• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

các bác giúp bé husky nhà em với :((

T-Risk

Member
e mới rước e husky về dc 3 hum . e ý khoảng 10 tháng tuổi đang thay lông giống cái . hum đầu e bắt về thì ăn khỏe lắm chắc do đói nhưng từ hum sau thì ăn rất ít e cho đi dạo thì chay nhảy bt nhưng khi về thở rất gấp và uống rất nhiều nước chắc do mệt nhưng mà em dẫn đi cũng ko hiều lắm . em để ý thấy phân thì lúc đầu bị nát ( màu vàng ) sau thì bt lẫn ít màu đen . e nó gày lắm hix . chân sau hơi yếu và run chắc do thiếu canxi . e đang cho uống can xi rồi hĩ mong hồi lại chân dc :( lông e ý thì như kiểu bị gàu ấy . e mong các bác giúp đỡ cho em hồi lại dc e ý béo tốt khỏe mạnh như a e cùng trang lứa hix thank các bác nhiều . mà em cho e ý ăn trứng vịt lộn bữa thì cho ăn gan ăn phổi hix mà em nó vẫn thờ ơ :(

Thi3uGia_Styl3

mình nghĩ e nhà bạn có lẽ chủ cũ cho hoạt động ít nên đệm ở chân mỏng nên e nó hoạt động nhiều k quen nên đâm ra bị yếu và run đấy.. hiện tại bạn ở đâu.. mình nghĩ bạn nên đó ra bệnh viện thú y là hợp lí nhất

T-Risk

Member
e định chăm e nó 1 tuần mà ko có gì thay đổi em mới cho đi bv hix. bác nào có cao kiến giúp e với T.T

kid1989

Active Member
Con nhà bạn chắc bị nuôi nhốt nhiều dẫn đến chân yếu, bổ sung thêm canxi và chịu khó cho chạy nhay đi chơi vào. Nó thở dôc thứ nhất là do trời nóng thứ 2 là do ít đi chơi thể lực yếu. Canxi bạn cho uống vừa phải chó to rồi không nên cho uống quá nhiều nhớ. Bạn cho em nó ăn cơm với gì ? Giờ muốn vỗ béo thì đổi đồ ăn liên tục cho nó đỡ chán, mua cổ gà về cho nó gặm vừa bổ sung canxi vừa tốt. Nếu muốn béo nhanh thì có thể nấu ngô + kê thay cơm với cổ gà hoặc gan cho ăn. Nhớ thêm rau nữa

T-Risk

Member
e cũng ta cho mấy ng bạn họ bảo y như bác do thiếu canxi em h đang cho e nó chơi thể loai canxi d3 của người :)) ngày cho e nó làm đôi viện . còn việc em nó ăn thì em vẫn thay đổi bữa thì em trộn cơm với gan . bừa thì trộn với trứng vịt lộn nhưng e ý ăn rất ít và có ăn cũng chỉ rỉa thức ăn T.T . e chăm em nó thấy thỉnh thoảng e nó năm thở dài 1 cái @_@ ko hiểu lo nghĩ gì >.< 8->

yeuketoan89

Active Member
thở dài : "haizzzzzzzzzz, mãi vẫn chưa đến chiều để được đi ra công viên chơi nhỉ, hôm qua hẹn mấy em husky cái 5h chiều này có mặt rồi "
:D

kimyo123

Member
bạn có cho cún ăn thức ăn khô ko? nếu ăn toàn thwcs ăn khô phân sẽ đen nhưng rắn. nếu chỉ nát thôi thì ko sao, còn nếu mà phân lỏng mà màu đen thì cẩn thận k bị xuất huyết đường ruột. Bạn đã tiêm phòng chó chưa? nếu chưa thì phải đưa đi bs ngay đề phòng care. còn về canxi bạn mua loại canxi dành cho chó của pháp hoặc mĩ, loại to bằng đầu ngón chân cái ấy, ở chỗ bác sĩ thú y bán rất nhiều, loại đó rất tốt, có những con bại liệt chỉ cần uống 1 tuần là có thể nhấc chân đấy. Mùa hè nóng cho vận động ít thôi, và đừng cho ra nắng, có 1 số chú chó say nắng và nắng quá dẫn đến tử vong rồi đấy. Chúc cún của bạn nhanh khỏe

kimyo123

Member
canxi cũng uống vừa phải thôi, vì canxi rất nóng, uống nhiều quá vào mùa hè chó sẽ bị đi kiết

kimyo123

Member
lông bị gàu thì khả năng là bị nấm. các giống alas với husky rất dễ bị nấm. cái này thì dễ thôi. có 1 loại thuốc của ng mình k nhớ tên, bạn cứ ra hỏi thú y họ sẽ chỉ cho. nhẹ thì uống 2 tuần là khỏi, nặng thì tầm 3 tháng

T-Risk

Member
bác
kimyo123 nói thía e yên tâm dc phần nào . phân em nó màu vàng chỉ nát thôi còn lúc đi phân rắn mới có màu hơi đen . cái thuốc đó ra đâu mua hả bác e ở hà nội

T-Risk

Member
bạn có cho cún ăn thức ăn khô ko? nếu ăn toàn thwcs ăn khô phân sẽ đen nhưng rắn. nếu chỉ nát thôi thì ko sao, còn nếu mà phân lỏng mà màu đen thì cẩn thận k bị xuất huyết đường ruột. Bạn đã tiêm phòng chó chưa? nếu chưa thì phải đưa đi bs ngay đề phòng care. còn về canxi bạn mua loại canxi dành cho chó của pháp hoặc mĩ, loại to bằng đầu ngón chân cái ấy, ở chỗ bác sĩ thú y bán rất nhiều, loại đó rất tốt, có những con bại liệt chỉ cần uống 1 tuần là có thể nhấc chân đấy. Mùa hè nóng cho vận động ít thôi, và đừng cho ra nắng, có 1 số chú chó say nắng và nắng quá dẫn đến tử vong rồi đấy. Chúc cún của bạn nhanh khỏe
người chủ cũ bảo đã tiêm phòng 7 bệnh lúc đẻ rồi hiện em đang cho e nó uống canxi d3 của người ko bít có dc ko . hiện e cho e nó ăn nhưng e nó chỉ ăn thức ăn thôi bỏ lại cơm nhất quyết ko ăn :( mà thức ăn cũng ăn ít lắm e ý rỉa dc 1,5 quả trứng vịt lộn hoặc hơn 1 lạng gan lơn thui hix . mà thức ăn toàn dc chế biến chín ngon lành thơm phức :( >.< e đang định cho em nó làm tý bin bọt giống lợn ấy . người hút bin thì ăn khỏe ngủ khỏe ko bít chó nó có thế ko nhỉ chứ nhìn e nó gày e thương quá :(

kid1989

Active Member
bác lấy kéo cắt thật nhỏ ra rồi trộn với cơm cắt thêm cả rau thật vụn ra nữa rồi trộn cùng cơm

T-Risk

Member
bác lấy kéo cắt thật nhỏ ra rồi trộn với cơm cắt thêm cả rau thật vụn ra nữa rồi trộn cùng cơm
tình hình là em chém gan vun như tàu lá chuối mà em nó ko ăn T.T ngày e nó ăn có 3 bữa mà mỗi bữa ăn ít lắm bữa nào có trướng vịt lộn thì em ý ăn dc hết 1 quả trứng với chắc liếm láp dc 2-3 thìa cơm T.T trôn thêm trứng cũng ko ăn nữa hix

kimyo123

Member
chó cái tầm đấy có thể là có dấu hiệu động đực nên bỏ ăn, hoặc có thể là do thời tiết mấy hôm nay nóng quá. Nếu đã tiêm phòng hết rồi thì bạn tạm thời yên tâm, bạn cho cún uống B1 hoặc men tiêu hóa để kích thích ăn uống, cho uống nhiều nc rau 1 tí cho mát :) chó là giống ruột thẳng nên bạn cho ăn như nào nó sẽ giải quyết dấu hiệu ra phân ngay =)). nếu chỉ đi phân nát thôi thì có thể do ăn uống ướt thôi, điều chỉnh thức ăn khô 1 chút là ok, còn nếu kiểu đi phân lỏng đâu bụng thì cho uống bisepton ( cái thuốc đau bụng của ng á)
còn vụ nấm nếu nặng thì cạo lông bôi thuốc :)) còn nhẹ thì uống thuốc và tắm 9thực ra nặng cũng làm thế này đc nhưng hơi lâu) bạn cho uống thuốc Omestra (mua ở hiệu thuốc ng á, đắt phết đấy x_X loại kia của Ấn Độ sản xuất, mình thấy là rẻ nhất, nếu ko có bạn tìm loại của Thái hoặc TQ sx cũng đc, mình ko nhớ tên lắm hình như là INTRACONAZOLE) kết hợp tắm bồ kết hoặc lá trà xanh ( mua ở chợ đầy ) dân dần là khỏi còn 1 cách nữa nếu chó bị nặng là đưa cún ra chỗ BS chiền ở chân cầu Chương Dương hằng ngày truyền thuốc (cách này nhanh khỏi nhất nhưng nếu bị nhẹ thì ko cần)
Canxi thì bạn mua ở chỗ thú y nhớ, 1 là chỗ BS Chiền, 2 là chố anh Trưường animal care số 16 424 Thụy Khê nhớ chịu khó dắt cho đi dạo tầm tối hoặc sáng sớm chưa có nắng ( nếu dắt tối thì ít nhất sau 9h nhé, bạn cứ thử đi chân đất ra đường tầm 7h sẽ biết lí do)

Số đt bác sĩ :
Số 16 ngõ 424 Thuỵ Khuê – Tây Hồ - Hà Nội
Tel: 04.2246.1946
Hotline: 0978.776.099

Bác sĩ Chiền
Nick trên diễn đàn: chienvet
Đt: 0977311712

bonus 1 BS nữ ở Mai Động
0985064122

các bác sĩ rất nhiệt tình, nếu đc bạn cứ cho cún ra khám và nhờ BS tư vấn cho chắc ăn nhớ :D

kimyo123

Member
nhà mình cũng có cũng nuôi 2 alas 1 cái 1 đực, đến kì mà ko cho nhảy con cái nó cugx bỏ ăn, mình toàn phải đô với đút cho =)) khổ nỗi giờ mua hè ko dám cho nhảy, chó mệt mà ng thì cũng chả có tg chăm =.=

kid1989

Active Member
Có thể là gần sa lơ không thì bác cho nhịn hẳn 1 ngày ko cho ăn xong hôm sau cho ăn lại xem. Ngoài ra tìm xem nó thích ăn gì nhất thì cho ăn thử xem sức ăn của nó thế nào. Cho ăn thêm sữa chua làm men tiêu hóa tự nhiên rất dễ hấp thu và tốt cho cơ thể. Trời nóng cho uống ít canxi thôi không sẽ bị đi kiết ngoài ra canxi phải ăn sau bữa ăn và nên cho ăn vào buổi sáng nhớ. Có gì thì theo dõi xem trộn thêm rau vào cho ăn xem có ăn không. Nhiều con thiếu chất và vitamin háo rau có thể giúp kích thích chó thèm ăn lại mình không nhớ loại rau củ nào kích thích vị giác có gì mai sẽ tìm và pm lại cho bạn mua cho no ăn thử xem có tiến triển gì không

T-Risk

Member
cảm ơn các bác rất nhiều tinhg hình là phân e nó e kt khĩ rồi nên yên tâm . đúng như bác
kimyo123 nói em nó ăn ươt nên thía hum qua e cho ăn khô thấ khác hẳn :)) chắc h chỉ còn cách trị cái nấm ở da với làm thía nào cho e nó ăn khỏe lên thui chứ ngày ăn có 2-3 bữa mà mỗi bữa ăn có tý gan or 1 quả trứng vịt lộn ntn thì nhìn gầy còm lăm >.< . loại ometra gì đóa là thuốc bôi hay uống hả bác :D e thấy ng ta bảo 1 tuần tắm cho cho 1 lần thui mà >.< với lại bé nhà e đang thay lông nữa . vụ đòi đực chắc phải thay lông xong hẳn mới đòi đực dc :D e đang cố cho e nó béo tốt khỏe mạnh rồi cho đi làm đĩ đây :))=))

T-Risk

Member
bác kid1989 có cả rau củ kích ăn cho chó hả bác e hiện đang cho e nó làm tý b1 mà cũng ko bít liều lượng ntn nữa :( có gì bác tìm dc nói e với nhá :D thaks bác nhìu nhìu

kid1989

Active Member
Các loại rau củ quả đều có các vitamin tự nhiên cần thiết cho cún giúp cún ăn ngon miệng hơn mình nhớ là cà rốt, cải thảo, bắp cải, súp lơ là các loại rau rất tốt cho cún. Ngoài ra nếu cún đi ngoài có thể cho ăn bí đỏ rất tốt cho đường ruột. Bác thử mua chuối về cho cháu nó ăn xem. Về trị nấm thì bác gọi anh Linh bác sĩ trong clb để trị cho dứt điểm. Hỏi bác ý về thuốc advocate nhỏ gáy. Vừa chị giận, run, ghẻ, và các bệnh ngoài da. Rất tốt cho cún. Con nhà mình mấy hôm nữa cũng cho đi nhỏ. Thuốc đây nhỏ xong sẽ không được tắm trong vòng 2 tuần để thuốc phát huy hết tác dụng. Mà bác xem con nhà bác bao lâu rồi chưa tẩy run nhớ có thể lười ăn do cả run nữa đấy.

T-Risk

Member
Các loại rau củ quả đều có các vitamin tự nhiên cần thiết cho cún giúp cún ăn ngon miệng hơn mình nhớ là cà rốt, cải thảo, bắp cải, súp lơ là các loại rau rất tốt cho cún. Ngoài ra nếu cún đi ngoài có thể cho ăn bí đỏ rất tốt cho đường ruột. Bác thử mua chuối về cho cháu nó ăn xem. Về trị nấm thì bác gọi anh Linh bác sĩ trong clb để trị cho dứt điểm. Hỏi bác ý về thuốc advocate nhỏ gáy. Vừa chị giận, run, ghẻ, và các bệnh ngoài da. Rất tốt cho cún. Con nhà mình mấy hôm nữa cũng cho đi nhỏ. Thuốc đây nhỏ xong sẽ không được tắm trong vòng 2 tuần để thuốc phát huy hết tác dụng. Mà bác xem con nhà bác bao lâu rồi chưa tẩy run nhớ có thể lười ăn do cả run nữa đấy.
vụ tẩy giun thì mình ko rõ lắm @_@ hay e cứ tẩy cho chắc nhỉ chết ai :)) chơi loại fukaka của ng dc ko bác hay pải là thuốc của chó ?? hum trc e có gọi cho bác sĩ hiền ở phòng khám trường trinh thấy bác chỉ dẫn rất nhiệt tình nhưng quên khuấy mất vụ lông lá da dẻ e ý >.< bonus 1 BS nữ ở Mai Động
0985064122
bác sĩ này có yên tâm dc ko bác nếu dc e cho e nó đi khám phát cho chắc :)) chưa đi khám cho chó bao h ko bít có phải lót tay it $ như ng đi khám ko ta :))