• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cách chơi mới cho những người yêu GSD

Hiện này số người sở hữu GSD khá là đông, nhưng sân chơi cho những người GSD gọi là khá ít ỏi vậy chúng ta lên làm gì...Theo mình được biết, GSD của Anh Em nuôi hiện tại đến từ nhiều nguồn khác nhau,

- Tự nhân giống
- Mua tại các trại có tiếng
- Mua tại các địa phương nhân giống có danh tiếng như Thái Bình, Hưng yên.
- Cho nhập Trung Quốc.
- Chó nhập Đức, hoặc Bố mẹ nhập Đức về đẻ.

Đối với GSD nhập đức giá thành khá cao, co thể nhiều bạn sinh viên hoặc những người kinh tế chưa đủ mạnh không thể sở hữu, và gần đây mình sang trang web VSV đọc được rằng, 1 con chó muốn tham gia thi thì phải nộp 2.000.000 nếu không phải là thành viên VSV. Thật là khủng khiếp....

Nay mình nảy xinh ra 1 ý kiến... Anh Em yêu GSD trên Vietdog, Vietpet... tự tổ chức một sân chơi riêng. Như các buổi offline chẳng hạn, chó chúng ta không cần giấy tờ, chó chúng ta không cần nhập đức. Chó chúng ta chỉ cần là GSD đẻ trong nước, hay nhập trung quốc hay đơn thuần là yêu gsd có 1 chú GSD F1, F2, F3 chúng ta mang đến chới và thi thố với nhau. Chúng ta không cần đóng góp gì cả, chúng ta chỉ cần mang chó đến offline với nhau tự thi thố với nhau và cuối cùng là tự giao lưu an uống với nhau...Chúng tan đến Với GSD là gì.... là Yêu GSD.... Đam Mê....Kết nối tình yêu và lòng Đam Mê...Vậy thì tại sao chúng ta cứ phải mất thêm chi phi thi thố hay tham gia hội này hội nọ... Chúng ta không cần trọng tài.... chúng ta cần 1 cái bảng...chúng ta cần 1 hòm phiếu....chúng ta chơi với nhau tự bình chọn cho những con chó của nhau.......

Nói chung quy lại mục đích của mình muốn trong cuộc chơi này là.... Mang lại niềm vui cho Anh Em đang nuôi GSD mà không cần phải là GSD nhập Đức 1000USD. Chúng ta đến với nhau, mang chó GSD ( đẻ trong nước, tự nhân giống, nhạp trung quốc ...) đến chơi với nhau... giao lưu chia sẻ...Chúng ta cùng nhau tự nhân giống theo cách chơi của chúng ta...rồi những con chó của chúng ta cổ thể đem đi tặng cho những bạn có hoàn cảnh khó khăn không có chó.....

Anh Em hãy góp ý.....Anh Em hã chia sé ý kiến... riêng mình.. sẽ đóng góp 1.000.000 trong buổi offline đầu tiên để anh Em làm quen và giao lưu bia bọt...

cuongtb

Member
Hi ..hi lâu mới thấy chú em mình viết bài trên diễn đàn, nhưng quan điểm của chú anh thấy chưa đủ, nó chỉ đúng với 1/3 vấn đề mà thôi. Anh có ý kiến với chú thế này :

1-Có một số người nuôi GSD làm Pet, đơn giản chỉ cần nó là bạn, khi căng thẳng trong công việc hoặc trong cuộc sống dắt con chó đi dạo hoặc chơi đùa với nó để xả tret,nhưng trong số này cũng đã có 2 trường phái. 1 là chỉ cần là con chó mà ai nhìn cũng gọi là GSD hoặc con chó lai...hay gì cũng được miễn là nó ngoan dễ bảo,thay một người bạn, người vợ, người chồng, một ông xếp...để khi cáu mình có thể mắng mà nó không cãi lời , hay khi mình vui dắt nó đi dạo nó vẫn phải đi mặc dù đang muốn ngủ. 2 là dù làm pet không thi thố với ai nhưng con chó vẫn phải có "CHẤT" nếu không phải nhập từ Đức, bố mẹ ông bà có giải, hai con chó đẻ trong nước thì cũng phải có nguồn gốc và có hình thể đẹp không kém cạnh gì những GSD tham gia thi thố ở các giải trong và ngoài nước. Những người nuôi ở ý 1 nhánh 2 này họ cũng không quan tâm tới thi thố vì đơn giản họ chỉ nuôi cho vui hoặc để thể hiện cái chơi của mình thôi

2-Những người nuôi GSD chỉ vì đơn giản họ thích nó, có GSD là được, không quan trọng nguồn gốc hay F1, F2 ,...gì cả, họ tụ lại với nhau, giao lưu với nhau đơn giản vì mọi người cùng chung sở thích, mà những buổi như thế chú gọi là Off đấy

3- Những người nuôi GSD vì đam mê dòng chó này, nên với họ con chó nào cũng chưa hoàn hảo cả, họ tham gia các "HỘI" này , CLB kia là để giao lưu, tìm hiểu và tổ chức các cuộc thi để chứng tỏ các GSD mà mình nuôi. Từ đó lựa chọn ra những GSD tiêu biểu để nhân giống với mong muốn những thế hệ kế tiếp sẽ hoàn hảo hơn những thế hệ GSD trước. Với người Đức họ mất hơn trăm năm cho vấn đề này, bây giờ một số nước nuôi dòng này cũng đang học tập theo. Điều này lý giải tậi sao giải vô địch Thế Giới không quan trọng với người Đức, mà họ coi giải toàn nước Đức mới là giải vô địch thế giới của họ. Bởi vì GSD do người Đức lai tạo và hoàn chỉnh nó theo ý mình chơi thế nên các nước thành viên mang GSD đến tham dự thi với họ chứ họ việc gì phải thi với những thành viên chơi theo họ

Thế nên ý kiến chú đưa chỉ nằm ở 1 trong 3 nhóm này thôi. Nhị Lang Thần nói đúng đó "..

Chúng ta muốn có 1 cuộc thi qui mô, chuyên nghiệp, đòi hỏi đầu tư không ít tâm huyết, sức lực, tiền của nhưng chỉ muốn người khác chịu còn chúng ta không muốn chung tay góp sức.
chúng ta muốn có những con chó đẹp, chất lượng cao nhưng không muốn chia sẻ gánh nặng kinh tế với những người tốn bao nhiêu tiền của, thời gian, công sức để mua chó giống đem về VN rồi lại chăm nuôi gây dựng ra chó con cho chúng ta chơi.
chúng ta suốt ngày đòi hỏi với cả thắc mắc là tại sao con GSD VN cũng như trình độ chơi GSD của dân chơi VN mãi không sánh được với các nước khác khi chỉ biết loanh quanh với mấy em GSD xấu, lỗi, bệnh tật, nguồn gốc xuất xứ không rõ ràng.
chúng ta muốn nhiều lắm, đòi hỏi nhiều lắm nhưng lúc cần cống hiến với đóng góp thì chúng ta né tránh, chỉ muốn người khác làm còn chúng ta chỉ chờ hưởng thụ.

Còn vấn đề chú nêu :Tự bỏ phiếu bình chọn ư..đã nuôi tạp phế lù thì bỏ phiếu cái gì đây. Chưa kể bất cứ con chó nào đều đẹp trong mắt của chủ nó.

gai9x

bác cuongtb nhà chỗ nào tb đấy bác?. bác cho e cái địa chỉ để e đến học hỏi kinh nghiêm.e cũng ở tb ;););););)

cuongtb

Member
bác cuongtb nhà chỗ nào tb đấy bác?. bác cho e cái địa chỉ để e đến học hỏi kinh nghiêm.e cũng ở tb ;););););)
Nhà mình ở cạnh UBND xã Phú Xuân TP Thái Bình, khi nào đến alo cho mình nhé

hungvuong1

<font color="Orange"><strong>Chuyên gia huấn luyện
Lâu rồi không có dịp vào tham gia cùng diễn đàn Vietpet. Hôm nay vào đọc được bài của bạn Cuongtb, tôi thấy rất tâm đắc với suy nghĩ của bạn. Cuộc chơi nào, sân chơi nào cũng cần phải có định hướng chuẩn mực và đúng đắn theo một luật chơi. Trên hết, cần có sự hi sinh và cống hiến của tất cả những người chơi. Chỉ có như vậy, cuộc chơi, hay sân chơi mới có thể tồn tại. Mong rằng sẽ có nhiều hơn nữa những người chơi có cùng suy nghĩ và quan điểm chơi như bạn Cuongtb. Nếu được như vậy, thì bất cứ cuộc chơi nào, hay sân chơi nào cũng sẽ đều đem lại cho chúng ta niềm vui và như thế thú chơi của chúng ta mới thật sự có ý nghĩa.:))

Xin lỗi tất cả mọi người vì em chen ngang bài này một chút. Chắc mọi người cũng đã biết trong thời gian qua có một loạt bài kiểu như này nhưng không phải do LeQuangThang viết mà là do một ai đó đánh cắp nick của anh này viết bậy bạ làm ảnh hưởng đến phong cách chơi của anh do vậy em xin mọi người chớ comment để tránh xảy ra những hiểu nhầm không đáng có. Em xin chân thành cảm ơn!!!