• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các anh em cho mình hỏi thăm về bồ câu

Vậy bây giờ a đi làm hay ở nhà vậy :D nếu đi làm thì thôi còn ở nhà thì giờ em ghé được không? (hem)

thì 3h chiều anh mới có ở nhà ngày nào củng vậy , sau 3h chiều đến thì alo anh phải đi làm mà em một vợ 2 con không lo làm lấy gì ăn hiiiiii

bởi vậy phải lo công việc nửa hết giờ làm về còn trách nhiệm với vợ con nữa hii bữa đột suốt chở con đi mua đồ chơi nên về đâu có kịp

có ai cho mình hỏi cái được không nếu mà mình lấy hoả tiển mình lai với thái vậy mình huấn luyện thả xa được không ? có ai cho ý kiến nha :D

vuanh

Member
Chào Mo uoc lam giau,

Chắc cũng không ai trả lời cho bạn câu hỏi này một cách chính xác được. Tốt nhất là bạn nên thả để test xem như thế nào. Mình cũng có một cặp chim con, theo các bạn trong dđ thì nói có thể con chim bố thuộc giống bc gà. Mình cũng sợ là chim con không bay xa được. Nhưng hiện giờ mình cũng thả chúng hơn 10km rồi và chúng về ngay. Và chúng có thể bay xa hơn nữa vì hiện giờ mới có 2 tháng rưởi thôi. Nhưng theo mình bay vài chục km cũng là ok rồi. Có gì hơn nữa thì nhờ các anh trong dđ giải thích thêm. Chúc bạn thành công nhé.

Cảm ơn câu trả lời của vuanh nha để mình nuôi thử nếu có kết quả mình sẻ pos lên dđ cho anh em coi nha.Hiện giờ mình đang có 1 con tự nhiên trong miệng nó nổi những miếng màu vàng làm cái miệng nó sưng lên(sưng it thôi) ae cho mình hỏi nó đang bị bệnh gì vậy làm sao mà trị hết được có thể trị được không hay là bỏ mong các ae chỉ giùm .

Sáng hôm nay mình ra coi BC mình đánh vòng mà phát hiện có 1 con mèo nó đang rình mấy chú bc của mình mình hết hồn luôn mình kiếm đồ đuổi nó đi mà không biết lần sau nó có quay lai nũa không mấy bạn chỉ mình cách làm sao mà đuổi nó đi mình sợ con mèo đó làm đàn bc của mình bay qua nhà gần đó quá vì gần nhà mình có 1 người nuôi nhưng mà đã bỏ rồi nhưng vẫn còn để mấy cái nhà và con nuôi vài cặp bc ta không biết con mèo co làm chúng sợ bay qua đó không mong các bạn chỉ giùm nha .Cảm ơn

Bạn phải tìm cách làm cho con mèo đó hoảng đi .
Không thì nó rình hoài luôn đó.
Lúc trước trên nóc nhà mình cũng có. Riết mình chịu không nổi nên mình giết nó luôn.

Thứ 1. Bồ câu mà hoảng thì sẽ không bao giờ để đâu.
Thứ 2. Mèo thải ra mùi khó chịu lắm.
Thứ 3. Đàn bồ câu của bạn sẽ không dạn nữa.
...vv

Còn nhiều thứ lắm, nói chung là không tốt cho BC thì bạn phải tìm cách triệt để.
Như xóm mình làm sắt, có tiếng động lớn cũng làm cho bồ câu sợ, dạo này nhiều người đi xe có tiếng pô lớn ( mình không thích vì nó làm cho chim bồ câu sợ ).

Thử tưởng tượng ra xem máy chiếc xe Honda chạy bô lớn y như 1 con cầm thú nào rú lên vậy á . ( Suy tưởng của bồ câu ) .

seal203

Member
Mua 1 cái bẫy chuột loại lớn kiếm chỗ khuất chút đừng để người lạ phát hiện mắc công mất tình xóm giềng, bẫy nó bằng 1 con cá nướng nhỏ (mua cá chép cho cá ăn về nướng thơ thơm lên). Bắt được bỏ vào bao đem nó đi tập huấn 10km coi nó có về không nếu về làm mèo đua luôn.

vuanh

Member
Chào các bạn,

Cách này thật là thú vị, nhưng mình xin nhắc nhở chút nhé, khi bắt được nó bỏ vào bao đi tập huấn coi chừng nó cắn đó.

Chúc bạn thành công.

Chua bắt được nó mà 2 con bc đầu đàng mấy hôm nay thấy nó đánh vòng mà giờ thấy nó đứng bên nóc nhà của người ta rồi chỗ đó lúc trước nuôi nhiều lắm nhưng bây giờ chĩ còn 2>3 con bc ta mà con để lại mấy căn cứ nuôi thả mà không sài mình sợ quá canh nó về bắt nhốt lại luôn không biết nhốt tới chừng nào mới thả ra vậy mấy bạn hay là nhốt suốt đời luôn.Buồn ghe mới vừa gầy lại được mà giờ thấy nãn rồi.Chắc làm chuồng nhốt lại quá chứ để tụi nó ngủ bụi đời hoài thấy nhà đẹp cái nó qua ở rồi.Nãn thiệt

Đừng có nản lòng bạn ơi, nuôi 1 con nào cũng vậy, không phải 1-2 ngày hay 1-2 tháng, có nhiều người nuôi 5-6 năm là chuyện bình thường .

Bạn cứ nghĩ đi, mua 1 cặp bồ câu con về 4-5 tuần tuổi, tập bơm cám, dạy chim tập ăn, phải đút từ từ, để sẵn không chịu ăn vì không có chim bố mẹ dạy nó, rồi tập bay, đủ thứ vv...

Tội nhất là ai nuôi đầu đàn từ lúc những con còn 4-5 tuần tuổi, phải tập cho chim con đủ thứ, rồi 3-4 tháng sau mới dám thả, thả xong phải lót ổ. Cũng tính ra 5-6 tháng rồi đó bạn.

---------------------------------------------------------------------------
Bạn cứ bắt lại hết đi rồi nhốt vào lồng sắt tập cho nó ăn trên tay.
Còn con mèo kia, chịu khó làm nó hoảng, không thì đập gãy giò nó .

Mèo hay chuột nó mà thải chất bã ra 1 lần rồi thì nó nhớ mùi hoài luôn ( và xem như địa bàn đó là của nó ).
Nên tẩy hết.

Trời con mèo đó ma đập được là tui đập rồi nó vừa thấy tui là nó chạy mất đức rồi nhưng khi không có tui là nó tới phá đàn chim hà không biết cách nào làm nó hoảng được đành lòng bẫy nó dắt đi tập huấn thôi.Mình nghiền nuôi thả mà bắt mình nuôi nhốt chắc chuyển qua nuôi kiểng còn sướng hơn hay tại vì mình chua có căn cứ nên nó thấy bên kia có căn cứ nên nó qua ở chăng.Chắc phải làm 1 cái căn cứ lớn rồi nhốt cho nó quen rồi thả ra hi vọng không bay qua nhà người khác nũa

seal203

Member
Trời con mèo đó ma đập được là tui đập rồi nó vừa thấy tui là nó chạy mất đức rồi nhưng khi không có tui là nó tới phá đàn chim hà không biết cách nào làm nó hoảng được đành lòng bẫy nó dắt đi tập huấn thôi.Mình nghiền nuôi thả mà bắt mình nuôi nhốt chắc chuyển qua nuôi kiểng còn sướng hơn hay tại vì mình chua có căn cứ nên nó thấy bên kia có căn cứ nên nó qua ở chăng.Chắc phải làm 1 cái căn cứ lớn rồi nhốt cho nó quen rồi thả ra hi vọng không bay qua nhà người khác nũa
Vấn đề con mèo không cần phải bàn cải, giải quyết triệt để.
Vấn đề căn cứ hiện tại MULG(cho phép viết tắt như vay nha) có căn cứ như thế nào, post lên anh em coi thực tế mà bày cho cách giải quyết.
Mới chơi bạn sẽ gặp những cái khó khăn như vấn đề này nhưng không sao đâu,khi con đàn cháu đống bạn lại không màn tới chúng có khi. Tuy nhiên nhốt suốt đời thì không có chuyện đó đâu nhưng có lẽ bạn phải dựng lại con đầu đàn khác và rút kinh nghiệm bản thân để nó ở lại và giữ đàn ở lại. Nếu cần chịu khó cột cánh chúng 1 thời gian cho chúng ra ngoài lan can dạo vài vòng rồi lại trở vào ăn. Lưu ý phải để ý mấy con mèo vì cột cánh đồng nghĩa với treo mỡ trước miệng mèo. Khi bên kia có căn cứ ổn định thì bạn phải nuôi nhiều con đồng lứa để chúng có bạn mà không đi tìm bạn bậy bạ là được. Nếu có thể nhờ bên kia khi thấy chim mình qua đậu thì xua dùm càng tốt.

seal203

Member
Cảm ơn câu trả lời của vuanh nha để mình nuôi thử nếu có kết quả mình sẻ pos lên dđ cho anh em coi nha.Hiện giờ mình đang có 1 con tự nhiên trong miệng nó nổi những miếng màu vàng làm cái miệng nó sưng lên(sưng it thôi) ae cho mình hỏi nó đang bị bệnh gì vậy làm sao mà trị hết được có thể trị được không hay là bỏ mong các ae chỉ giùm .
Coi lại bài nổi trái đã có nhiều bài hướng dẫn bạn nhé.

vuanh

Member
Chua bắt được nó mà 2 con bc đầu đàng mấy hôm nay thấy nó đánh vòng mà giờ thấy nó đứng bên nóc nhà của người ta rồi chỗ đó lúc trước nuôi nhiều lắm nhưng bây giờ chĩ còn 2>3 con bc ta mà con để lại mấy căn cứ nuôi thả mà không sài mình sợ quá canh nó về bắt nhốt lại luôn không biết nhốt tới chừng nào mới thả ra vậy mấy bạn hay là nhốt suốt đời luôn.Buồn ghe mới vừa gầy lại được mà giờ thấy nãn rồi.Chắc làm chuồng nhốt lại quá chứ để tụi nó ngủ bụi đời hoài thấy nhà đẹp cái nó qua ở rồi.Nãn thiệt
Bấn ơi, mình gặp tình hình tương tự bạn. Mình làm theo cách mà các bạn trong dđ hướng dẫn,canh bắt nhốt lại khoảng 1tuần là hết thôi. Nó không đi nửa đâu.

Chúc bạn thành công nhé

Hiện giờ thì mình không có căn cứ vì mình chưa có thể làm kiệp vì bân công chuyện nên tạm lấy cái lồng sắt 40x50 làm căn cứ đỡ nên khi bc nó thấy căn cứ kế bên nên nó đã bay qua mình kiếm mấy cái chuồng lỗ (bằng gỗ) ngoài chợ bán hồi trước mà giờ ra mua thì người bán hàng nói không còn bán nữa nên tạm hiện giờ cho tụi nó đi bui đời . Ở bụi đời dể mất thiệt

deepest

Sáng hôm nay mình ra coi BC mình đánh vòng mà phát hiện có 1 con mèo nó đang rình mấy chú bc của mình mình hết hồn luôn mình kiếm đồ đuổi nó đi mà không biết lần sau nó có quay lai nũa không mấy bạn chỉ mình cách làm sao mà đuổi nó đi mình sợ con mèo đó làm đàn bc của mình bay qua nhà gần đó quá vì gần nhà mình có 1 người nuôi nhưng mà đã bỏ rồi nhưng vẫn còn để mấy cái nhà và con nuôi vài cặp bc ta không biết con mèo co làm chúng sợ bay qua đó không mong các bạn chỉ giùm nha .Cảm ơn
Bạn mua 1 cây súng Airsoft canh con mèo đó làm vài phát vào mình nó là suốt đời nó kg dám bén mảng tới chuồng BC. :D:D