không biết mấy em í co bị bênh gì không:day dreaming:
bạn nào từng có kinh nghiêm có thể cho mình biết được không.mình muốn mua 1 em mèo xù nhưng lại cứ ngại vì sợ nếu em có bệnh thi không thể chăm sóc được,:(

hôm nay mình vừa ở đó xong , mấy em mèo xù trắng gầy và kém lanh lợi quá , sợ về nuôi lại tiêu chảy , cũng không hỏi giá .

hathu08

Active Member
đấy là Shop chó mèo mà. mình cũng không biết chất lượng các em ấy ntn đâu,nhưng mà 1 lần mình vào có 1 em mèo Nga, em ấy vừa tắm xong,ị ra phân lỏng mà chị chủ cứ bảo là phân em ấy cứng,mà chị chủ đấy khéo mồm lắm đấy bạn ạ, bạn cần phải cẩn thận, các sản phẩm chăm sóc như sữa tắm, đi vs đúng chỗ... đều có nhưng mà đều bị BÓC GIÁ rồi. chắc là bóc ra chặt chém cho nó dễ :)

ngoc tram

Member
tớ cũng lo mèo bị bệnh sợ về nuôi không được nên không dám mua ở cửa hàng và chợ

keimoon

Member
Em cũng thường xuyên qua đấy theo dõi tình hình :D cũng ghét bà chủ ở đấy. Hôm em qua thấy có 3 em mèo trắng, nằm úp mặt xuống chuồng. Em buột mồm: "Thôi chết, ốm rồi" thì bà í bắn như tiểu liên: " ốm đâu mà ốm, nó ngủ đấy. mèo nhà cô toàn mèo nhập với mèo nhà đẻ, chả mua Trung Quốc bao giờ, làm sao mà ốm được" --> nhà đẻ quanh năm =)). Mà trông mấy đứa rõ mệt,nhỏ xíu, lông bết cả lại. Rụt rè hỏi giá, cô ấy bảo 1t 8:> . Chó thì em không rõ lắm

Hôm mình đến hỏi mua lồng. Bà ý bảo 550k. Mua thì mai đến lấy. Mình nghi ngờ nên hỏi lồng mới hay cũ. Bà ý nhìn mặt mình, rồi bảo: " lồng cũ, chị cọ sạch cho" rồi bà ý bảo "lồng này mua ở nước ngoài đấy" ----> TQ :)) =)) chết cười...

ban ơi shop chó mèo ở đấy đa số mang về đều bị đi nước ngoài hết đấy... đã vào VP rồi thì nên hỏi và tham khảo những người có kinh nghiệm đã từng chăm sóc các thú kưng thì tốt hơn...đừng ngốc nghếch mà đi ra shop mua...về hỏng hết đấy .thank

ngudaymuon

Active Member
Cai cửa hàng đó là cái nơi đày đoạ Lu ngố đấy. cách đây độ hơn nửa năm mình cũng ngu ngơ đi qua đó mua cái lồng về cho Xù nằm. Nhìn thấy Lu...bước lên xe rồi mà lại phải quay lại vì không cầm được lòng.
Bà chủ thì mồm mép bắn như tiểu liên khéo mồm kinh mà mặt thì gian ác. Lu nằm bẹp một chỗ, mắt thì lờ đờ, ở dưới đi toàn phân lỏng mà bà ý dám bảo đây là mèo chị nuôi đấy. :( Chị thích con này nhất nhà tình cảm lắm...abc các thứ.
Trời, con này chị nuôi mà nhìn như sắp chết thế này àh? Lông lá thì bết lại, người gầy xơ xác, lại còn đi tiêu chảy? Mình hỏi giá bà ý hét 1tr5, nhưng quả thực trong túi mình còn có 700k. móc hết ra cũng chỉ có cỡ đó. Thế mà bà ta bán, mà cũng may cho bà ý, cho Lu và cho cả mình nữa. Nếu không thì Lu chết lâu rồi.
Về nhà thì đúng Lu bị tiêu chảy nặng...Con mụ gian ác. Gần hai tuần sau Lu mới đỡ.
Chắc chắn là mèo ở đó toàn là bị câu trộm đem đến bán, ngoài Lu ra có khoảng bôn năm bé mèo nga trắng tinh tầm 4, 5 tháng cũng nằm ở đó. Từ đấy trở đi mình đã đi tuyên truyền khắp nơi về cái con mụ chủ dẻo mép đấy. Các bạn cạch nhà đó ra nhé. Mua về may thì cứu được, không thì chết chắc.

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Mình chưa bao giờ mua mèo ngoài các cửa hàng như thế này bao giờ. có chăng chỉ mua cát, thức ăn cho miu thôi. Mình khuyên các bạn không nên mua chó mèo ở ngoài hàng vì hầu như họ toàn nhập chó mèo ở TQ về thôi. Lúc mua thì bé bình thường, sau về nhà mình thì ốm lay ốm lắt (mình được chị hàng xóm khuyên câu này vì chị ý bị mấy lần rồi).

nguyenthuy

Member
Toàn chuyện cũ nói lại nhưng nghe vẫn thấy buồn. Thiết nghĩ thật khó có giải pháp toàn diện để giải quyết. Ko mua mèo thì chúng nó trước sau cũng chết ở đấy. Mà mua về, mấy đứa được may mắn như Lu của chị ngudaymuon, hay rồi bọn nó cũng ra đi với đống bệnh trên người. Trách bọn buôn bán mèo thất đức là một chuyện, mình căm lũ chính quyền ở đó nhiều gấp mấy lần. Cái bọn buôn mèo vì đồng tiền để sinh sống đã là một lẽ, còn chính quyền, chúng ta đóng thuế cho Nhà nước nuôi bọn nó để làm gì ko biết. Ức chế thật, đúng là cái bọn có mắt như mù, có tai như điếc, có mồm như câm. Cứ suốt ngày bàn cách này cách nọ để giải quyết, sau rồi đã làm đc gì chưa? Chó mèo nhập từ Trung Quốc vẫn tràn lan ở chợ Mơ, ở Hoàng Hoa Thám, Lê Hồng Phong, Trường Chinh,... Nếu làm tốt công tác ngăn chặn việc buôn bán này thì chúng ta đâu có phải ngày ngày chứng kiến những em mèo đáng thương nằm chờ chết, sống đời sống còn hơn địa ngục ở nơi đó....

lovedance

em cũng từng vào đó mấy lần. một lần tìm cái cho mấy e miu nằm nhưng bà chủ hét giá ghê quá không mua nổi. có người khác cũng hỏi mua mấy cái đấy rồi em thấy có vẻ như còn mặc cả được thì phải. lần sau thì mua cái xích mà tận 100k/2 cái. về miu nhà e vẫn xổng bình thường, thế rồi lại cũng bỏ xó. em cảm giác giá đồ ở đó như kiểu theo hứng của bà chủ ý.

Nhưng được cái ở đó khôgn thấy mùi mẽ lắm như bên Hoàng Hoa Thám . Buôn bán lèo tèo lìu tìu như thế mà vẫn sống được mọi người nhỉ .

[alex]

Member
Chỗ đó mới mở mà, chắc vẫn còn sống được vì chưa cạn vốn :D Cả nhà cứ tẩy chay là họ sớm ... dẹp tiệm

Thế mà cũng có ai mua hết mấy con mèo trắng con đấy , còn lại một con hôm kia mình thấy là đang sùi bọt mép ra rồi .

hathu08

Active Member
hic, hôm đó em thấy có ng Hàn Quốc đến mua 1 con mèo trắng với 1 con Phốc. Em mèo Nga trắng bé ti hin, lúc em đến là đang bị vật ra tắm mà nghe bà chủ lăng xê sợ luôn.
em nghĩ là người ta ko biết nên ng ta mới mua chị ah, vì những người không biết vietpet thì khó tìm mèo lắm, nhà người quen có nuôi thì cho thôi, không thì lại phải tìm chợ với các cửa hàng chứ biết tìm đâu được :(

bophuongqg

Các cửa hàng bán chó mèo TQ vẫn tồn tại được vì thật sự nó hoạt động theo kinh tế thị trường, hàng về thường xuyên và hết cũng rất nhanh, phải nói về hình dáng và giá cả là phù hợp, tuy nhiên các bạn nên nhớ nhiều loại như chó GSD chủ yếu là dân buôn chó mua, họ mua và lại bán lại với lãi xuất cao, khi chó về họ đã có mặt ngay để chọn. Đối với các bạn mua về nuôi thì hết sức thận trọng, chỉ nên mua chó trên 6 tháng hoặc 1 năm tuổi thôi, khi mua phải xem con nào khoẻ, tranh ăn tốt, bịt mồm nó vào xem có mũi chẩy ra không... Về nhà phải sử lý bằng kháng sinh đặc trị ngay, kể cả khi chưa phát hiện ra bệnh, nhiều bạn buôn, gột chó cũng sạt nghiệp, lao đao vì kinh doanh chó tầu, vì vậy khi mua chó tầu bạn phải có nhiều kinh nghiệm, và thông thường là phải đóng học phí, nếu mới nuôi tốt nhất chưa nên mua ngay chó, mèo tầu bạn ạ.

hoalinh

Member
Một lần mình ra cửa hàng đó chứng kiến vụ cãi nhau giũa người chủ bán hàng và khách hàng , nguyên nhân chỉ vì con chó của khách hàng đã mua bị đi ỉa chảy và chết , bà chủ nói rất khéo và đổ tại cho khách hàng mang đi khám bác sĩ thú y ....rằng là nó đi ỉa chảy em phải mang đến cho chị chữa , tại sao lại mang đến bác sĩ thú y ...chị sẽ cho uống thuốc B1 , thuốc ABC ....chị bán mèo 20 năm rồi chưa có một con chó nào chị bán mà chết cả ....trước khi mua chị đã nói em rồi nếu có vấn đề gì mang chó qua chị xem bềnh tình .....Cuối cùng khách hàng phải ngậm bồ hòn đi về mặc dù khách hàng cũng ko phải là người hiền lành , lôi kéo bạn bè và em trai đến để cãi nhau.

Nhà mình ở gần đây nên thường hay đi bộ ra đó xem mèo ,thỉnh thoảng có bắt gặp những con mèo rất đẹp như là mèo anh lông ngắn , mèo mặt tịt , mèo nga , mèo anh lông dài nhưng ko dám mua

cun0206

Member
Những cửa hàng chó mèo bên ngoài bây giờ họ chỉ nghĩ đến lợi nhuận thôi thời buổi kinh tể mà. Nếu các bạn cần mua mèo tốt nhất hãy tham khảo mọi người trên VP sẽ tốt hơn là mua của bọn buôn bán bên ngoài bạn ạ. Hơn nữa ở VP mèo rõ nguồn gốc nên không sợ mua phải mấy chú TQ nuôi vừa khổ mình mà lại làm giàu cho bọn tiểu nhân

hathu08

Active Member
Có một lần trót dại, mua Bin ở ngoài chợ Bưởi về vì nhìn yêu và thương quá, vậy mà cu cậu bỏ ăn rồi chết, kéo theo cả Còi và Bơ, từ đấy cạch, không bao giờ dám tơ tưởng đến chó mèo gì
Đây là ảnh em chụp hôm lang thang trên đường Phùng Hưng, ở đó cũng có vài cửa hàng bán mèo, chim cảnh...
Nhìn bọn mèo con tội quá

9669_9669

Member
Mình mua mèo ngoài chợ đúng 1 lần.Là thằng cu Bob.Đi quá thấy 1 mình nó nằm lẻ loi buồn tủi thương ơi là thương......thế là mua về.Lúc mua chị bán hàng quảng cáo kinh lắm.Nào là mèo non mới có 3-4 tháng thôi em ạ (Thế mà về đã thịt luôn Pink nhà mình rồi),nào là mèo đẹp thế này chị bán cũng tiếc lắm......định giữ lại để nuôi mà ko có thời gian.........Mua về việc đầu tiên mình phải làm là tắm cho Bob.....lông nó cứng kinh khủng........tắm xong lông vẫn cứng đơ......rận thì chạy như diễu binh ý.Và cái chính là nó bị đi ngoài.......phân thì vừa đi tối hôm trước hôm sau đã thấy bị mốc.Mình nuôi nó được có đến ngày thứ 2 thì nó đi mất nên cũng ko rõ còn có bệnh tình gì không.Nhưng theo mình thì..........nếu vô tình nhìn thấy 1 bé mèo đáng thương mà mình có khả năng mua và nuôi được thì cũng nên mua em ý về.......như thế khả năng sống của em ý còn cao hơn là ở lại mấy cái cửa hàng đấy.