• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

các bạn giúp làm làm thế nào để chó không cắn đồ dùng trong nhà và dép nữa??

vuvuanh

tình hình là mới mua chó vào khoảng tháng 4, đến bâ giờ chó đc 7-8 tháng tuổi rồi. cho nhà mình thì nghe mọi người bảo là chó bắc kinh lai nhật, nhìn cũng rất đẹp, với lại là cái nữa.
lúc mua nó về đc 4 tháng gì nó còn bé, vẫn cắn đồ nên mình khong chấp nhưng bây giờ đc 8 tháng rồi, cũng hơi lớn mà vẫn cắn đồ thì ức chế lắm:-o:-o lúc nó cắn đồ thì mình có đánh 1 phát vào miệng rồi bảo nó không cắn nữa, nhưng thỉnh thoảng đánh nó là nó lại gầm gừ. %-(%-( không chịu nổi, các bạn giúp mình làm thế nào nhé :(

smalbacba

Member
Đây là kinh nghiệm của các tiền bối mà mình học được :
Bạn ra chợ, mua 1/2 kg ớt hiểm, về giã nhuyễn, bôi lên mấy chiếc dép mà nó thích gặm rồi đưa cho nó nhắm......nhiều lắm là đến lần thứ 3 là nó tởn tới già....

vuvuanh

acc,thế thì mình đi = các gì vậy bạn. mình cũng nghe đến chiêu này, nhưng nó đâu chỉ cắn dép, nó còn cắn cả chân bàn ghế, dây xích nó cũng xơi, đến cả cái cái trai trà xanh mình đang uống dở nó cũng không tha, cái gì cứng là nó gặm, mặc dù răng đã thay hết rồi :(
mong ai giúp mình với, không chửa sớm sợ thành cái tật mất

_DucPham_

Vietpet sponsor
acc,thế thì mình đi = các gì vậy bạn. mình cũng nghe đến chiêu này, nhưng nó đâu chỉ cắn dép, nó còn cắn cả chân bàn ghế, dây xích nó cũng xơi, đến cả cái cái trai trà xanh mình đang uống dở nó cũng không tha, cái gì cứng là nó gặm, mặc dù răng đã thay hết rồi :(
mong ai giúp mình với, không chửa sớm sợ thành cái tật mất
Không thành tật được đâu bạn ak,tầm này nó ngưa răng nên thế thôi,bậnh thử mua cục xương giả = gân bò cho em nó gặm xem có kết quả không,tránh cho nó tiếp xúc với những đò dùng khác là được.

titti

Member
mua nhiều xương, đồ chơi cho em ý gặm, chắc phải qua 1 tuổi mới hết ngứa răng được. Chúc em chó ngoan ngoãn :D

designxvn

Member
Mua xương là đúng rùi đó. Tuy nhiên nếu nó cắn đồ lung tung thì hô thật to : Không

Sau đó đánh ngay vào mõm nó. Lần sau nó làm gì sai chỉ cần hô như vậy là nó sẽ chấm dứt ngay hành động đó.

nikita24480

Member
Trước mắt thì bạn nên cố dành 1 ngày từ 30' đến 1h đi dạo với bé. Nếu trời mưa quá hay bận thì cũng cố dành ra 15 chơi với bé trong nhà. Chơi trờ giằng co dây thừng, nhặt đồ, dạy nằm ngồi hay giả chết. Đại loại vậy. Cho bé đốt cháy bớt năng lượng đi. Khi nào ở nhà thì để ý bé. Còn khi bạn không có nhà thì nên giốt bé vào chuồng. Bởi nếu ở nhà không có việc gì, buồn buồn bé sẽ cắn.... cho vui thôi. Chả trách được. Chó có mỗi hàm răng. Chả xem TV, chơi Điện tử, đọc báo hay...... đan len như người=)). Có mỗi hàm răng mà không nhai khi buồn vì ở nhà 1 mình ko có a chơi cùng thì biết làm gì bây giờ?8-> Đôi khi mình thấy chúng mình là chủ cứ đòi hỏi quá đáng về các bé chó của chúng mình cơ. Buồn quá ko có việc gì làm mà có mỗi răng thì phải xử dụng chứ sao? Cho nên ngoài việc cho các bé ra ngoài để tiêu hao đốt cháy bớt năng lượng. Tóm lại là mệt phờ râu ra chỉ còn nằm thượt ra mà thở hay ngủ thì sẽ bớt thời gian nghĩ đến việc gây án vì buồn buồn. Thì những việc còn lại chỉ có thể là để ý hơn, giốt khi đi ra ngoài, mua thêm cho nhiều đồ chơi để cắn. Để các đồ đạc cần giữ lên cao khỏi tầm với của các bé. Rồi hy vọng đến khi các bé hết tuổi cắn... thì hết cắn.

bongbong

Hix, Phú Quốc nhà mình cũng hay cắn đồ, mà nó gần 1,5 tuổi rồi :( , cắn từ lúc 3-4 tháng đến giờ, đi hết mười mấy đôi dép ( để trên cao nó cũng nhảy lên lấy được, sơ hở ra là nó cắn sạch), 3-4 cái ghế gỗ & cạp nát 2 chiếc xe máy & 1 bộ salon. OX đánh nó mỗi lần nó cắn nên bây giờ nó nhát lắm, lớn tiếng chút là chạy trốn mất tiêu, nhưng sợ thì sợ, cắn thì cắn à. Mua xương loại to về nó gặm 1 đêm là hết sạch, mình định gửi về quê cho ở với ba mẹ nhưng lại sợ nàng ta bắt gà chắc bị ba đánh chết nên thôi, mình pó tay rồi, huhu

phamhuyhoang

Active Member
Bạn lấy dầu cao hổ bôi vào những đồ mà bạn không muốn em nó cắn .đảm bảo hết ngay

bạn nên mua cho chó khúc xương bán trong các siêu thị cửa hàng. Loại này vưa giúp chó bỏ tật gặm đồ trong nhà vừa có lợi cho răng và sức khỏe của chó. Nếu chó vẫn tiếp tục có thói quen không tốt thì nên có những biện pháp mạnh hơn để răn đe. xích lại không cho nghịch hoặc đánh đòn sẽ là sự lựa chọn ở những mức độ cụ thể.
Chúc bạn thành công!