• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

các cho mèo con tập ăn cơm và đi WC

maihuongt91

Member
Hiện tại nhà em đang có 1 lứa mèo con tầm 1 tháng tuổi, vẫn ti mẹ. Mọi người cho e hỏi cách cho mèo con tập ăn cơm và đi đúng chỗ với. Có phải tách mèo mẹ ra khỏi mèo con không hay phải nhốt cả mẹ cả con, cả bắt cơm và chậu WC của mẹ con nó vào cũng 1 phòng a....mọi người giúp e nhé. em xin chân thành cảm ơn

Bonus ảnh mấy mẹ con nhà nó

Sheryl

Active Member
Hiện tại nhà em đang có 1 lứa mèo con tầm 1 tháng tuổi, vẫn ti mẹ. Mọi người cho e hỏi cách cho mèo con tập ăn cơm và đi đúng chỗ với. Có phải tách mèo mẹ ra khỏi mèo con không hay phải nhốt cả mẹ cả con, cả bắt cơm và chậu WC của mẹ con nó vào cũng 1 phòng a....mọi người giúp e nhé. em xin chân thành cảm ơn

Bonus ảnh mấy mẹ con nhà nó
Bạn cho cả chậu cát cả thức ăn vào cùng một phòng cho tiện, như vậy mèo con có thể nhìn thấy mèo mẹ làm để học theo.

Bạn đổi cho mèo mẹ cũng ăn cháo đặc, mèo con sẽ nhìn mèo mẹ ăn và ra ăn cùng. Việc đi VS cũng thế. Không có gì đáng lo đâu :).

maihuongt91

Member
Bạn cho cả chậu cát cả thức ăn vào cùng một phòng cho tiện, như vậy mèo con có thể nhìn thấy mèo mẹ làm để học theo.

Bạn đổi cho mèo mẹ cũng ăn cháo đặc, mèo con sẽ nhìn mèo mẹ ăn và ra ăn cùng. Việc đi VS cũng thế. Không có gì đáng lo đâu :).
thank bac nhieu nhe..the cho an chao' dac thi` phai nau kem voi thit hay ca gi hok ha bac nhi.Ma co cach nao cho cno an rau duoc hok a.nhu kieu nau chao cho tre con i..vi binh thuong e chi cho an com vs ca, hay com ruoc, thuc an cho meo va thinh thoang bo sung cho tim, phoi

Sheryl

Active Member
Bạn nấu cháo thịt nhé, mèo con cho ăn cá dễ bị tiêu chảy. bạn có thể cho thêm rau đã nhai hoặc xay. Nếu từ bé đã được cho ăn rau mèo sẽ ăn được rau.

X

xuka3691

Guest
nếu mà đã nấu cháo (và nó chịu ăn cháo) thì cứ xay các thứ mình muốn nó ăn vào, nhưng mà k nên cho nhiều rau quá vì sợ có mùi lạ chúng nó lại không ăn. cũng không nên xay nát toét, mất ngon....

maihuongt91

Member
Bạn nấu cháo thịt nhé, mèo con cho ăn cá dễ bị tiêu chảy. bạn có thể cho thêm rau đã nhai hoặc xay. Nếu từ bé đã được cho ăn rau mèo sẽ ăn được rau.
nếu mà đã nấu cháo (và nó chịu ăn cháo) thì cứ xay các thứ mình muốn nó ăn vào, nhưng mà k nên cho nhiều rau quá vì sợ có mùi lạ chúng nó lại không ăn. cũng không nên xay nát toét, mất ngon....
vâng....cám ơn mọi người nhiều lắm. em sẽ chăm mấy bé mèo thật tốt

Nhà mình tập cho mèo con ăn cơm bằng cách nhá cơm với thịt (gà, bò, lợn, gan vịt) và rau. Mèo nhỏ thì nhá kỹ, lớn hơn thì nhá vừa phải. Vì mèo con ăn cũng không nhiều nên cũng không phải nhá nhiều. Ấy là nhà bạn chỉ có vài bé thôi chứ hồi ấy nhà mình có tới 10 đứa mèo con nên mỗi bữa nhá cơm cũng khá mỏi mồm:D.
Bạn quây 1 góc cho mấy mẹ con nhà mèo ở và để khay cát trong khu vực đó, mèo con sẽ tự học được cách đi VS. 2 mèo mẹ nhà mình không bao giờ đi vào chậu cát thế mà để khay cát ở đó lũ nhỏ tự biết đào bới (cả mèo tây lẫn mèo ta nhé chứ không phải mèo tây "tồ" hơn).

Jung YoonHee

Mình thấy cách bẻ 1 cành cây bằng chiều dài đuôi mèo con rồi vứt cành cây ấy vào khu vực cần đi WC của mèo mà bạn muốn thì chú mèo sẽ đi đúng như vậy.

Nhà mình toàn làm như vậy và rất hữu hiệu bạn thử xem nhé :x

shiropetto0909

- Tập cho mèo con ăn cơm: Nhà tớ để bát cơm của mèo mẹ đó rồi mèo con bắt trước mèo mẹ ra ăn thôi. Mình cắt cơm với thịt và rau cho các bé ăn, cũng không phải nhs hay nấu cháo dặc gì cả.
- Tập đi vệ sinh đúng chỗ: Mèo con se nhìn theo mèo mẹ mà học tập. Nếu mèo con về nhà mới thì có mẹo đo đuôi.
Chúc mèo nhà các bạn khỏe mạnh:praying:

maihuongt91

Member
Nhà mình tập cho mèo con ăn cơm bằng cách nhá cơm với thịt (gà, bò, lợn, gan vịt) và rau. Mèo nhỏ thì nhá kỹ, lớn hơn thì nhá vừa phải. Vì mèo con ăn cũng không nhiều nên cũng không phải nhá nhiều. Ấy là nhà bạn chỉ có vài bé thôi chứ hồi ấy nhà mình có tới 10 đứa mèo con nên mỗi bữa nhá cơm cũng khá mỏi mồm:D.
Bạn quây 1 góc cho mấy mẹ con nhà mèo ở và để khay cát trong khu vực đó, mèo con sẽ tự học được cách đi VS. 2 mèo mẹ nhà mình không bao giờ đi vào chậu cát thế mà để khay cát ở đó lũ nhỏ tự biết đào bới (cả mèo tây lẫn mèo ta nhé chứ không phải mèo tây "tồ" hơn).
Mình thấy cách bẻ 1 cành cây bằng chiều dài đuôi mèo con rồi vứt cành cây ấy vào khu vực cần đi WC của mèo mà bạn muốn thì chú mèo sẽ đi đúng như vậy.

Nhà mình toàn làm như vậy và rất hữu hiệu bạn thử xem nhé :x
- Tập cho mèo con ăn cơm: Nhà tớ để bát cơm của mèo mẹ đó rồi mèo con bắt trước mèo mẹ ra ăn thôi. Mình cắt cơm với thịt và rau cho các bé ăn, cũng không phải nhs hay nấu cháo dặc gì cả.
- Tập đi vệ sinh đúng chỗ: Mèo con se nhìn theo mèo mẹ mà học tập. Nếu mèo con về nhà mới thì có mẹo đo đuôi.
Chúc mèo nhà các bạn khỏe mạnh:praying:
thank các bác nhé...hôm nay là ngày đầu tiên e cho chúng nó tập ăn cơm...được 1 phen hú vía...nó cứ khực khực khưc như kiểu hóc, muốn nôn í...mặc dù là cho ăn cháo đấy chứ. Nhưng cuối cùng ko rõ nguyên nhân và cũng hok sao ...hehe
Con bé út sinh sau đẻ muộn mà ăn khỏe, chạy khỏe, nghịch cũng khỏe nhất đàn
Ah mà cái vụ đi WC í...mẹ Nui vẫn đi trong chậu mà chả hiểu sao bọn con lại cứ thích bậy vào góc tường..cái vụ này ngoài dự đoán

maihuongt91

Member
nhưng cho ăn cháo cá mà cứ xay các loại rau vào sợ có mùi khó ăn không nhỉ...mà mèo nhỏ đã ăn được tanh chư hay chỉ thịt và ruốc thôi

MaiAsa

Member
Theo mình thì cứ cho bọn nó ăn dần từ cháo loãng sang cháo đặc rồi mới ăn cơm, lúc ăn cháo thì xắt rau thật nhỏ trộn cùng (mẹ bọn nó thì luôn coi cháo của con là bữa nhẹ cho nó). Mèo mẹ nhà mình thích ăn rau nên mèo con cũng học ăn rau luôn theo.

maihuongt91

Member
Theo mình thì cứ cho bọn nó ăn dần từ cháo loãng sang cháo đặc rồi mới ăn cơm, lúc ăn cháo thì xắt rau thật nhỏ trộn cùng (mẹ bọn nó thì luôn coi cháo của con là bữa nhẹ cho nó). Mèo mẹ nhà mình thích ăn rau nên mèo con cũng học ăn rau luôn theo.
thik nhỉ...Nui nhà mình thì chả bao giờ ăn được rau cả nên bây h nấu kèm rau để nó ăn rồi nó tập cho các con mà nó có chịu ăn đâu....nhưng trộm vía lũ con háu ăn.." mẹ hok ăn thì kệ mẹ, Con ăn!"

X

xuka3691

Guest
mèo bé bạn cho ăn cháo thịt thôi nhé, rau thì chọn loại nào ít mùi vị ý, xay ít ít thôi. đừng cho ăn đồ tanh vì dễ đau bụng đấy