• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Câu đối Tết

CookySaigon

Member
Nhức đầu...nghỉ giaỉ lao...thư giãn.

hổm giờ tìm mãi vần thơ...ý nhạc....để gieo vài nét thơ đối đáp cho vui nhà nhưng chỉ toàn là Bí ....nên dừng lại đọc và nghiền ngẫm ý thơ của các bác...bình dị,mộc mạc...rất nhiệt tình....phong phú....Xin các bác dừng tay dùng chén trà em tự tay pha....các bác nghỉ giải lao tí rồi ta tiếp nhé.... =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D>

tribm.ts

Member
Các bác ơi: Tiệc trà tan ta thời tiệc tửu ..

Biết rằng mấy hôm nay các bác "rộn" lắm rồi, nhưng bác nào còn thời gian ghé qua thì xin mời nâng chén. "Xuất đối dị, đối đối nan - ra đối dễ, đối lại khó" nhưng chưa bác nào chịu "gắp" thì em xin "cầm đũa" trước:
Câu này giản dị, nhân bản đúng tinh thần Việt pet: vui xuân mới không quên bạn Pet

quà xuân cho lũ chó

dieuthuy

Phó chủ nhiệm CLB cuối tuần Hà Nội.
Mặc dù câu này kg đối câu của bác được, nhưng câu của em cũng đưa ra được 2con vật như trong câu của bác ạ:

Ngửi Mùi chuối chín Khỉ thèm,hái ăn:D

dieuthuy

Phó chủ nhiệm CLB cuối tuần Hà Nội.
Mặc dù câu này kg đối câu của bác được, nhưng câu của em cũng đưa ra được 2con vật như trong câu của bác ạ:

Ngửi Mùi chuối chín Khỉ thèm,hái ăn:D

Đuổi Dần dốt nát , giữ nếp con Rồng, cháu tiên

Khủng long

Active Member
Chưa ổn nên đổi lại:

Mậu tí qua, chứng khoán đảo điên, nhiều đại gia - chuột sa hũ gạo
Canh dần đợi, đất đá ỉm im, phường đầu cơ - ngồi trên lưng cọp

Các bạn ơi tiếp tục đi!
Chào các anh chị . Lâu lắm KL mới ghé nơi đây , thấy vui quá . Cho KL bon chen vài câu góp vui với ạ .

Mậu Tí qua ,chứng khoán đảo điên .Nhiều đại gia "chuột sa chĩnh gạo ".
Kỷ Sửu tới , luật pháp vững vàng .Nhiều kẻ cum cúp " như chó cụp đuôi"

Hoặc :

Mậu Tí qua , chứng khoán đảo điên . Nhiều đại gia " chuột sa chĩnh gạo"
Kỷ Sửu tới, đất đai nghiêng ngả . Nhiều dân nghèo " ướt như chuột lột "

tribm.ts

Member
Mậu tí qua, chứng khoán đảo điên, nhiều đại gia chuột sa chĩnh gạo
Kỷ sửu này, xã hội ngổn ngang, đi đến đâu đầu trâu mặt ngựa
(hãi !)

tribm.ts

Member
Kì sửu này xã hội ngổn ngang, đi đến đâu đầu trâu mặt ngựa

Kỉ sửu này tân sinh con gái, rõ đúng là trâu nái ruộng sâu :-bd

( " Ruộng sâu trâu nái không bằng con gái đầu lòng" )

kimtiem

Chuyên gia thú y

Biết rằng mấy hôm nay các bác "rộn" lắm rồi, nhưng bác nào còn thời gian ghé qua thì xin mời nâng chén. "Xuất đối dị, đối đối nan - ra đối dễ, đối lại khó" nhưng chưa bác nào chịu "gắp" thì em xin "cầm đũa" trước:
Câu này giản dị, nhân bản đúng tinh thần Việt pet: vui xuân mới không quên bạn Pet

quà xuân cho lũ chó
Khà khà, câu này của bác quá ư là ... hãi, em xin mạo muội thử chơi nhưng chưa chuẩn lắm, mục đích vui là chính:

Đố mẹo chiều đông méo hả meo.

tribm.ts

Member
Tiếp sức với cả nhà VP những ngày cuối năm, tôi xin có bài “Tản mạn câu đối cuối năm” hầu chuyện mọi người:
Bắt đầu với câu đối Mao Trạch Đông gửi viếng Hồ Chủ Tịch năm 1969:

“Chí khí quán sơn hà, Việt Nam anh hùng duy hữu nhất
Minh tinh quang vũ trụ, Á Âu hào kiệt thị vô song”

Đây là một kiếu câu đối ca ngợi quen thuộc thường dùng trong các chùa chiền lăng mộ, hiếu hỉ.đề cao công ơn ân đức của các bậc anh hùng, vĩ nhân. Mao chủ tịch đã khéo léo lồng tên Bác vào hai chữ đầu của vế đối (qua phiên âm). Cùng một kiểu đối lồng tên, lồng địa danh như vậy ngày nay ở ta có ông Hà Sĩ Phu có những vế đối đề tặng rất hay, mời các bạn xem một vài câu đối của ông: Đây là câu đối đề tặng nhà thơ Phùng Quán:

“Nhất Quán tận can trường
Trùng Phùng lưu cốt cách”

Hay như một câu khác hay hơn đề tặng nhà thơ Hoàng Cầm (Bùi Việt Tằng) tác giả bài “Bên kia sông Đuống” nổi tiếng, Hoàng Cầm quê Song Hồ, Thuận Thành, Bắc Ninh còn gọi là làng Lạc Thổ:

“Khúc nhạc trong thơ, mỗi tiếng thêm say hồn Lạc Thổ
Câu thơ như vẽ, thiên thu còn đọng nét Đông Hồ”

Đây là kiểu đối lấy cảnh tả người, không ca ngợi trực tiếp, chỉ cần miêu tả tác phẩm để qua đó ca ngợi tác giả. Lời thơ ca ngợi thật diệu kỳ bay bổng.
Lại còn một kiểu đối khác mà theo tôi rất tình tứ, đưa đẩy thường gặp trong những cảnh gái trai. Tương truyền vua Lê Thánh Tông là vị Vua giỏi chữ, khi dả dạng về quê thấy cô thôn nữ đẹp bèn ra vế đối ẫm ờ bỏ lửng:

“Gạo trắng, nước trong, mến cảnh, lại càng thêm mến cả….
Cô gái đối lại:
“Cát lầm, gió bụi, lo đời, lo đấy hãy lo cho….

Một câu đối hoàn chỉnh mà bỏ ngỏ! Cô thôn nữ này sau trở thành Hoàng hậu, (Thân mẫu của vua Lê Hiến Tông.)
Đấy là chuyện vua chúa, còn trong dân thường một câu đối cũng rất tình tứ và nhã nhặn là vế đối của chị hàng phở. Chị này góa chồng nhưng vẫn còn mặn mòi có nhiều người ve vãn tán tỉnh. Đây là vế đối của chị:

“Nạc mỡ làm chi, em nghĩ chín rồi, đừng nói với em lời tái giá”

Vế đối này sử dụng toàn những từ có trong nghề bán phở: Nạc, Mỡ, Chín, Tái, Gía ,nhưng câu thơ vẫn đầy nhã nhặn và tình tứ. Cũng có nhiều vế đối lại của nhiều người làm nghề khác nhau, như ông bán tiết canh:

“Hành tỏi vừa thôi, khách hăng tiết đấy, hãy thêm cho khách đủ mùi răm!”

Hay như ông thầy thuốc:

“ Thuốc thang chưa đỡ, thày còn bốc nữa, không nghe thầy còn phải bóp xoa!”

Các vế đối sau đều sử dụng những từ chuyên môn, đối đáp đúng, nhưng rõ ràng câu thơ vẫn còn thô thiển không xứng tầm, vậy nên chắc đến bây giờ nàng vẫn còn chưa tái giá…(Chú ý: nàng này chắc chắn ở trong Nam bộ vì ngoài Bắc phở không có giá…bác nào có đ/k thì xem xem quán nào là quán của nàng – đến ăn ủng hộ ??? Thank!). Nhân đây cũng nói luôn: có ông Vietpet nào mà dùng toàn từ chuyên nghành nuôi chó mèo đối được thì chắc nàng tái giá đấy !
Một câu đối hay nữa cũng của dân thường ở mãi tận bên Tàu là câu đối của người buôn than, muối. Nghề này ngày xưa vốn là một nghề buôn có tính sống còn của người dân TQ nên quan lại thường hay nhũng nhiễu đòi ăn, có một ông quan thường hay bắt chẹt dân buôn muối mà lại luôn cho mình là quan hay chữ. Một lần khi bắt được người buôn nọ, người buôn xin ra một vế đối như sau:

“Than khứ diêm qui, hắc bạch phân minh sơn thủy hóa” dịch là:
“Than đi muối về, đen trắng rõ ràng hàng hóa từ rừng từ biển ”

Thật là một câu đối hay, rõ ràng, phân minh, như than như muối, như đen như trắng, như rừng như biển. Lời thơ như một dấu hỏi “phân minh như thế mà hà cớ gì lại bắt ??” đập vào mặt tên tham quan… Vế đối này là một trong những vế đối hay mà khó.
Ở Việt Nam ta còn có một thể loại đối hay dùng trong dân gian là vừa đối vừa chơi chữ hoặc vừa đối vừa nói trại. Kiểu đối này thường thì thanh thanh, tục tục kiểu như “ Đến Củ Chi..” “Vượt Cù Mông…” “Trai Hóc Môn…”Gái Gò Công..” “Thầy dạy sinh..” “Cô tiểu thương ..” ..vv mà các bạn chắc ai cũng biết. Bỏ qua yếu tố thô tục thì kiểu đối này cũng hay, dí dỏm và thông minh. Nhẹ nhàng hơn có câu đối như câu đối năm Giáp tí:

“Giáp tí thì Giáp, giáp tí thôi, thôi đừng có giáp”
Trong câu này riêng chữ “tí” được dùng với ít nhất là ba nghĩa: tí (tẹo), tí (chuột), tí (ti), Lại có một kiểu câu đối nữa là chơi chữ Việt Pháp, Việt Anh, khá thú vị thời thuộc Pháp như:

“Hai chân duỗi thẳng Đơ (2)
Sáu cỗ xe xúm Xít” (6
)

Hoặc như:
“Chó gâu đi cắn trộm, Lợn ỉn ốm nằm nhà” (go,ill)

Những năm trước còn có một kiểu đối dạng “hô khẩu hiệu” đọc lên thấy “nhàn nhạt” nhưng nay dân tình hình như đã thực tế hóa hơn nên ít người còn viết…(“Nhàn nhạt” nhưng nhiều khi thấy “nhơ nhớ” !!!)
Trở lại với các câu đối xưa, trước đây có cụ Nguyễn Khuyến là ra nhiều câu đối hay nhất nhưng bản thân tôi ngưỡng mộ nhất là các câu đối của Cao Bá Quát. Ông là người tài ba nhưng cao ngạo ngang ngược đầy cá tính:

“ Thập tải luân giao cầu cổ kiếm, Nhất sinh đê thủ bái mai hoa”

cà đời chỉ có cúi mình trước hoa mai. Vế đối hay nhất của ông theo tôi là vế đối khi ở tù:

“Một chiếc cùm lim chân có Đế, ba vòng xích sắt bước thì Vương”

khẩu khí của câu thơ thật kiêu hãnh cho thấy một bậc trượng phu quân tử khí tiết tài ba, coi Đế Vương chỉ ở dưới chân mình - ở dưới chân chỉ bọn thấp hèn, cản trở, dùng hai từ “một" và “ba” là hai từ chỉ số lượng nhỏ đầy ý coi thường….giống như kiểu “..ba đồng một mớ đàn ông..”.
Còn các câu đối tết, đối xuân từ xưa tới nay thì nhiều vô kể, câu nào cũng hay cũng đẹp, và cũng theo cảm nhận riêng: có một câu đối đi vào lòng người nhất, câu đối này không có Tết, không có Xuân, không Giao thừa không Nguyên đán mà vẫn tràn ngập vẻ rộn ràng của xuân, vẻ đầm ấm của tết, đầy đủ sắc màu, âm, mùi, hương vị của ngày Tết, đó là:

“Thịt mỡ, dưa hành, câu đối đỏ
Cây nêu, tràng pháo , bánh chưng xanh”

Một câu đối Tết giản dị đầy chất Việt, qua đây cũng xin cám ơn tác giả của câu đối này.

kimtiem

Chuyên gia thú y
Mậu tí qua chứng khoán đảo điên, nhiều đại gia chuột sa hũ gạo

Câu này trong bối cảnh đón xuân, yêu cầu bạn đối có con vật và một thành ngữ tục ngữ là OK.

Mời huynh đệ !

Sáng nay cầm tờ báo Tuổi Trẻ đọc trang 2 có tin dẹp phố " ông bà ĐỒ" ở Văn Miếu, tự dưng thấy cảm thương sao cho niềm tự hào 4000 năm văn hoá, buồn quá vào đối với bác " chum" có lẽ vui hơn.

Hihi, bác làm bản " tin trong nước" thì em xin làm " tin quốc tế" nhé:

Tết Trâu này chiến tranh loạn lạc, Ô BA MA lên đoạn đầu đài

tribm.ts

Member
.........................................

Bác Kim tiêm chơi thâm thật, vế sau ..không ai cãi được, dựa vào ý bác tôi xin xuất đối:

Tết trâu này, có anh trâu mới

(mới=new=tân)

kimtiem

Chuyên gia thú y
Mạn phép bác " chum" viết tiếp " tản mạn cuối năm" cho thêm phần long trọng:

Một câu đối được khá nhiều người biết nhưng đôi khi chưa rõ cội nguồn, xin tóm lược vài ý chính: Khi Ngô thời Nhiệm bị quân vua Gia Long bắt và đưa ra pháp trường, Đặng trần Thường vốn là bạn học nhưng thường đố kỵ với ông hôm đó làm chủ trường xử ông , đã ra câu đối:

Ai công hầu, ai khanh tướng, trong trần ai, ai dễ biết ai.

Không hề sợ hãi ông ung dung tiếp lại:

Thế Chiến quốc, thế Xuân thu, dù thời thế, thế nào vẫn thế.

Phan Huy Ích em rể ông can ngăn nên sửa là "Gặp thời thế,thế thời phải thế" tuy nhiên ông nhất quyết không sửa; sau này chúng ta thường hay hiểu lầm và quen sử dụng " gặp thời thế...." chứ cụ Hy Doãn Ngô thời Nhiệm thì " Dù thời thế, thế nào vẫn thế".

Nguyễn đăng Đạo đỗ trạng nguyên năm 1698 (310 năm rồi nhỉ) được đi sứ sang nhà Thanh; Sứ thần nhà Thanh rủ rê ông và sứ của Cao ly ( Hàn Quốc) đi thưởng lãm ngắm trăng, hoa trong vườn ngự uyển, tức cảnh sinh tình cũng như là muốn thử tài các sứ, sứ Thanh ra vế đối:

Xuân tiêu phong nguyệt, nguyệt tân hoa sắc, phong tống hoa hương, hương tuỳ sắc, sắc tuỳ hương, hương hương sắc sắc mãn xuân tiêu, tương tư khách tưởng tương tư khách......" Trăng gió đêm xuân, trăng nhuộm màu hoa, gió đưa hương lạ,hương theo sắc, sắc theo hương, hương hương sắc sắc tràn đầy đêm xuân, khách tương tư nhớ khách tương tư".

Sứ Hàn quốc đối tiếp:

Tùng viện trúc mai, mai sinh long diệp, trúc hoá long chi, chi ty diệp, diệp ty chi, diệp diệp chi chi liên tùng viện, hữu tình nhân thức hữu tình nhân. ...." Mai trúc lầu tùng, mai chồi lá đẹp, trúc nảy cành xinh, cành liền lá. lá liền cành, cành cành lá lá sát lầu tùng, người hữu tình hiểu người hữu tình.

Tiếp đó Đặng Đạo xin đối:

Hạ nhật cầm thi, thi ngụ ngã tình, cầm thích ngã tính, tính viện tình, tình viện tính, tính tính tình tình thư hạ nhật, tri âm nhân thức tri âm nhân. ...." Đàn thơ ngày hạ, thơ ngụ tình ta, đàn hoà tâm tính, tính nương tình, tình nương tính, tính tính tình tình thoả thuê ngày hạ, người tri âm hiểu người tri âm.

Hihi, hay dở thì tuỳ mỗi người cảm nhận nhé, tạm dừng & hẹn gặp lại.:wave:

tribm.ts

Member
.... buồn quá vào đối với bác " chum" có lẽ vui hơn.

Hihi, bác làm bản " tin trong nước" thì em xin làm " tin quốc tế" nhé:

Năm hết tết đến bác KIM xuất câu này, càng nghĩ càng thấy NHỌN, cả buổi chiều không làm gì được cứ luẩn quẩn với câu của bác đúng là THÂM ngược ĐEN xuôi ! Tạm đối bác câu này vậy:

Tết trâu này chiến tranh loạn lạc, Ô BA MA lên đoạn đầu đài

Mậu tí hết loài người ngẫm nghĩ, chuột chù đưa chó trắng về quê

(1946-chó trắng; 1961-trâu đen)

kimtiem

Chuyên gia thú y
Nhân dịp GSD 2 miền Nam Bắc cùng thành lập CLB nên em xin mượn ý để tiếp cho câu:

Tết trâu này chiến tranh lọan lạc Ô ba ma lên đọan đầu đài.

Đó là:

Xuân Tý nọ Việt Pet xôn xao, Gi ét đi ( GSD) công thành danh tọai.

Hi cả nhà đi đâu hết rồi nhỉ, sao chỉ có em và bác CHUM đối ẩm thế này , tham gia cho rộn ràng vui xuân mới đi chứ.
Chào.:wave:

Tomy-SP

Member
Tập làm..ông Đồ...nhèm

quà xuân cho lũ chó
Mới lò dò vào VP nhưng cũng lấy tinh thần...e hèm...vào bon chen với các trưởng lão. Có gì thất thố xin các bậc tiền bối đánh cho 2 chữ Đại xá.:nailbitting:

Vui xuân mới không quên bạn Pet
Tiễn Tết qua chẳng bỏ Ace Trimp.

Có tý quà xuân cho lũ chó
Thêm tỵ thịt đông biếu... đám mèo

Tomy-SP

Member
Từ "Xỉu"...sang Trâu

......
..................................................
Mậu Tý qua, chứng khoán đảo điên, nhiều đại gia chuột sa chĩnh gạo
Tiếp tục đi cả nhà ơi...gần đến rồi...
Bác Trimp.ts ra câu đối...hóc quá Đã Tý...lại Chuột.
Làm liều một câu cho nó...gần gần.

Kỷ Sửu tới, kinh tế lao đao, lắm con nợ cầy cuốc như Trâu.

Tomy-SP

Member
Nhân đà khí thế...Xuân

Nhân đà khí thế Xuân, xin ra một câu trên tinh thân VietPet:blusshing:
Xuân về, anh em hai miền chung tay xây VietPet

tribm.ts

Member
Nhân dịp GSD 2 miền Nam Bắc cùng thành lập CLB nên em xin mượn ý để tiếp cho câu:

Tết trâu này chiến tranh lọan lạc Ô ba ma lên đọan đầu đài.

Đó là:

Xuân Tý nọ Việt Pet xôn xao, Gi ét đi ( GSD) công thành danh tọai.
Kỷ trâu này Phú xoáy phởn phơ, Ép Xì Ai ghi vào sách đỏ

kimtiem

Chuyên gia thú y
Mới lò dò vào VP nhưng cũng lấy tinh thần...e hèm...vào bon chen với các trưởng lão. Có gì thất thố xin các bậc tiền bối đánh cho 2 chữ Đại xá.:nailbitting:

Có tý quà xuân cho lũ chó
Thêm tỵ thịt đông biếu... đám mèo

Làm giám khảo:

Từ đầu đến giờ mới thấy được câu nghe hay hay ... nhưng chưa hay, thật ra đối phú thì thường được du di dăm ba chữ, còn như đối thơ thì đúng là phải như bác CHUM đã trình bày phần trên, câu từ rất ít, nghiêm ngặt trong việc gieo vần, ý thơ chặt, đã rền thì phải vang đã nền thì phải nẩy; thế thì về ý câu của TO MY rất đạt, tuy nhiên do bác CHUM chọn thế cờ triệt gần buộc rồi, nên cơ hội còn lại rất ít, hic... thế mà cũng đem đố, chán bác thiệt, giám khảo có vài phân tích để ACE cùng nhau động não cho ra câu đối nhé:
Ai cũng có thể hiểu câu của bác CHUM gieo vần có thanh: T T B B B T T; thế thì chúng ta cần 1 câu có thanh: B B T T T B B, dễ nhỉ , ấy nói vậy mà không phải vậy, công việc của chúng ta ở đây ngoài việc chọn cho được 2 con vật có trong giáp thì còn phải kiếm ra được 1 mùa trong tứ thời bát tiết có thanh T, đấy nó rối là ở đây nè, bởi vì 4 mùa xuân, hè, thu, đông thì mùa xuân Bác đã dùng rồi, còn lại thì chỉ có thanh B thôi, ấy nhưng vưỡn còn 1 mùa nữa đó là mùa HẠ thanh T, thế thì chúng ta có được 1 chữ rồi, trong 12 con giáp thì bác đã chọn TÝ có thanh T, thế thì chúng ta lại phải kiếm con gì có thanh B chứ, loại hết thì chúng ta còn: dần, thìn, thân, mùi hết, ấy vậy là lại phải lục lọi cho ra 1 EM nào xứng tầm mà gom vào, hihi mệt chưa quý vị, nhưng chưa hết đâu 3 chữ cuối " cho lũ chó" cũng là việc đáng phải bàn vì từ "cho" và từ " chó" ôi !!! lại chán bác lần nữa, chơi chữ ở phần này "quá ác" nhưng nếu là em thì em sẽ "nhân cách" cho nó luôn đó là "cho chú chó", lỡ mết rồi thì "ngủ" luôn cho đỡ mệt, hihi
Vài lời dông dài, mục đích là gợi ý để trang câu đối xôm tụ, mong ACE cùng tham gia nhé; riêng phần ban giám khảo sẽ có phần thưởng cho ACE nào có câu hay nhất, với phần quà trị giá gần 1.000.000.000vnd

Chào:wave: