• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cách huấn luyện chó khi người lạ gọi không chạy ra?

Làm thế nào để luyện cho chó khi chủ gọi thì mới ra, còn người lạ gọi thì không chạy ra ạ?

ngoclap68

Member
Mình cũng đang tham khảo cách huấn luyện này!
có người bảo: mình gọi bé ra rồi cho bé 1 miếng thức ăn
nhờ người khác gọi ra rồi người đấy cho bé ăn đòn( dã man)

Người khác gọi ra rồi mình cho bé ăn đòn nghe có vẻ hợp lý hơn nhỉ. Không thì cùng lắm bé chỉ sợ người đó thôi, người khác nữa lại như cũ. Chả biết đúng không :D

andyaus155

Active Member
Người khác gọi ra rồi mình cho bé ăn đòn nghe có vẻ hợp lý hơn nhỉ. Không thì cùng lắm bé chỉ sợ người đó thôi, người khác nữa lại như cũ. Chả biết đúng không :D
Người khác gọi mà mình cho nó ăn đòn, thì lần sau nó thấy người khác thì mừng, thấy mình thì chạy.
Cách như bạn kia nói đúng đó, là kêu ai gọi nó lại rồi đánh nó thì lần sau nó thấy người lạ không dám đến mừng nữa, nhưng như thế làm chó sợ người lạ và trở nên dữ để tự vệ với người lạ.

ngoclap68

Member
Cách huấn luyện này chỉ dùng cho chó to thôi!
chứ chó bé! huấn luyện kiểu này bé không theo người nữa, không đáng yêu nữa;))

Người khác gọi mà mình cho nó ăn đòn, thì lần sau nó thấy người khác thì mừng, thấy mình thì chạy.
Cách như bạn kia nói đúng đó, là kêu ai gọi nó lại rồi đánh nó thì lần sau nó thấy người lạ không dám đến mừng nữa, nhưng như thế làm chó sợ người lạ và trở nên dữ để tự vệ với người lạ.
Cho ăn đòn mức độ nào hả bác? Mức độ vừa phải kích thích bản năng tự vệ của nó đủ để nó phản ứng lại bằng cách cắn người ta... và từ đó về sau cứ người lạ mà gọi là nó lao ra cắn?

Hay mức độ nặng để nó cứ nhìn thấy người lạ là cúp đuôi chạy mất?

Mà làm sao biết căn để đánh như thế nào là nhẹ, là nặng, là vừa phải????

Sao không dùng thức ăn. Chủ gọi mà chạy ra thì cho ăn thức ăn ngon. Nhờ vài người lạ gọi, chó chạy ra thì người lạ cho ăn đồ ăn ngửi thì thơm mà ăn vào thì cay đắng. Vài người và vài lần như thế thử xem ;)

Nhưng quan trọng hơn là làm sao để cún thật gần gũi với chủ, có lòng tin tuyệt đối vào chủ và quấn quít bên chủ thì người lạ có dụ thế nào nó cũng phớt lờ mà đi cạnh chủ thôi

ngoclap68

Member
Cho ăn đòn mức độ nào hả bác? Mức độ vừa phải kích thích bản năng tự vệ của nó đủ để nó phản ứng lại bằng cách cắn người ta... và từ đó về sau cứ người lạ mà gọi là nó lao ra cắn?

Hay mức độ nặng để nó cứ nhìn thấy người lạ là cúp đuôi chạy mất?

Mà làm sao biết căn để đánh như thế nào là nhẹ, là nặng, là vừa phải????

Sao không dùng thức ăn. Chủ gọi mà chạy ra thì cho ăn thức ăn ngon. Nhờ vài người lạ gọi, chó chạy ra thì người lạ cho ăn đồ ăn ngửi thì thơm mà ăn vào thì cay đắng. Vài người và vài lần như thế thử xem ;)

Nhưng quan trọng hơn là làm sao để cún thật gần gũi với chủ, có lòng tin tuyệt đối vào chủ và quấn quít bên chủ thì người lạ có dụ thế nào nó cũng phớt lờ mà đi cạnh chủ thôi
cách của bác là người lạ cho ăn không ăn! còn đây bác ấy hỏi là cách người lạ gọi không theo
đánh nhẹ hay nặng là tuỳ loại chó
bạn nên oánh vừa đủ cho bé biết đau nhưng lại không đau quá!
khi chủ gọi lại ngoài cho ăn phải vuốt ve và tâm sự với bé
còn phần trên em chịu không hiểu bác nói gì

Thế theo bạn chó chạy theo người lạ vì cái gì?
Và không chạy theo người lạ vì cái gì?
Như thế nào là đánh vừa đủ biết đau nhưng lại không đau quá? Cụ thể là tác dụng lực bao nhiêu N, vào vị trí nào?

Căng quá :D chắc là đánh chó cũng theo cảm giác thôi, dần dần sẽ có cảm giác, sẽ biết thế nào là vừa, em thì thường đánh vào mông chó, ít khi đánh vào đầu, có đánh thì cũng chỉ gọi là phẩy phẩy qua, doạ doạ để chó biết là đang bị đánh, sợ thôi, chứ cũng chả đánh mạnh bao giờ, thi thoảng lắm lắm có chó mới về chưa nghe lời mới quật cho cái vào mông khiến nó rít lên 1 cái.
Em có đứa bạn có chó đã từng qua huấn luyện, bình thường thì nó thân thiết với mọi người, bạn bè lên vuốt gọi vẫn ok, nhưng khi chủ bảo ngồi im đấy chẳng hạn, bạn nó gọi mỏi mồm nó cũng chỉ nhìn nhìn.

emily_vn

Member
Chó qua huấn luyện thế là thường bạn ah. Nếu gặp con có thần kinh tốt, kẻ vừa bị nó tấn công vẫn có thể vuốt ve nó nếu được chủ nó đồng ý. Hoàn toàn đứng im :)

đánh đòn bằng cách dùng cây tre đập dập,để ngay lòng bàn chân hoặc kẽ ngón chân,kéo 1 hit.lần sau khỏi chạy:),ác quá, giỡn thôi:p