• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cách đề phòng đi ngoài cho chó con!

chenliuguang

Cả nhà ơi giúp Em với. Hiện giờ Em đang du học ở Trung Quốc và Em muốn nuôi một bé golden. Bây giờ đã tìm được chỗ bán chó tốt rồi, nhưng cái chính là Em sợ mang về chăm chó con rất dễ bị đi ngoài. Nhờ mọi người trên diễn đàn ai biết thì chỉ giáo giúp Em cách chăm sóc cho chó con để tránh bị đi ngoài hay các bệnh về đường ruột mới ạ! Em cám ơn!

chó thì làm sao tránh khỏi đi ngoài hả bạn...nhất là cái tật hay liếm lung tung...chó con đề kháng kém hơn chó lớn nên đễ mắc phải thôi...
cách tốt nhất là bạn vệ sinh chuồng trại, nhà của thật sạch sẽ..đừng để cún ăn uống linh tinh...
nếu cún bị dính tiêu chảy rồi thì tùy vào mức độ nặng nhẹ mà chữa thôi...nhẹ như phân sống thì cho cún uống mem tiêu hóa<1/2 gói trôn với 1 bữa>
chúc bạn chăm cún khỏe mạnh..

Loo

Member
Rối loạn tiêu hóa là từ dùng chung cho các bệnh đường ruột.
* Mức độ nhẹ là sình bụng, ăn không tiêu. Nguyên do: thức ăn khó tiêu, ăn nhiều quá. Cách chữa đơn giản là uống nước trà gừng, cấy men đường ruột (men sống Subtyl, men nước Enterogermina,...). Có lãi cũng gây tiêu chảy, đi phân sống.
* Mức độ nặng hơn là nhiễm trùng đường ruột do ăn thức ăn bị ôi thiu. Cách chữa tốt nhất là đem đi BSTY để tiêm kháng sinh và thuốc bổ, liều lượng nặng nhẹ tùy theo tình trạng bệnh và tùy trọng lượng con chó.
* Mức độ trầm trọng là bị nhiễm vi khuẩn Ca rê, Parvo do không tiêm phòng. Tỉ lệ sống cao hay thấp là do phát hiện bệnh sớm để đi BS, sơ cứu tốt, và còn do thể lực của con chó.
Bạn đừng quá lo lắng vì sợ nó đi ngoài nhiều. Khi con chó của bạn lớn hơn, nó sẽ có đủ sức đề kháng bệnh tật. Và bài học nào cũng có cái giá của nó! Phải trải nghiệm bạn mới có kinh nghiệm. Rồi bạn sẽ rất hạnh phúc với đàn chó tinh khôn và khỏe mạnh!