• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các loại chó Berger (full)- Ai mê Berger vào đây

chimenfr

Member
Đọc tren forum thấy các bác ko phân biệt duoc các loại berger , nên lập topic này để giới thiệu. Bác nào có chó đẹp thì post lên khoe luôn nha. Nếu có thiếu sót gì thì AE bổ sung ý kiến chứ đừng chửi nhá

1. Berger Úc ( ko biết dịch làm sao luôn vì nguyên văn nó là Berger Australien d'Amérique)

Con đực : 51-58cm , 25- 36kg
Con cái : 46 - 53 cm , 18 - 27kg

2. Berger Úc Kelpie

Đực 46 -51 cm , 11-25kg
Cái 43 - 48cm, 11-25kg

3. Berger Bỉ Groenendael

Đực 60 - 66cm , 28 -30kg
Cái 56 - 62cm , 20 - 25kg

4. Berger Bỉ Laekenois

Đực 60 -66cm, 28 - 30kg
Cái 56 -62 cm, 20 - 25kg

5. Berger Bỉ Malinois ( loại này rất thông minh và hay được sử dụng trong hàng ngũ cảnh sát tại châu âu)

Kích cỡ giống loại trên

6. Berger Bỉ Tervueren

Kích cỡ như trên

7. Berger Thụy Sỹ Trắng

Đực 60-66cm 30- 40kg
Cái 55 - 61cm, 25 -35kg

8. Berger Catalan ( Gốc Tây ban nha)

Đực 47 - 55cm , 17 -18kg
Cái 45 - 53cm, 15 - 16kg

9. Berger Anatolie ( Gốc Thổ nhĩ kì)

Đực 74 - 81 cm , 50 - 65kg
cái 71 - 79 cm , 40 - 55kg

10. Berger Trung Á ( Gốc trung á - Nga)

Đực 65 - 69cm, 43 - 45kg
Cái 60 - 62cm, 43 -45kg

Sẽ tiep tục update, hnay làm tới đây thôi mệt rồi

chimenfr

Member
Ko biết tại sao ko edit được topic. Mod nào vào xem thì gộp lại giùm fat, thanks

11. Berger Iceland

Đực 46cm , 10 - 15kg
Cái 42cm, 10 - 15kg

12. Berger Beauceron - gốc Pháp

Đực 65 - 70 cm, 30 - 40 kg
Cái 61 - 68 cm , 30 - 40kg

13. Berger Bergame - Gốc Ý

Đực 55 - 63cm , 32 - 38kg
Cái 54 - 61 cm , 26 - 32kg

14. Berger Brie - Gốc Pháp

Đực 62 - 68 cm, 30 - 40kg
Cái 56 - 64 cm

15. Berger Croatia - Hrvatski ovcar

Đực/cái 40 - 50 cm, 15 - 20kg

16. Berger Krast - Krazski Ovcar
gốc Yougolasvie
Đực 57 - 63cm , 30 - 42kg
Cái 54 - 60cm, 25 - 37kg

17. Berger Maremme et Abruzzes gốc Ý

Đực 63 - 73cm , 35 - 45kg
Cái 60 - 68cm, 30 - 40kg

18. Berger Russie Méridionale gốc Nga

Đực 65 - 72cm,, 55kg
Cái 62 - 66cm, 45kg

19. Berger Pyrénées mặt nhẵn - Gốc Pháp

Đực 40 - 54 cm , 10kg
Cái 40 - 52cm

20. Berger Pyrénées lông dài

Đực 40 - 48cm, 10kg
Cái 28 - 46cm

Hnay tới đây nghỉ, còn khoảng chục loại nữa á cac pác

monowar

Member
Em thích nhất là con Gôc páp nhìn nó rất Dữ tợn và màu Lông rất đep....
Nhìn còn này em thấy còn khoái hơn con GSD ehhe.

Chân thành Cảm ơn bác Hungsaigon mong bác giới thiệu thêm nhiều ảnh nữa cho AE chiêm ngưỡng

chimenfr

Member
Chân thành Cảm ơn bác Hungsaigon mong bác giới thiệu thêm nhiều ảnh nữa cho AE chiêm ngưỡng
Hungsaigon là ai dzay bác ????

them đi bác, bây giờ em mới biết có nhiều loại beger như vậy đấy
cảm ơn bác

ectasy

Member
có câu này ko biết có nên nói thẳng ko. nếu có gì ko phải mong mọi người và bác chủ topic bỏ qua nhé. thứ 1 chẳng có 1 giống nào tên becgie cả. đó là do việt nam mình quen gọi. thứ 2 mấy giống bác post ở đây đâu phải có tên đc thế giới công nhận đàng hoàng mà bác. chú chó màu trắng to là giống Great Pyrenees, chú chó lông xù dài che cả mắt kia là old english sheep dog, chú chó ảnh thứ 2 của bác hình như rất dễ nhận ra hình như la giống bernese montain( việt nam gọi là tam sắc) . nếu là giống chăn cừu thì nhiều lắm . nhưng nếu là chó chăn cừu thi ko phải con nào cũng gọi là becgie đâu ạh. vì theo tên gọi GSD viết tắt German sheep dog mà việt nam mình quen gọi là begie. mong bác tra cứu lại tránh anh chị em hiểu nhầm

có câu này ko biết có nên nói thẳng ko. nếu có gì ko phải mong mọi người và bác chủ topic bỏ qua nhé. thứ 1 chẳng có 1 giống nào tên becgie cả. đó là do việt nam mình quen gọi. thứ 2 mấy giống bác post ở đây đâu phải có tên đc thế giới công nhận đàng hoàng mà bác. chú chó màu trắng to là giống Great Pyrenees, chú chó lông xù dài che cả mắt kia là old english sheep dog, chú chó ảnh thứ 2 của bác hình như rất dễ nhận ra hình như la giống bernese montain( việt nam gọi là tam sắc) . nếu là giống chăn cừu thì nhiều lắm . nhưng nếu là chó chăn cừu thi ko phải con nào cũng gọi là becgie đâu ạh. vì theo tên gọi GSD viết tắt German sheep dog mà việt nam mình quen gọi là begie. mong bác tra cứu lại tránh anh chị em hiểu nhầm
Mình cũng đang tự hỏi chó ta ViệtNam cũng gọi là Becgiê vì thấy nhiều con cũng giống lắm , nói chung giống nào cũng gọi là becgiê ? không hiểu becgiê là tiếng gì có phải nó nghĩa là" con chó" không nhỉ ? nếu nghĩa là con chó thì đúng rồi con nào cũng là con chó .Mong được giải đáp .Thân chào !

To chimenfr
Cảm ơn bác về những bức ảnh và thông tin khá hay, Bác cho em hỏi Bác sưu tầm những hình ảnh và thông tin này từ đâu ạ? Nếu từ Net bác có thể cung cấp Link được không ạ?
Em chỉ muốn biết thông tin chính xác chứ sợ lại tin vô cớ lắm ạ? :D

Becgiê là tiếng pháp bạn ah còn GSD la tiếng anh nói chung đã là các dòng GSD thì người bản xứ đều cho rằng loại chó của mình là tốt nhất

Theo mình thì GSD là chỉ một dòng becgie của đức chứ không thể dùng từ GSD để nói chung được vì bản thân nó là viết tắt của từ German shepher dog mà.

duc_NA

Member
thực ra becgie là tiếng pháp để chỉ giống chó chăn cừu.còn GSD là tên gọi giống chó chăn cừu có nguồn gốc của Đức.một tí hiểu biết nghe lỏm của em:D

vo si dai

Member
tôi cũng đồng ý với bác locthovang việt nam mình gọi becgie thật sự từ Berger khg có. Ở đây mình chỉ nói chuyện về con chó chăn cừu Đức thôi. cứ như thế này thì hiểu lầm hết. Nói như bác locthovang rất đúng chắc becgie là con chó cho nên tất cả đều được gọi là becgie.

PHAM VAN THANH

tim chi berger duc va truong day cho

toi dang can giong cho berger duc tot va truong day cho, cac bac co biet thi gioi thieu dum nhe.CAM ON NHIEU

nghech_bob

Hungsaigon là ai dzay bác ????
em có chú này các bác xem có phải beaucerons ko ạ?

lanhuong

Nhà e nuôi chú này gần chục năm rồi. E ko rõ nó thuộc giống nào. Bác nào biết thì giải đáp giùm e nha!

em có chú này các bác xem có phải beaucerons ko ạ?

em này của bạn là GSD (becgie của Đức rồi bạn ah) hiện tại ở Việt Nam chỉ có 5 em beauceron nhập trực tiếp từ Pháp về thôi,và cả 5 em này chỉ được 3 tháng tuổi thôi,may mắn là mình đang sở hữu 1 em trong số đó.

shininchi

Giống gì?

Cho mình hỏi con này là giống gì? Giờ mình có thể mua 1 chú thế này ở đâu? Mong nhận đc hồi âm.