• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các anh em cho mình hỏi thăm về bồ câu

Hôm qua mình vừa cho 5 em nhập căn cứ 2 xitim 3 hoả tiễn lai xấm sét thấy đẹp nên bắt về chơi không biết cái loại này bay lượn trên bầu trời đẹp hông nũa :D:D:D:D mong ae góp ý giùm :D

haohao

Member
Hôm qua mình vừa cho 5 em nhập căn cứ 2 xitim 3 hoả tiễn lai xấm sét thấy đẹp nên bắt về chơi không biết cái loại này bay lượn trên bầu trời đẹp hông nũa :D:D:D:D mong ae góp ý giùm :D
Bro chụp hình hoả tiễn lai sấm sét cho mình ngó cái, không biết hình dáng nó ra sao nhể???

seal203

Member
Bro chụp hình hoả tiễn lai sấm sét cho mình ngó cái, không biết hình dáng nó ra sao nhể???
Chim của MULG chắc là chỗ anh 13 ra phải không, cái này là hoả tiển đỏ lai với sấm sét (cặp chim "trời đánh" này anh Bigflowerhorn, seal, KKTD, kyoshari có thấy qua rồi). Theo mình biết thì sao khi lai nó ra màu của hoả tiển đỏ nhưng nhỏ con như sấm sét. Hổm rày không có vào đó không biết là cặp đó có bị lem màu không MULG.

Thích thì mua thôi a nhưng đang mua về nhà chợt nhớ lại là hôm nay 16 nhà không cho đem chim về nên đành gởi lại luôn rồi chắc mai mốt gì mới lên bắt quá

seal203:3 con thì có 2 con thì bị lem trên lưng còn 1 con thì giống ht đỏ nhưng có cái là hơi nhỏ con thôi :D:D:D

seal203

Member
Thích thì mua thôi a nhưng đang mua về nhà chợt nhớ lại là hôm nay 16 nhà không cho đem chim về nên đành gởi lại luôn rồi chắc mai mốt gì mới lên bắt quá

seal203:3 con thì có 2 con thì bị lem trên lưng còn 1 con thì giống ht đỏ nhưng có cái là hơi nhỏ con thôi :D:D:D
Thì ra cũng có người chung cảnh ngộ, hồi xưa khi cònla SV đi gác cu mà nếu vào tháng 7 thì có bẫy được cũng không cho đem về hic.

phamvanthang

Có ai cho em hỏi bc thái mà màu (khoai môn) mình lấy màu nào mà ghép lại sẽ ra màu đó vậy?(Câu hỏi khó thiệt):D:D

seal203

Member
Có ai cho em hỏi bc thái mà màu (khoai môn) mình lấy màu nào mà ghép lại sẽ ra màu đó vậy?(Câu hỏi khó thiệt):D:D
Mình có thấy màu này rồi nhưng giống muối tiêu hơn theo mình nó là kỳ lân xám thôi bạn ạ (có thể là kì lân lai xám)

vấn đề này mình cũng đã hỏi nhiều người rồi nhưng vẫn chưa có câu trả lời nào cả ngay cả đàn chim của ông 13 có màu này lai màu kia vậy mà chưa có cặp nào có thể ra cả mà là do tỉ lệ hên suôi mà củng ngộ thiệt nha nếu mà ra thì chỉ ra có con trống không con mái thì không có, ai có thể giải thích về vấn đề này không?

haohao

Member
Để giải thích được vấn đề này thì cần có 1 nghiên cứu hẳn hoi á, phải biết nguồn gốc chính xác của chim bố mẹ (cây gia phả), rồi tính các bước di truyền gen để có thể cho ra màu lông theo ý muốn. Nói chung không thể hên xui được.

seal203

Member
vấn đề này mình cũng đã hỏi nhiều người rồi nhưng vẫn chưa có câu trả lời nào cả ngay cả đàn chim của ông 13 có màu này lai màu kia vậy mà chưa có cặp nào có thể ra cả mà là do tỉ lệ hên suôi mà củng ngộ thiệt nha nếu mà ra thì chỉ ra có con trống không con mái thì không có, ai có thể giải thích về vấn đề này không?
Cái này là do gen di truyền qui định bạn có đứa em nào học 11 kêu nó giải thich cho bạn, như trường hợp con mèo tam thể á. bạn có thể tham khảo bài viết về màu lông của mèo tam thể tại đây http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=12810 (bài số 4)

Gét nhất là mùng 2 với 16 chán thiệt hồi nãy ra chợ thấy có con mái xitim bự con gê mà màu sáng nủa tính mua nhớ lại là mùng 2 không dám mua tiếc gê mấy ngày thường ra toàn là cái gì đâu không hôm nay ra thấy chim đẹp mà mua không được đúng là tức ghê.

seal203

Member
Gét nhất là mùng 2 với 16 chán thiệt hồi nãy ra chợ thấy có con mái xitim bự con gê mà màu sáng nủa tính mua nhớ lại là mùng 2 không dám mua tiếc gê mấy ngày thường ra toàn là cái gì đâu không hôm nay ra thấy chim đẹp mà mua không được đúng là tức ghê.
Nhà MULG làm nghề xe hả, Mùng 2 thường dân xe mới cúng xe. Dân làm ăn cũng hay cúng nhưng thấy ít hơn

Em củng suy nghỉ như a vậy đó nhưng cũng không được vì đặt cọc thì không khác gì mình mua ngày đó rồi ,còn vấn đề chim của a thì e không dám mượn đâu vì lở nó bay hoặc chết thì lấy gì ra giống vậy mà đền vấn đề tiền bạc thì không quan trọng nhưng sợ mất lòng ae thôi.

Hồi đó thời bà nội mình làm ăn nên cúng quen rồi tới đời mình thì làm theo y như vậy thôi .Lúc BN còn sống thì vào mấy ngày này chỉ cho mua chim thả chứ không cho mua nuôi nên bà thấy là thả bà nói kiêng cử gì đó thấy mà mắc mệt.