• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các bước giữ cho mèo mát mẻ trong mùa hè

chienvet

Chuyên gia thú y
GIỮ MÁT CHO MÈO TRONG MÙA HÈ
Mèo của bạn luôn nằm ì trong mùa hè, không chịu chơi bởi vì chúng quá nóng. Ok, chúng ta sẽ tìm kiếm giải pháp cho mèo hết nằm ì và chịu chơi!
Bước một: Phải làm cho mèo nhà bạn bớt vận động. Nếu chạy nhảy quá nhiều nó sẽ bị nóng hơn!
Bước hai: Lấy một tấm vải ẩm hoặc khăn giấy ướt nhẹ nhàng lau cho mèo ở phần đầu và lưng, bụng. Làm việc này 2 lần một ngày nếu trời nóng quá!
Bước 3: Lấy một tấm khăn trải ra chỗ mà mèo thích nằm. Điều này sẽ làm cho miu mát hơn.
Bước 4: Nếu bạn có phòng có điều hòa thì hãy để mèo vào trong phòng có điều hòa. Đảm bảo tất cả cửa, rèm được đóng, điều này giúp phòng mát hơn, tuy nhiên nó cũng có thể làm cho mèo buồn (chán) vì không có gì để làm, vì thế nó sẽ nằm yên và ngủ, sẽ giúp miu mát hơn.
Bước 5: Để hai bát nước cho mèo, một bát chúng ta cho đá vào và được để xa tầm với của mèo. Để bát nước thứ 2 vào trong tủ lạnh để giữ mát, nhưng không để trong ngăn đá. Khi bát nước thứ nhất đã hết mát thì ta lại lấy bát thứ 2 ra để giúp làm mát không khí cho mèo.
Bước 6: Lấy một khăn nhỏ cho mèo, để khăn vào ngăn mát, để cho khăn mát, sau đó trải ra chỗ mèo hay nằm.
Như vậy là chúng ta đã giúp cải thiện cho mèo đỡ nóng rồi!:D
Các bạn tiếp tục đóng góp ý kiến nhé!

ngudaymuon

Active Member
Ngaỳ nào mình cũng lôi lũ quỷ nhà mình ra tắm, sau đó chỉ lau khô lông chứ không sấy, để lông khô tự nhiên cũng giúp chúng nó mát ra nhiều. Bọn nhà mình cứ nhè đúng cái quạt mà nằm nên lúc nào mình cũng bật quạt cho tụi nó.
Trời này người còn đang không chịu nổi nữa là mèo :( Cái bọn lông lá nhà mình, nhìn chúng nó cứ thè lưỡi ra thở như chó, buồn cười lắm. Ngày ngày chịu khó để nước vào ngăn mát cho tụi nó uống. Mong ông trời qua cái đợt nắng nóng này với. :9

cách của anh bác sĩ khá thủ công nhỉ :) với những chú mèo cứ thích theo chủ như mèo của em này,em đi từ phòng này sang phòng khác là nó cũng cứ đi theo chứ chả thèm nằm chỗ cũ nữa , mà đương nhiên em thì phải di chuyển trong nhà nhiều với lại không thể nào bắt mèo nằm yên 1 chỗ được ,hi, thôi kệ bé vậy thôi!
em muốn tắm chó mèo nhà em nhưng từ bé đến giừo nó mới được tắm có 2 lần , giờ phải tuổi rưỡi rồi, lâu lắm rồi không tắm !

Cubin

Member
Thằng mèo nhà e cũng nằm điều hòa, nhưng chỉ thỉnh thoảng thôi vì em vẫn sợ nó nằm trong đấy sẽ bị viêm họng hoặc đại loại là bệnh gì đó liên quan đến phổi :|. Về chuyên môn thì em chịu không biết, nhưng em nghĩ chắc mèo cũng như người, mình nằm điều hòa lâu cũng ho sù sụ ra ấy. Có thể cho em hỏi là liệu mèo nằm điều hòa có xảy ra những hiện tượng như em đang lo ngại không ạ ?! Nếu không thì tốt quá, thằng mèo nhà e nó thích nằm điều hòa lắm. Hôm nào nó cũng nằm sẵn trong phòng đợi e về để bật điều hòa lên. :D

moimm

Member
Mình cũng định hỏi y hệt bạn Cubin :) vì Kenzo có tiền sử viêm phổi. Mong bác sĩ trả lời giúp.

Nhưng mấy hôm vừa rồi nóng quá mình không chịu được nữa đành bật điều hòa, khi nào thấy hơi lạnh lạnh rồi thì tắt đi, để giữ nhiệt độ trong phòng man mát thôi. Mình cũng để đồ chơi của tụi nó vào chỗ không mát mấy (góc phòng, ở bên phải điều hòa), bắt uống nhiều nước, và không cho đi từ phòng nóng sang phòng có điều hòa, để sẵn một cái chăn nếu thấy lạnh thì tự biết mà chui vào trong đấy. 1 tuần rồi thấy Kenzo không có biểu hiện ốm đau gì hết. Những lúc không có điều hòa người nó còn sốt cơ :( và uống mấy bát nước liền.

ngudaymuon

Active Member
:D lũ quỷ nhà mình nằm điều hòa, đứa nào đứa nấy ngủ ngon lành, hết cái cảnh thè lưỡi ra thở hổn hển. :D Theo mình nghĩ không ảnh hưởng gì mấy, vì mình thấy trời nắng nóng thế này người còn khó chịu nữa là mèo, chúng nó lông lá nhiều thế, nóng gấp vài lần mình.
nếu nằm điều hòa thì nên mang theo một chậu nước để trong phòng để không khí đỡ khô, sợ nhiệt độ lạnh thì để sẵn một cái chăn mỏng, nếu lạnh chúng nó sẽ tự chui vào nằm. :D
Chỉ lo lúc mình không có nhà, không có phòng điều hòa cho chúng nó nằm thôi chứ...:)

Le To Anh

Member
Lũ nhóc nhà mình cũng ngủ điều hoà nhưng dở hơi nhất là : cứ chủ ngủ thì nó ngủ, chủ dây thì tò tò đi theo nên cho chúng nó vào ngủ điều hoà là mình không làm được việc gì hết.
Thế mới khổ chứ, ngày hôm qua cả buổi chiều phải ở trong phòng suốt không đi đâu được. Vào phòng vệ sinh chúng nó cũng đi theo. Vì cả tuần mình đi làm suốt , chỉ ở nhà với chúng nó có ngày chủ nhật mà nên phải chiều các bé cưng một tý :D
May hôm nay mát mẻ, chúng nó lại được vui chơi thoải mái rồi, chứ nóng quá nhìn mèo lè lưỡi ra tội lắm.

Kún¥êu

Member
híc híc. Em có nguyên tắc là không cho bọn lông lá bốn chân nhà em vào phòng ngủ và phòng bếp. Ấy thế mà mấy hôm trời nắng nóng như đổ lửa vừa qua, bọn lông lá đó cứ cào cửa phòng ngủ của em đòi vào nằm đều hòa cho mát.Sao bọn nó khôn không tả được. Không cho bọn nó vào nghĩ cũng tội thế là phải phá lệ cho bọn nó ở trong phòng ngủ mấy hôm.

MiuChubby

Ngaỳ nào mình cũng lôi lũ quỷ nhà mình ra tắm, sau đó chỉ lau khô lông chứ không sấy, để lông khô tự nhiên cũng giúp chúng nó mát ra nhiều. Bọn nhà mình cứ nhè đúng cái quạt mà nằm nên lúc nào mình cũng bật quạt cho tụi nó.
Trời này người còn đang không chịu nổi nữa là mèo :( Cái bọn lông lá nhà mình, nhìn chúng nó cứ thè lưỡi ra thở như chó, buồn cười lắm. Ngày ngày chịu khó để nước vào ngăn mát cho tụi nó uống. Mong ông trời qua cái đợt nắng nóng này với. :9
ơ hay tắm nhiều nó ốm chết =.=

Cubin

Member
Cháu đã làm thử theo cách bác sĩ hướng dẫn. Nó rất hiệu quả ạ. Cháu cám ơn bác sĩ.