• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cách làm tai chó dựng đứng

pinmoi

Member
Chuyện là mình có 1 e PQ gần 2 tháng nhưng vì mới nuôi nên không biết làm thế nào để tai nó dựng đứng lên,xin các bác có kinh nghiệm chia sẽ chỉ bảo e với,cách cho ăn như thế nào và khẩu phần ăn là gì để tai e nó dựng đứng lên
Vô cùng cảm ơn các bác

huuloc108

Member
Hai tháng thì tai PQ chưa dựng. Khoảng 3 tháng trở lên nó sẽ dựng thôi, yên tâm. Chó PQ thì dể nuôi, bạn ra PQ xem, họ toàn cho cơm, canh, cá... nó ăn thấy ham... Tai dựng đứng hết... Chẳng sao cả.
Nếu bạn cưng cho ăn thịt trộn cơm, thịt cho nhiều vào, cho gặm xương heo , bò... hoặc mua viên canxi cho nó uống...xương chắc, tai dựng, lông mướt...
Chiều chiều ra chổ mấy anh hủ tiếu gỏ đó, mua xương về, cho nó ăn...mỗi tuần cho ăn vài trứng vịt lộn... ôi thôi, mau lớn, đẹp luôn...

vinhxuanminh

mình cũng mới nuôi chó phú quốc được ít tháng thôi.Mình thấy cách hiệu quả nhất để làm cho tai mau dựng đó là dán băng keo.Bé Heo nhà mình 4,5 tháng rồi mà tai chưa dựng,chỉ sau 2 ngày dán băng keo hiệu quả thật bất ngờ...
Cách làm như sau: Bạn mua 1 cuộn băng keo 2 mặt hoặc loại gì đó cũng được.Quấn băng keo quanh phần đầu của tai,,ít thôi nhé,khoảng hơn 1 vòng là được...tốt nhất là cuốn ngay phần nếp gấp(chỗ tiếp giáp phần tai bị cụp xuống đó)nếu tai bị cụp quá nhiều.Khi dán xong bạn sẽ thấy tai nó dựng lên hoặc là thẳng ra phía trước,để vài ngày tháo băng keo ra là nó dựng tới khi nào chết thì thôi.

pinmoi

Member
mình cũng mới nuôi chó phú quốc được ít tháng thôi.Mình thấy cách hiệu quả nhất để làm cho tai mau dựng đó là dán băng keo.Bé Heo nhà mình 4,5 tháng rồi mà tai chưa dựng,chỉ sau 2 ngày dán băng keo hiệu quả thật bất ngờ...
Cách làm như sau: Bạn mua 1 cuộn băng keo 2 mặt hoặc loại gì đó cũng được.Quấn băng keo quanh phần đầu của tai,,ít thôi nhé,khoảng hơn 1 vòng là được...tốt nhất là cuốn ngay phần nếp gấp(chỗ tiếp giáp phần tai bị cụp xuống đó)nếu tai bị cụp quá nhiều.Khi dán xong bạn sẽ thấy tai nó dựng lên hoặc là thẳng ra phía trước,để vài ngày tháo băng keo ra là nó dựng tới khi nào chết thì thôi.
Bạn có thể hướng dẫn chi tiết hơn 1 chút cho mình được không,có hình nửa thì hay lắm,mình chỉ dán băng keo thôi không cần có cái gi nẹp hết hả bạn

vinhxuanminh

Bạn có thể hướng dẫn chi tiết hơn 1 chút cho mình được không,có hình nửa thì hay lắm,mình chỉ dán băng keo thôi không cần có cái gi nẹp hết hả bạn

quấn băng keo quanh vòng tròn đen đó,ít thôi nhé nếu không khi tháo ra sẽ bị rụng nhiều lông.Không cần cái cuộn băng màu trắng dùng để cố định tai như trong hình đâu.chúc thành công.

emily_vn

Member
Bó tay với mấy ông hướng dẫn. Cách này chỉ áp dụng với những chú chó được "CẮT TAI", vd như doberman, Pitbull, nghĩa là tai nó tự nhiên là cụp, nhưng chủ muốn có tai dựng cho đẹp.
Các giống như PQ, GSD...ko cần làm vì bản chất của chúng là tai sẽ vểnh lên, chó con từ 3-5 tháng tai sẽ vểnh lên hết. Sau thời gian đó mà tai các giống như PQ, GSD...chưa dựng thì coi như là hỏng. Chả ai đi bó tai với những con chó ko bị cắt bao giờ. Bạn chủ Topic cũng đừng bó tai PQ, người ta cười cho đó.

Thanhmk

Member
Bó tay với mấy ông hướng dẫn. Cách này chỉ áp dụng với những chú chó được "CẮT TAI", vd như doberman, Pitbull, nghĩa là tai nó tự nhiên là cụp, nhưng chủ muốn có tai dựng cho đẹp.
Các giống như PQ, GSD...ko cần làm vì bản chất của chúng là tai sẽ vểnh lên, chó con từ 3-5 tháng tai sẽ vểnh lên hết. Sau thời gian đó mà tai các giống như PQ, GSD...chưa dựng thì coi như là hỏng. Chả ai đi bó tai với những con chó ko bị cắt bao giờ. Bạn chủ Topic cũng đừng bó tai PQ, người ta cười cho đó.
Mình khẳng định bạn chưa bao giờ phải sử lý các trường hợp không nên tai của GSD.
Thật ra đối với GSD không dựng tai cần tìm nguyên nhân của nó thì mới có biện pháp hiệu quả, còn với Phú Quốc mình chưa sử lý bao giờ, nhưng có thể không khác GSD là mấy, điều quan trọng bạn Vinhxuanminh phải nắm rõ độ tuổi dựng tai của PQ, khi nào chưa cần nóng vội, khi nào cần dán băng keo, các bạn đã nuôi PQ nên tham gia với bạn VXM. Chúc VXM thành công.

pinmoi

Member
Mình nghĩ nếu chó 1 chú chó PQ nuôi tầm 5 tháng và bổ xung canxi đầy đủ mà tai không dựng thì nếu dán băng keo mà tai dựng thì củng hay,vì trước đây mình có nuôi 1 e PQ được hơn 5 tháng nhưng tai không dựng,biết đó là 1 lỗi nhưng không lẽ vì vậy mà không thương e nó nửa thì tội nghiệp nên mình mở topic này nhằm học hỏi cách làm tai dựng từ các bạn có kinh nghiệm,
và cảm ơn bạn VXM củng như các bạn đả có hướng dẫn phương pháp làm tai chó PQ đứng lên
Chúng ta ai củng muốn có 1 chú chó đẹp mà

pinmoi

Member
Mình khẳng định bạn chưa bao giờ phải sử lý các trường hợp không nên tai của GSD.
Thật ra đối với GSD không dựng tai cần tìm nguyên nhân của nó thì mới có biện pháp hiệu quả, còn với Phú Quốc mình chưa sử lý bao giờ, nhưng có thể không khác GSD là mấy, điều quan trọng bạn Vinhxuanminh phải nắm rõ độ tuổi dựng tai của PQ, khi nào chưa cần nóng vội, khi nào cần dán băng keo, các bạn đã nuôi PQ nên tham gia với bạn VXM. Chúc VXM thành công.
Theo bạn phương pháp để làm tai GSD dựng lên không khác gì PQ vậy bạn có thể hướng dẫn cách làm tai GSD dựng của bạn cho mình học hỏi được không
cảm ơn bạn

vinhxuanminh

mình chỉ có ý tốt muốn giúp chủ topic thôi.cách dán tai này mình tham khảo trên diễn đàn này.Tối về nhà mình gửi ảnh chó mình trước và sau khi dán tai cho mà xem.bạn không biết thì đừng nói.

pinmoi

Member
cảm ơn các bạn mình nghĩ mỗi người có 1 phương pháp riêng,nếu cùng nhau chia sẽ và rút ra kinh nghiệm thì mọi người sẽ có 1 chú chó ưng ý với những ưu điểm của riêng nó

pinmoi

Member
mình bổ sung cho e nó bằng thuốc canxium dành cho người được không,vì mua viên canxi mắc quá giá tới 150k 1 hộp,còn canxium có 85k thôi

pinmoi

Member
Qua hình ảnh bác VXM đưa ra thì cách dán tai tỏ ra có công hiệu nhanh và tỉ lệ thành công củng cao,cảm ơn bác VXM nhé
Còn ai có cách nào có thể chia sẽ cho mình và mọi người với