• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bulldog Bị Sổ Mũi Và Kháng Thuốc

ben_yeu

Em mua 1 bé bulldog được khoảng 3 tháng tuổi của 1 bạn trên dđ. Mấy hôm đầu mang về bé bị sổ mũi nhẹ nước mũi trong và hay bị hắt xì .Em đã mặc áo giữ ấm và cho uống augmentin 625mg 1v/ngày chia làm 2 lần trong 3 ngày . Không thấy giảm nên em mang đi bs thú y chích baytril và catosal trong 5 ngày. Vẫn không hết sổ mũi nên bs chuyển qua chích gentamicin + augmentin + vitamin c + catosal 3 ngày mà vẫn không hết . Em đã thử đủ mọi cách mà các bạn trên dđ chỉ,nhỏ mũi bằng nước tỏi ,nhỏ bằng thuốc nhỏ mũi vẫn không bớt . Hiện nay nước mũi bé bull chuyển từ màu trắng sang màu vàng đặc. Em phải làm sao bây giờ?? Hiện bé vẫn chơi bình thường nhưng ăn hơi ít. Em lo lắng lắm không biết phải làm gì nữa.Lúc mua bé đã được chích ngừa rồi. Mong các anh chị có nhiều kinh nghiệm nuôi bulldog giúp em với .Em cảm ơn nhiều!

phamhuyhoang

Active Member
khi chó còn nhỏ bạn nên dùng kháng sinh liều nhẹ điều trị trước rồi ũay dùng gentamicin,bạn cho uống kháng sinh trẻ con Zithromax hoà với nước rồi cho nó uống xem sao^_^

ben_yeu

Vậy để mình mua về cho bé uống thử xem có đỡ hơn không. Chứ mang bé đi chích hoài tội nghiệp quá! Mà không biết có phải dịch mũi chuyển sang màu vàng đặc là sắp hết hay là bị nặng hơn nữa???

HipxKorea

Member
Vậy để mình mua về cho bé uống thử xem có đỡ hơn không. Chứ mang bé đi chích hoài tội nghiệp quá! Mà không biết có phải dịch mũi chuyển sang màu vàng đặc là sắp hết hay là bị nặng hơn nữa???
Là bị nặng hơn nữa đấy bạn , em nhà mình cũng vừa trị cái bệnh này được 2 tuần rồi ( lúc mình phát hiện thì em í đã ra nước mũi màu xanh đặc rồi :(( ). Điều trị bệnh này mất nhiều thời gian ( phụ thuộc vào cả sức đề kháng của cún ) nên bạn cần phải kiên nhẫn :D

ben_yeu

Em cún nhà bạn đã khỏi chưa? Bạn trị cho bé ở đâu vậy? Mình nản quá bé bull của mình bị gần nửa tháng nay rồi mà vẫn không đỡ.Chích tùm lum thuốc rồi . Ngày nào cũng chích 3,4 mũi mà vẫn không hết ,còn bị nặng hơn nữa chứ. Nhưng được cái bé vẫn còn khỏe ,vẫn chơi đùa và không bỏ ăn. Hôm qua mình để ý thấy dịch mũi bé chuyển sang màu vàng đặc mình tưởng là đỡ hơn rồi.

LinhV

MÌnh củng nuôi bé pull hơn 2 tháng tủi . Pé bị sổ mũi . Lúc đầu mình củng cho ún thuốc sd kháng sinh nhẹ nhưng k hết , nhưng bé vẫn ăn ún bình thường . Bs bảo sang chích cho mau hết . Thật tÌnh mình k mún bé chích tại vì bé còn nhỏ qá , nhưng thấy bé cứ khụt khịt ko ngủ dc củng để bé chích . Sáng vẫn ăn binh thuơng ròi đi chích . Chích xong chìu bé bỏ ăn . Triệu chứng khó thở ... MìNH k bít bé bị gì có bị sock thuốc k ? Cả đêm mình ôm bé trên nay mà bât lực nhìn bé chết . Mình thật sự rất đau lòng :( cảm giác như mất di ngthan vậy