• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cá 4 kiếm

Loch2009

Member
Em có 3 con cá 4 kiếm, trong đó có 2 con trống. Nhưng chỉ chụp được con nhỏ thôi. Mai up hình tiếp cho các bác ném đá nhé.

nhìn trong hình thì mình thấy nó là cá song kiếm, còn cá bốn kiếm thì mình chưa thấy và cũng chưa nghe bao giờ.

Loch2009

Member
Cá này có 2 kiếm sau, 1 kiếm trên lưng và một kiếm ở dưới bụng. Em up hình sau hầu các bác nha!

Chấn PG

Member
nếu có thể thì chụp ngang như để trong hồ kiếng là dễ thấy nhất đó :D :-bd. Hình vậy cũng hơi khó thấy :p, chỉ thấy được 2 kiếm thôi.

Loch2009

Member
Con 4 kiếm của em nè. Con to nhất đó. Em không có bể kính nên không chụp cho đẹp lắm. Em bỏ vào bát tô chụp đó. Các bác xem tạm nhé. Để mai em mua bể kính về thả rồi chụp cho các bác xem sau nhé.

nhìn trong hình thì mình thấy nó là cá song kiếm, còn cá bốn kiếm thì mình chưa thấy và cũng chưa nghe bao giờ.
bạn cho mình hỏi là bạn đã nuôi cá cảnh bao giờ chưa vậy, cá 4 kiếm thì không nói là hiếm được, người nuôi cà kiếm thường gọi là tứ kiếm

bạn cho mình hỏi là bạn đã nuôi cá cảnh bao giờ chưa vậy, cá 4 kiếm thì không nói là hiếm được, người nuôi cà kiếm thường gọi là tứ kiếm
CÁI BÁC NÀY, 4 VỚI TỨ CHẢ LÀ 1 SAO. .........CÒN HAY CHƠI CHỮ

Trước mình có nuôi 1 chú cá kiếm, kiếm nhiều đếm không xuể, có thể do đột biến nên khắp đuôi, vây trên, vây dưới chỗ nào cũng chi chít kiếm. Nhưng hồi ấy còn bé xíu, cũng chẳng có máy ảnh, và cũng chẳng biết có nên khoe hay không nên không chụp lại để bây giờ post lên đây cho anh em ngắm :D. Dù sao thì do nó bị đột biến nên sức khoẻ nó không được tốt, người bé xíu, chậm phát triển hơn cá khác và bị chết sớm :)

^:)^
Trước mình có nuôi 1 chú cá kiếm, kiếm nhiều đếm không xuể, có thể do đột biến nên khắp đuôi, vây trên, vây dưới chỗ nào cũng chi chít kiếm. Nhưng hồi ấy còn bé xíu, cũng chẳng có máy ảnh, và cũng chẳng biết có nên khoe hay không nên không chụp lại để bây giờ post lên đây cho anh em ngắm :D. Dù sao thì do nó bị đột biến nên sức khoẻ nó không được tốt, người bé xíu, chậm phát triển hơn cá khác và bị chết sớm :)
cá 4kiếm thì cũng giông như các cá khác thôi bạn à,cũng phát triển bình thường chứ không phải là chậm phát triển hơn cá khác đâu bạn,chậm phát triển là do chế độ chăm sóc của mình thôi,có gì sai sót mong các bác đứng trách em
s

Cá này có 2 kiếm sau, 1 kiếm trên lưng và một kiếm ở dưới bụng. Em up hình sau hầu các bác nha!
Cái trên lưng là cái vây lưng, con đực hay con cái đều có, chỉ có cái là con đực dài hơn và đẹp hơn thôi. Còn cái dưới bụng là bộ phận sinh dục của con đực và chỉ con đực mới có.

Cái chi chít kiếm đó có thể là kí sinh trùng 'chân kiếm' bám vào mình cá để hút chất dinh dưỡng.

Cái trên lưng là cái vây lưng, con đực hay con cái đều có, chỉ có cái là con đực dài hơn và đẹp hơn thôi. Còn cái dưới bụng là bộ phận sinh dục của con đực và chỉ con đực mới có.
theo như mình được biết thì cái dưới bụng không phải là bộ phận sinh dục của nó đâu bạn,vì có 1 số trường hợp kiếm ở dưới bụng rất dài, mà việc giao phối của nó thì lại không liên quan gí đén cái kiếm đó

NBDuonga

Member
theo như mình được biết thì cái dưới bụng không phải là bộ phận sinh dục của nó đâu bạn,vì có 1 số trường hợp kiếm ở dưới bụng rất dài, mà việc giao phối của nó thì lại không liên quan gí đén cái kiếm đó
chú (anh xem lại thì thấy chú ít hơn anh 6 tuổi lận) chuot_NgheAN còn trẻ mà biết nhiều thứ nhỉ. Rott chú nuôi nhiều, cá cảnh chú cũng hiểu biết. thế chú có chơi cây cảnh không? anh cũng hâm mộ cá cảnh nhưng anh thích cá la hán hơn.

hihi

chú (anh xem lại thì thấy chú ít hơn anh 6 tuổi lận) chuot_NgheAN còn trẻ mà biết nhiều thứ nhỉ. Rott chú nuôi nhiều, cá cảnh chú cũng hiểu biết. thế chú có chơi cây cảnh không? anh cũng hâm mộ cá cảnh nhưng anh thích cá la hán hơn.
hihi:D anh hơn em tận 6 tuổi mà giờ vẫn học ĐH à,cá thì em cũng chỉ biết tàm tạm thôi, còn về hệ chơi cây cảnh thì em pó tay^:)^ luôn anh à,con rốt nhà em nhờ trời vẫn phát triển bình thường, mà anh em o Nghệ AN và Hà Tĩnh sẽ offline:beer vào chủ nhật tức ngày 31 này anh à,anh về đây ta xum vầy>:D<

Mình đã từng nuôi rất nhiều loại cá và cũng tham gia không dưới 10 diễn đàn về cá cảnh ở trong nước và cả nước ngoài, việc này mình không thể nhầm được. Loại cá trong những bức ảnh đó thực chất là cá lai giữa dòng cá song kiếm và hoàng kiếm, sở dĩ những người nuôi cá làm như vậy vì có quá nhiều người thích cá song kiếm mà chúng rất khó sinh sản vì bộ phận sinh dục của con đực quá dài rất khó khăn trong việc thụ tinh với cá mái. Còn cái đó là bộ phận sinh dục của con đực thì mình đã quan sát những bầy cá mình nuôi và nhìn thấy khi giao phối con đực đưa cái vòi đó ra phía trước để đâm vào lỗ sinh dục (gần lỗ thải phân) của con cái. Và nếu bạn quan sát những loài có họ hàng với chúng thì sẽ thấy con đực nào cũng có một cái như vậy nhưng mà đa số các loài khác thì không dài như vậy nên việc sinh sản dễ dàng hơn. Các bạn nên quan sat các loài cá đó thì sẽ thấy như loài cá hoàng kiếm(con đực có một kiếm ở phần dưới của đuôi); các loại cá moly: moly đen( thường hay gọi là hắc mi ní), moly trắng (cá trân châu), moly vàng( hoàng châu), moly hồng (hồng châu), và một số loài cá giống moly có thân hình ngắn và tròn như bình cắm hoa nên một số nơi gọi là bình tích(cũng gồm có đen, vàng, hồng, trân châu); và cá tây( ở Huế người ta thường gọi là cá tây, một số nơi gọi là cá bảy màu vì con đực có nhiều màu, loại này thường được thấy với hai loại đen và vàng).

NBDuonga

Member
hihi:D anh hơn em tận 6 tuổi mà giờ vẫn học ĐH à,cá thì em cũng chỉ biết tàm tạm thôi, còn về hệ chơi cây cảnh thì em pó tay^:)^ luôn anh à,con rốt nhà em nhờ trời vẫn phát triển bình thường, mà anh em o Nghệ AN và Hà Tĩnh sẽ offline:beer vào chủ nhật tức ngày 31 này anh à,anh về đây ta xum vầy>:D<
anh đang học bằng 2 mà chú. 10/6 này anh bảo vệ tốt nghiệp rồi nên không về được. chắc cuối tháng 6 anh mới về. nếu lúc đấy có cơ hội gặp mặt anh em VP Vinh thì hay quá. à, thỉnh thoảng chú nhớ up hình em Rott con lên cho anh em ngắm nghía với nhé.

học bằng 2 có nghĩa là anh học 2 trường rồi à, hoành tráng rứa, em 13/6 cũng thi tốt nghiệp rồi,khi mô anh về thì nhớ rinh 1 em rốt về cho phát triển phong trào nuôi rốt ở ta nha

NBDuonga

Member
học bằng 2 có nghĩa là anh học 2 trường rồi à, hoành tráng rứa, em 13/6 cũng thi tốt nghiệp rồi,khi mô anh về thì nhớ rinh 1 em rốt về cho phát triển phong trào nuôi rốt ở ta nha
anh cũng muốn rinh 1 em lắm chú ạ, nhưng hiện tại thì vẫn chưa được nên đành chờ thêm 1 thời gian :wall:. hy vọng anh sẽ sớm có được em Rott trong 1 ngày gần nhất. bao giờ đến ngày đấy nhất định anh sẽ báo chú biết :-c :-bd.