• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các bạn chọn giống vật nuôi theo tiêu chí như thế nào?

Lordrich

Member
Diễn đàn của chúng ta có rất nhiều thành viên và nuôi nhiều giống vật nuôi khác nhau. Mình lập topic này để hỏi mọi người chia sẻ một chút về thú nuôi của mình vì những người tham gia diễn đàn là những người đều có đam mê nuôi thú cưng nhưng nuôi các loài khác nhau như: chó, mèo, chim, cá v.v...
Mình hỏi riêng về giống chó. Ở Việt Nam bây giờ riêng trên diễn đàn vietpet các thành viên cũng nuôi khá nhiều giống chó khác nhau trên thế giới, mình muốn hỏi các bạn chọn con vật nuôi của mình dựa trên tiêu chí gì, hay là gặp thấy hay hay là mua và nuôi thôi.
Mình thích động vật, nuôi chó từ nhỏ, nhưng papamama mang con gì về thì nuôi. Khi biết đến vietpet thì mới biết thêm các giống, các loài và cách chơi của người chơi trên thế giới. Trước khi chọn một chú cún về nuôi mình có tìm hiểu về danh mục các loài chó trên thế giới, thăm quan các bài viết của các phân nhóm khác nhau trên diễn đàn mình, tìm trên mạng về các loài chó được nuôi phổ biến, những giống chó đắt nhất thế giới, hay những giống chó lao động phổ biến trên thế giới...
Tổng hợp rất nhiều loài, có nhiều giống chó rất đẹp, nhiều loài muốn nuôi nhưng không có ở Việt Nam.
Cuối cùng mình cũng thích một số loài và dựa vào sở thích đó cũng như điều kiện hoàn cảnh nhà để nuôi.
Nhưng đúng là càng đọc thì càng thấy giống chó nào cũng có cái hay, có cái hấp dẫn riêng và đúng là muốn nuôi nhiều loài khác nhau để được trải nghiệm. Mà chú cún mình đang nuôi thì bao giờ cũng nhiều tình cảm, nuôi ở nhà thì chắc mỗi người cũng chỉ nuôi một đến hai chú thôi, trong khi giống nào cũng thấy hấp dẫn. Vậy mình muốn hỏi các bạn các bạn chọn vật nuôi dựa trên điều gì và khi đam mê tăng cao thích thêm cả các loài khác nữa thì các bạn xử lý thế nào: nhịn hay cứ nuôi thêm, hay như thế nào?
đôi khi mê mẩn thêm những em chân dài khác thì các bạn làm thế nào?

Loo

Member
Xin góp một số ý kiến cho bạn tham khảo:
1. Nơi bạn ở ra sao?
a/ Nhà rộng rãi có sân vườn: Nuôi được chó lớn như Great Dane, Saint Bernard, Golden Retrieve, Berger, GSD (German Shepherd dog - Berger), Dalmatian (chó đốm), Bulldog, Alaska, Rottweiler.
b/ Nhà riêng có sân nhỏ: Nuôi được chó trung bình : Phú Quốc, Pug, Papillon (chó bướm)...
c/ Căn hộ không có sân: Nuôi chó nhỏ như Fox, Chihuahua, Yorkie, Maltise...

2. Bạn có điều kiện giữ an toàn cho nó không?
Nhà có rào chắn? Sân thượng có an toàn? Có hầm hố, sông suối,...

3. Hàng ngày bạn có thời gian cho nó tập thể dục không?
Có nhưng chỉ 30 phút? 15 phút? không rảnh?

4. Bạn có thường xuyên bỏ nó ở nhà một mình không?
Không. Một ngày 8 tiếng đi làm. Đi công tác ngày đêm.

5. Trong nhà có người già, trẻ em, người tàn tật không chịu nổi chó ồn ào không?
Không. Thỉnh thoảng có. Thường xuyên có.
Người già không thích nghi với chó hiếu động. Trẻ em không thích nghi với chó quá nhỏ.

6. Tính khí của người chủ ra sao?
7. Tính khí của con chó ra sao?
Chủ thụ động cần có chó hiền lành, ôn hòa. Chủ sinh động cần con chó linh hoạt,...

8. Một tuần bạn có khả năng tốn cho nó bao nhiêu? Chuồng trại, vệ sinh, thức ăn, chăm sóc, y tế, ...
200.000 đ. 500.000 đ Trên 1 triệu đồng. Dự kiến khoản tiền để dành khi nó đau bệnh đột xuất.

9. Bạn thích chó lông dài hay lông ngắn?
Nuôi chó lông dài cực hơn, tốn thời gian chải lông, tắm rửa thường xuyên hơn.

10 . Bạn cần một con chó để giữ nhà?
Cần lắm, để tránh kẻ trộm dòm ngó. Không nhất thiết, chỉ cần biết sủa và đuổi chuột. Nuôi cho vui nhà và thư giãn.

11. Bạn đã từng nuôi chó chưa?
Nếu chưa, bạn phải học cách làm quen một con chó mới, biết cho nó ăn uống ra sao, biết dạy dỗ cho nó nghe lời, biết cách cho nó chơi đùa - vận động, biết chăm sóc thú y cho nó. Hay ít ra bạn cũng chuẩn bị sẵn vài số ĐT của BSTY hay các Breeder để được tư vấn khi cần.

12. Bạn dự kiến mua một con chó con ở đâu? Bạn có biết phả hệ của nó không? ( ít ra là biết mặt bố mẹ nó). Nó đã tiêm chủng Ca rê chưa, có sổ y tế không? Ngoài ra bạn cũng cần tìm hiểu qua về loại chó mình muốn mua, để không bị lầm về giá cả và chất lượng con chó.

Lordrich

Member
Mình rất thích những chú chó có đặc tính: Thông minh, trung thành, tình cảm. Theo các bác thì loài nào hội tụ nhiều tính cách này

minhcuong

Active Member
Mình rất thích những chú chó có đặc tính: Thông minh, trung thành, tình cảm. Theo các bác thì loài nào hội tụ nhiều tính cách này
Mình thích Belgian Malinois và Labrador. Mình nhớ Lordrich có một chú chó ta rất thông minh. Đã xem vài clip Lordrich dạy. Mình nghĩ đó là con chó hợp với chủ và hay.

đối với mình thì chó nào mình cũng muốn nuôi ,cho dù nó xấu đến cỡ nào trong mắt người khác nhưng đối với mình thì chú nào cũng cute