• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các bác sĩ giúp E với ạ, con chó nhà E nó bị mủ T__T

firestorm_11

Không hiểu sao khi mới bắt con chó con này về nhà E lật bụng nó lên thấy có 1 nốt màu trắng sữa, như là bị viêm hay mủ gì đó.... mấy hôm nay tò mò coi lại thì thấy nó lại mọc thêm 2 cái nốt mới >"< .... Em ko biết nó bị làm sao nữa, mong các bác giúp giùm E với ạ... nó còn nhỏ, mới tầm tách mẹ tầm 3 tháng & đã ăn được cơm!!!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Không hiểu sao khi mới bắt con chó con này về nhà E lật bụng nó lên thấy có 1 nốt màu trắng sữa, như là bị viêm hay mủ gì đó.... mấy hôm nay tò mò coi lại thì thấy nó lại mọc thêm 2 cái nốt mới >"< .... Em ko biết nó bị làm sao nữa, mong các bác giúp giùm E với ạ... nó còn nhỏ, mới tầm tách mẹ tầm 3 tháng & đã ăn được cơm!!!

Bạn cần nhờ BSTY khám, nếu chó chưa tiêm phòng dịch tốt, các nốt mọng rộp có mủ trắng dưới da bụng có thwe là một dấu hiệu của bênh Ca-rê. BSTY của bạn sẽ có kết luận chính xác khi kiểm tra các nốt này.

Mong hồi âm.

Đích thị chó của bạn bị mắc bệnh gọi nôm na là "ghẻ" . Bệnh này rất hay gặp ở chó con và lan rất nhanh , bạn nên kiêng tắm chó cún nhé , có thể mua DEP về bôi nhưng theo kinh nghiệm của em nuôi chó mười mấy năm thì bác mặc kệ nó cũng sẽ tự hết thui . Tất nhiên là nó sẽ lan ra khá nhiều nhưng cún sẽ tự liếm , mất khoảng vài tuần là hết . Con phốc nhà em mùa hè nào cũng bị đầy người nhưng cứ 1-2 tuần là hết , lúc này thì phải tắm thui vì hôi quá rùi hehe. Nếu bạn quá lo lắng thì cứ nên đưa em ý đi kiểm tra xem sao .

firestorm_11

Bạn cần nhờ BSTY khám, nếu chó chưa tiêm phòng dịch tốt, các nốt mọng rộp có mủ trắng dưới da bụng có thwe là một dấu hiệu của bênh Ca-rê. BSTY của bạn sẽ có kết luận chính xác khi kiểm tra các nốt này.

Mong hồi âm.

Dạ! Lời đầu tiên E xin cảm ơn tới mợi người trong DD VIETPET rất nhiều vì đã giúp đỡ trả lời E 1 cách nhanh nhất. E là 1 mem mới lên có gì xin mọi người chỉ giáo E nhiều :D.

- Vì là lần đầu tiên luôi chó, với lại ló là chó con lên E cũng chưa biết phải chăm sóc nó thế nào. Tiện đây bác cho E hỏi luôn là phải Tiêm Phòng dịch cho Chó cần những loại gì ạ!!!

firestorm_11

Đích thị chó của bạn bị mắc bệnh gọi nôm na là "ghẻ" . Bệnh này rất hay gặp ở chó con và lan rất nhanh , bạn nên kiêng tắm chó cún nhé , có thể mua DEP về bôi nhưng theo kinh nghiệm của em nuôi chó mười mấy năm thì bác mặc kệ nó cũng sẽ tự hết thui . Tất nhiên là nó sẽ lan ra khá nhiều nhưng cún sẽ tự liếm , mất khoảng vài tuần là hết . Con phốc nhà em mùa hè nào cũng bị đầy người nhưng cứ 1-2 tuần là hết , lúc này thì phải tắm thui vì hôi quá rùi hehe. Nếu bạn quá lo lắng thì cứ nên đưa em ý đi kiểm tra xem sao .
^^ HUm trước lúc mới lấy về, E thấy nó hơi bẩn lên đã tắm cho nó = nước ấm... nhưng mà lúc sấy cho nó thì E thấy nó run rẩy kinh lắm T__T... ko biết có phải do E tắm lên nó mới bị thế ko nữa :(( hi vọng là nó sẽ khỏi sớm ^^!>.....

Cảm ơn bác rất nhiều ạ :-bd

1stLady

Member
Tắm nước ấm - sấy khô lông bạn ơi. Nên đi bác sĩ càng nhanh càng tốt. Chó con sức đề kháng yếu ko trị sớm sẽ mệt lắm đấy.
Nhớ tiêm phòng các bệnh nữa nhé.

meoxinh

Member
Nếu bạn thấy nó vẫn ăn uống bình thường thì cứ bình tĩnh bạn nhé, thử bôi DEP( thuốc trị ghẻm ngứa.....)
Con GOLDEN nhà mình mới bắt về, nó cũng bị lên nốt trắng, nhưng mình thấy không giống kiểu như nốt của con nhà bạn, mình đang tắm cho nó bằng nước chè xanh, cộng thêm theo dõi, có thể sẽ cho uống thuốc dị ứng( vì mình đang nghi nó dị ứng) hoặc sẽ bôi DEP.
Nếu bạn ra thú y thì thường họ sẽ bảo tiêm, đây là ý riêng của mình bạn tham khảo nhé

firestorm_11

Hôm nay Tôtô nhà E đã ra đi rồi các bác ạ :(( ... muốn khóc quá mà ko khóc được...