• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các anh chị giúp huấn luyện chó hiền thành chó giữ với.

Nhà tôi nuôi cún nhưng nó hiền và nhát quá.làm thế nào để nó giữ lên được bây giờ . Làm ơn chỉ giúp tớ với .Cám ơn mọi người.

cái này có nhiều bài viết rồi mà.... đơn giản thế này nhé... muốn nó dữ thì đừng cho ai vuốt ve chơi thân với nó ngoài bạn... chó nhà mình mình toàn bảo hàng xóm, trẻ con, bạn bè mà thấy nó thì trêu nó, duổi đánh :D..mục đích để nó biết đươc ngoài chủ của nó là mình thương yêu nó ra thì xã hội ai ai cũng ghét nó.. vì vậy mà chó nhà mình rất dữ.. khi dắt chó đi dạo tránh để chó nó tiếp xúc với người lạ, về nhà thì nhốt riêng 1 góc....
đảm bảo ko dữ mới lạ... con nào làm vậy mà vẫn hiền thì chứng tỏ nó quá đần hoặc hồi bé bị đì ghê quá cần phải có phương pháp cao siêu hơn mới thành công đươc...:at wits end:

cuken

Member
mình nghĩ bạn nên nuôi thêm 1 con nữa nhỏ tuổi hơn nó,khi thấy bạn âu yếm con kia nó sẽ ghen tỵ lâu dần nó sẽ dữ hơn thui.:D

hoangchuoi

theo bác thì bảo người lạ trêu chó đuổi chó, đánh chó. mức độ thế nào mới không làm cho chó bị cóng. trở nên đụt, gặp ai cũng sợ thế thì chết :-<

philong1192

Theo kinh nghiệm bản thân tôi có cách này bạn thử làm theo vì tôi làm và thấy hiệu quả tốt:
1) nhờ vài người quen giúp hoặc vài bác xe ôm.
2) xích chó lại (để dây xích dài khoảng 1m2) cẩn thận kẻo tuột xích nhé tuột xích là tai hoạ khó lường.
3) cầm giấy báo quận lại thành ống như cổ tay quật kêu rất to (nhưng không đau)
4) nhờ các bác quật 1 cái rồi nhình thẳng vào mắt nó như kiểu ăn tươi nuốt sống ( kiểu chuẩn bị đem ra làm thịt) nhớ là làm từng người 1 và chỉ trọc tức cho nó trỗi dậy bản năng dã thú đừng làm nó quá sợ. Làm đi làm lại vài lần 1 ngày 1 lần khoảng 7 phút
5) lưu ý bạn phải tránh mặt
6) đảm bảo sau 1 tuần chó của bạn sẽ khác.
Chúc bạn thành công.

pumba

Member
Chó nhà mình là chó đốm (giống này nổi tiếng hiền) cũng gặp tình trạng tương tự. Đã 11 tháng rồi mà không biết sủa người lạ, nó gặp ai cũng mừng, thậm chí còn nghe lời người la... tức điên lên ><. Nhưng mình đọc tin thì người ta nói chó đốm có thể huấn luyện thành chó bảo vệ được mà... mà mình toàn thấy mình bảo vệ nó :|. Mình thì không có người giúp đỡ, chỉ có 1 mình, bạn nao biết cách thì chỉ mình vơi... Mình cảm ơn!

dangha_57

Member
Bạn tìm găp bác HLV VũHufng(Sài gòn)bác sẽ tư vấn và chỉ cách cho vì theo mình biết bác đã tưng huấn luyện chó có thể lành như đất và dữ như hổ .Với bác có nhiều chiêu rất và rất độc đấy>Chúc bạn rồi sẽ dùng nhiều rọ mõncho cún của bạn

HungDo

Member
Bạn tìm găp bác HLV VũHufng(Sài gòn)bác sẽ tư vấn và chỉ cách cho vì theo mình biết bác đã tưng huấn luyện chó có thể lành như đất và dữ như hổ .Với bác có nhiều chiêu rất và rất độc đấy>Chúc bạn rồi sẽ dùng nhiều rọ mõncho cún của bạn
Em không biết ở Hà Nội có mở lớp dạy huấn luyện chó không các bác ơi? Em đang có dự định đi học lớp này để có thế dạy được cún có bài bản hơn.

con rott nhà em hơn 1 năm rồi nhưng có vẻ hiền quạ Đi huấn luyện 3 tháng rồi nhưng xong e đi học giờ mới về nên nó cũng quên hết rồi . Rott nhà em toàn bị mấy con chó nhỏ bắt nạt bị sủa nhưng không sủa lại cũng không chạy đi chỉ vẫy đuôi

philong1192

Nếu bạn có 1 mình mà muốn huấn luyện chó thì quả thật là hơi khó vì có bài tập chỉ cần 1 mình và chú chó, có bài tập thì cầm người hỗ trợ ( quân xanh ) thì mới hoàn thành được bài tâp. Nếu không có người trợ giúp mà muốn chú chó như ý thì có lẽ bạn nên gửi chó cho HLV dạy hoặc gửi sang trại chó . HN có trại có của anh Hoa bên Đông Anh . Chúc vui