• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cái hẹn lịch sử với người Thái Lan.

CENTIMET

Member
Cent viết bài viết này để khơi gió cháy bùng ngọn lửa đam mê của bạn, khơi dậy niềm tin,tự hào dân tộc VN mình.

Tôi biết Người THái LAn đang theo dỏi chúng ta, họ đang cười nhạo vì cái sự bồng bột rối ren trong nội bộ , nhưng tôi biết chắc rằng họ rất nể ta vì cái Tôi của người VN mình là bất khuất ..cái tôi vĩ đại của người VN!..

Kỉ niệm sinh nhật lần thứ 100 của FCI ( năm 2011) , là ngày ta giành lại thương hiệu chó xoáy Việt Nam bằng cách hạ đọ ván họ trên đất Pháp..

Nơi mà Mango( chó PQVN) đã từng làm nên lịch sử :

Chó Pq của chúng ta đã được "đỉnh cao tuyệt đối" của các chuyên gia chó giống thế giới nhìn nhận từ thế kỹ thứ 19!
Chó PQ là giống chó đầu tiên trên thế giới dự thi.
và thắng giải ở Lille (Pháp) và Anvers (Bỉ)

Người Thái lấy đi rất nhiều từ tay chúng ta , cướp danh hiệu nước mắm PQ, trái Thanh long, chó PQ..v.v

Chúng ta sẽ thắng họ ở Pháp, 03 năm không phải là dài, cũng không phải là ngắn nhưng sẽ đủ cho người đam mê chó PQ.

Vì danh dự của VN trên đấu trường Quốc Tế, vì tương lai chó PQ...mong không lai tạp với chó Thái Lan vì mục đích kinh tế hay thoả sức sáng tạo..ĐÓ là đường sai !

Vấn đề ở đây đặt nặng : gian khổ, cam go....có gian lao...mới có tự hào!

Những ai từng tự hào về ông cha chúng ta ...hãy vững niềm tin!!!

Centimet..kính gởi!

yennhi

Member
Cent viết bài viết này để khơi gió cháy bùng ngọn lửa đam mê của bạn, khơi dậy niềm tin,tự hào dân tộc VN mình.

Tôi biết Người THái LAn đang theo dỏi chúng ta, họ đang cười nhạo vì cái sự bồng bột rối ren trong nội bộ , nhưng tôi biết chắc rằng họ rất nể ta vì cái Tôi của người VN mình là bất khuất ..cái tôi vĩ đại của người VN!..

Kỉ niệm sinh nhật lần thứ 100 của FCI ( năm 2011) , là ngày ta giành lại thương hiệu chó xoáy Việt Nam bằng cách hạ đọ ván họ trên đất Pháp..

Chó Pq của chúng ta đã được "đỉnh cao tuyệt đối" của các chuyên gia chó giống thế giới nhìn nhận từ thế kỹ thứ 19!

Người Thái lấy đi rất nhiều từ tay chúng ta , cướp danh hiệu nước mắm PQ, trái Thanh long, chó PQ..v.v

Chúng ta sẽ thắng họ ở Pháp, 03 năm không phải là dài, cũng không phải là ngắn nhưng sẽ đủ cho người đam mê chó PQ.

Vì danh dự của VN trên đấu trường Quốc Tế, vì tương lai chó PQ...mong không lai tạp với chó Thái Lan vì mục đích kinh tế hay thoả sức sáng tạo..ĐÓ là đường sai !

Centimet..kính gởi!
Thấy anh Cent hùng hồ quá, đùng có boom căn quá nha anh, nổ bùum àh...;;)...!

Thấy anh như vạy pé Nhi em đây cũng háo hức quá :dancing::p

Việt Nam quyết thắng:beer:beer:beer

nqd123

Member
Bác này chơi hay đây!
Tôi ủng hộ bác và đưa ra một sáng kiến (dù chưa thích giống Phú Quốc như bác).
Đó là: có thực mới vực tốt đạo; bác hô hào đi, mỗi thành viên VP ủng hộ đưa giống chó thuần Việt này có thể đạt được cái gì đã mất như bác kêu gọi thì mỗi tháng, mỗi người gửi vào quỹ bảo tồn giống chó PQ 2.000đ/tháng giao cho bác và một vài anh em có điều kiện ở Phía Nam (tôi nghĩ là trong đó điều kiện thích nghi và nhiều yếu tố khác phù hợp với giống này hơn). Các bác chọn lọc, nuôi dưỡng và dạy dỗ một số lượng cá thể nhất định, lựa chọn những con xuất sắc nhất với tiêu chuẩn chó PQ để kịp 3 năm nữa đi thi thố!
(Có thể số tiền ủng hộ quỹ hằng tháng của mỗi thành viên VP có thể cao hơn chút đỉnh cho phù hợp hơn, các bác cứ đưa ra phương án cụ thể) Tôi tin rằng tinh thần đam mê, máu tự hào dân tộc, có thể việc ra đời quỹ sẽ có ý nghĩa đó bác à! Nó thiết thực và gắn trách nhiệm chúng ta với nhau!
Mạo muội tham gia! Nhưng sẽ ủng hộ tối đa! Vì một điều rất ý nghĩa!

- Phương án đóng góp có thể là = (số đầu tư con giống + tiền nuôi dưỡng hằng tháng + tiền huấn luyện + tiền rủi ro nếu có cá thể chó chết bệnh) /(số thành viên VP x tỷ lệ% hưởng ứng (các bác dự báo)) tính cho 3 năm và chia cho 36 tháng.

Thủydx

Member
Tôi hoàn toàn ủng hộ ý kiến của bạn nqd123. Để có thể biết sơ bộ số lượng người hưởng ứng, đề nghị ACE ai ủng hộ thank bạn nqd123 một cái nhé.
Thân.

whiteowl

Member
Ủng hộ phong trào nuôi chó PQ không lai tạp :)

Tiện có bác nào ở HN có chó PQ thuần chủng, bán rẻ cho mình không nhỉ :)

Hoan2008

Member
Mấy hôm nay, tôi luôn theo dõi các topic xung quanh về chó Phú Quốc. Vì am hiểu về nó rất ít, nên không dám mạn đàm. Nay ở khía cạnh này, lòng tự tôn dân tộc thấy bùng phát. Thực ra, không phải mình ganh đua với người Thái, mà cái chính là chó Phú Quốc của mình hoàn toàn xứng đáng được cả thế giới công nhận, chỉ có điều sự quan tâm và đầu tư của chúng ta hơi bị ... lãng quên thôi. Vậy nên, giờ đây, với những người có lòng nhiệt huyết như cent, thầy Biện, AQ101, taivenh, soi_lua và nhiều người khác nữa, cùng với sự hỗ trợ của Hiệp hội chó giống Việt Nam, tôi tin là chúng ta sẽ làm được.
Tôi ủng hộ ý kiến của bạn nqd123. Vậy, mọi người cần có đề án cụ thể, đưa ra kế hoạch cụ thể. Tôi tin là rất nhiều người sẽ đóng góp để có kinh phí thực hiện.

Thủydx

Member
Như vậy là khả quan lắm rồi, mới hô hào 2 tiếng mà anh em ủng hộ ào ào thế này thì làm sao có chuyện không thành công được.
Sau khi có con số sơ bộ về số người ủng hộ, anh em nên lên một kế hoạch cụ thể và hoạch toán mức kinh phí, từ đó kêu gọi anh em ủng hộ và thành lập quỹ, chẳng lẽ mấy ngàn anh em VP mà không nuôi dạy được mấy chú PQ nên người sao? Phải không cả nhà.
Chào thân ái.

Đính chính nhé, bác Thuỷdx. Nuôi chó thì làm sao để cho nó thành.... người đây? Lại phải nhắc lại câu của mấy ông cán bộ trong ngành giáo dục: Làm sao cho chó phải ra chó, Phú Quốc phải ra Phú Quốc.... Hê hê!
Về chủ đề chính: Giơ hai tay ủng hộ.
Hy vọng là các bác dám làm và phải có kế hoạch/đề án cụ thể và khoa học. Tôi nghĩ có thể làm một cái đề án đưa lên trước, để anh em tham khảo và nhận xét.

TheAnh-3H

Member
hay quá bác ơi , bài tiểu luận của bác thật đã làm cho những người nuôi chó PQ phải tự hào về chó của họ , bác đã tiếp thêm sức mạnh cho những người co' dam mê chó PQ , em chân thành cảm ơn về bài tiểu luận đó .

johns

Member
Minh hoàn toàn đồng ý cách của bác nqd123. Có gì cứ thông báo cho toàn thể ACE VP

Về hình dáng, nhiều chó ở Việt Nam mình được nhiều người chơi chuyên nghiệp gọi là chó Phú Quốc thấy giống hệt chó Thái. Nếu ai tham khảo ảnh về chó bên các diễn đàn của người Thái cũng sẽ thấy nhiều con giống hệt chó Phú Quốc. Người tinh ý có thể nhận ra nhưng cũng không có một cơ sở vững chắc nào giả sử như chỉ cần một đặc điểm: chó PQ có năm ngón chân còn chó Thái có 4!

Do đó để tạo được "thương hiệu" riêng, Chó Phú Quốc cần nhấn mạnh vào đặc điểm mà chó Thái không có hoặc chưa đăng ký! Vậy theo mọi người con chó PQ mang đi thi sẽ là con chó thế nào?

Centimet..kính gởi!
Ba năm trước đã có những người như thế này, Sắp đến thời điểm mà bác ấy nói rồi, không biết liệu Prd có thắng được Trd không nữa. Theo ý kiến riêng em thì chắc là khó lắm đấy. Thực tế không thể phủ nhận.

my_lucky

Active Member
Em chưa bao giờ nuôi Phú Quốc, cũng chẳng am hiểu gì về chó Phú Quốc nhưng cứ động vấn đề vè máu đồng bào là người em cứ rừng rực hết cả lên.Nếu có ai đó có ý tưởng nào đó để cả thế giới phải biết về chó phú quốc của Việt Nam ta thì em cũng xin ủng hộ một tay, miễn sao là điều ước mơ của tất cả anh em ta về thương hiệu chó Phú Quốc trở thành hiện thực.Thân!

Scoobydoo

Member
Một cây làm chẳng nên non, 3 cây chụm lại nên hòn núi to.
Trên con đường dẫn đến thành công không có dấu chân của những kẻ hẹp hòi. Hì............

Đang góp 1 phần rất nhỏ bé và đang đợi để được nghe hai tiếng " Phú Quốc " được hô vang trên đấu trường quốc tế đây anh Cent :).

Đang góp 1 phần rất nhỏ bé và đang đợi để được nghe hai tiếng " Phú Quốc " được hô vang trên đấu trường quốc tế đây anh Cent :).
Sợ rằng hy vọng lắm thì thất vọng nhiều thôi bạn ạ. Bạn phải nhìn vào thực tế. 100 năm trước con Chuối và con Xoài đạt giải cao nhưng khi đó các giống chó khác như GSD, Rottwieler, Doberman, Malinois... nó như thế nào, còn bây giờ bạn nhìn xem chúng đã phát triển và hoàn thiện đến như thế nào rồi. Trong khi đó con chó Phú Quốc vẫn đang loay hoay trên đường tìm kiếm lại hình ảnh xưa. Nói ngay như người láng giềng của chúng ta là con Xoáy Thái, nó đã phát triển và hoàn thiện rất nhanh. Vậy nên kết quả như thế nào thì chắc tôi, bạn và nhiều người khác cũng lờ mờ đoán ra.

Nhưng dù sao tinh thần màu cờ sắc áo vẫn quan trọng hơn, mặc dù rất bi quan nhưng từ sâu trong thâm tâm tôi vẫn hy vọng...

soidongbang

Member
:)):)):)) Thấy ông có vẻ thần tượng mấy con TRD, vậy ông có thể cho tui biết nó có gì hay ho vậy ??? :)):)):))

:D Ông tưởng 100 năm trước GSD, Rot, Dob, Malinois ... tụi nó là chó hoang hết àh .:))

Ba năm trước đã có những người như thế này, Sắp đến thời điểm mà bác ấy nói rồi, không biết liệu Prd có thắng được Trd không nữa. Theo ý kiến riêng em thì chắc là khó lắm đấy. Thực tế không thể phủ nhận.
Sợ rằng hy vọng lắm thì thất vọng nhiều thôi bạn ạ. Bạn phải nhìn vào thực tế. 100 năm trước con Chuối và con Xoài đạt giải cao nhưng khi đó các giống chó khác như GSD, Rottwieler, Doberman, Malinois... nó như thế nào, còn bây giờ bạn nhìn xem chúng đã phát triển và hoàn thiện đến như thế nào rồi. Trong khi đó con chó Phú Quốc vẫn đang loay hoay trên đường tìm kiếm lại hình ảnh xưa. Nói ngay như người láng giềng của chúng ta là con Xoáy Thái, nó đã phát triển và hoàn thiện rất nhanh. Vậy nên kết quả như thế nào thì chắc tôi, bạn và nhiều người khác cũng lờ mờ đoán ra.

Nhưng dù sao tinh thần màu cờ sắc áo vẫn quan trọng hơn, mặc dù rất bi quan nhưng từ sâu trong thâm tâm tôi vẫn hy vọng...

tran van hoan

Active Member
Em chưa bao giờ nuôi Phú Quốc, cũng chẳng am hiểu gì về chó Phú Quốc nhưng cứ động vấn đề vè máu đồng bào là người em cứ rừng rực hết cả lên.Nếu có ai đó có ý tưởng nào đó để cả thế giới phải biết về chó phú quốc của Việt Nam ta thì em cũng xin ủng hộ một tay, miễn sao là điều ước mơ của tất cả anh em ta về thương hiệu chó Phú Quốc trở thành hiện thực.Thân!

Bạn này có máu đồng bào rất giống mình , ví dụ như bóng đá Việt Nam thì chẳng bao giờ xem và theo dõi , nhưng cứ chẳng hạn như có giải đấu ở khu vực đông nam á hay châu á thì cứ có Tuyển Việt Nam đọ súng và nhất là đọ súng với Thái Lan thì hầu như không bỏ theo dõi trận đấu nào . Việt Nam vô địch chó PQ sắp được vang danh , mong mơ ước của tất cả anh em yêu quí con chó PQ trở thành hiện thực .

Tôi thì tôi chẳng thần tượng gì TRD cả, ông cũng không hiểu ý tôi rồi. Ý tôi nói là thử xem 100 năm nay những giống chó GSD, Rot, Dob, Malinois ... tụi nó phát triển và hoàn thiện như thế nào rồi? Và so sánh sự phát triển và hoàn thiện của con chó Phú Quốc của chúng ta xem thế nào. Liệu với những bước phát triển như thế thì liệu con chó Phú Quốc có giữ được ngôi vương cảu 100 năm trước không?