• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Buổi tập ngày 2/1/2012 tại cv Thống Nhất

minhcuong

Active Member
Chào các anh em clb Malinois,

Ngày 2/1/2012, clb sẽ có buổi tập lúc 9:00 -11:00 sáng.
Buổi tập cho cả Malinois trưởng thành và thiếu niên.
Nội dung:

- Chó chạy một đường thẳng ra xa, rồi nghe lệnh phải dừng lại ngay lập tức.
- Tìm kiếm, canh giữ và sủa. Video http://www.youtube.com/watch?v=2Cn7wYer2sw
- Nhảy vượt rào
- Nhảy vượt rào và cắn
- Kỹ năng đuổi, vồ. Với chó bé, các bác chủ chuẩn bị một cái cần khoảng 1 mét treo một túm rẻ, để chó đuổi theo vồ. Bài tập này rất quan trọng hình thành khả năng săn đuổi mồi của chó.

- Kỹ năng chạy lại và ngửa mặt lên chờ lệnh chủ (xem video của anh Đạo gửi)
....

Bài tập cho quân xanh (helper)
Anh Trung baizen82 tham khảo nhé http://www.youtube.com/watch?v=VI4_qTYLGkk

Sau 11:00 sáng chúng ta sẽ họp.
Rất mong có sự tập họp đông đủ của các anh.

báo cáo...Aid sẽ cố gắng có mặt để họp ! Sẽ xin chỉ thị của hội về việc Phối....AId đang có dấu hiệu kì sa lơ thứ 2...phát hiện qua hành động của Beauceron đực đòi nhảy !

[animal RESCUE];623617 nói:
báo cáo...Aid sẽ cố gắng có mặt để họp ! Sẽ xin chỉ thị của hội về việc Phối....AId đang có dấu hiệu kì sa lơ thứ 2...phát hiện qua hành động của Beauceron đực đòi nhảy !
Aid làm gì mà salo nhanh vậy Linh, nó Salo sau Arika mà em, phải 4 tháng nữa nó mới salo chứ. Bọn cún thi thoảng nó vẫn có hành động đó mà chẳng liên quan gì đến con cái đang salo hay khong, Anna hàng ngày vẫn đòi nhảy Arika đấy thôi Linh ơi

Mit2011

Member
Báo cáo bác Trưởng và anh em, Nhà Mít đang thử nghiệm dụng cụ tập đánh hơi tìm đồ cho chó con...
Dụng cụ cho bước đầu tiên dò hơi đã thử nghiệm thành công... qua lễ gia cố chắc chắn là xong, bác trưởng có thể bắt đầu giáo trình huấn luyện dò hơi được rồi...
Xin mời các bác góp ý qua video minh họa với diễn viên Bean sau 15 phút tập

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=8mWK19aT7TY&feature=youtu.be[/YOUTUBE]

Báo cáo bác Trưởng và anh em, Nhà Mít đang thử nghiệm dụng cụ tập đánh hơi tìm đồ cho chó con...
Dụng cụ cho bước đầu tiên dò hơi đã thử nghiệm thành công... qua lễ gia cố chắc chắn là xong, bác trưởng có thể bắt đầu giáo trình huấn luyện dò hơi được rồi...

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=8mWK19aT7TY&feature=youtu.be[/YOUTUBE]
Phục Chú Mit quá, Bean rất bình tĩnh khi tìm đồ , chỉ cần tập được sủa báo hiệu nữa là ok, Arika vẫn chưa tập được cái này :((

minhcuong

Active Member
...
Sốc quá bác Mit2011. Rất khâm phục khả năng sáng tạo không ngừng nghỉ của bác. Hy vọng bác sớm mở cửa hàng dụng cụ huấn luyện chó nghiệp vụ trong năm 2012.

Tặng bác video Labrador tìm kiếm cứu hộ tại Việt nam :)
http://www.youtube.com/watch?v=6v9Z3pGgmZA

Con Lab này còn biết lấy chìa khóa ô tô trong hộp để mang ra đưa chủ đòi đi chơi. Lab cũng là một dòng chó biết suy nghĩ.

Mit2011

Member
Phục Chú Mit quá, Bean rất bình tĩnh khi tìm đồ , chỉ cần tập được sủa báo hiệu nữa là ok, Arika vẫn chưa tập được cái này :((
Tổng cộng chỉ mất 150.000 là có cái dụng cụ này rồi... Dễ ợt mà...
Đây là bước 1 trong bài tập dò hơi, giáo trình Bac Trưởng có cả rồi.. Tập đi thôi...
Bean ở nhà bị hạn chế sủa vì nhà Mít là chung cư... Đang cố găng tập cho nó rít để báo hiệu thôi nhưng chưa được...

nó làm gì em đâu có biết ạ :)) em đoán vậy. sáng thấy một giọt đỏ trên sàn nhà gạch nâu, không hiểu là dấu hiệu hay là giọt iodin cồn sát trùng ( thuốc đỏ) nữa, thêm hành động của Toto với Aid hôm nay làm em giật mình, vì cả 2 tuần qua chưa khi nào chơi đùa mà Toto có hành động ấy.
tính Aid cũng trầm nhiều, nhưng lúc chơi với Toto trò đó thì lại hào hứng chơi đùa đuổi nhau.

Tổng cộng chỉ mất 150.000 là có cái dụng cụ này rồi... Dễ ợt mà...
Đây là bước 1 trong bài tập dò hơi, giáo trình Bac Trưởng có cả rồi.. Tập đi thôi...
Bean ở nhà bị hạn chế sủa vì nhà Mít là chung cư... Đang cố găng tập cho nó rít để báo hiệu thôi nhưng chưa được...
chú ơi...nghe nói (chả biết phải không) sắp ban hành điều luật cấm nuôi chó trong chung cư cao tầng...nếu đúng có lẽ cần lên tiếng !

Mit2011

Member
Sốc quá bác Mit2011. Rất khâm phục khả năng sáng tạo không ngừng nghỉ của bác. Hy vọng bác sớm mở cửa hàng dụng cụ huấn luyện chó nghiệp vụ trong năm 2012.

Tặng bác video Labrador tìm kiếm cứu hộ tại Việt nam :)
http://www.youtube.com/watch?v=6v9Z3pGgmZA

Con Lab này còn biết lấy chìa khóa ô tô trong hộp để mang ra đưa chủ đòi đi chơi. Lab cũng là một dòng chó biết suy nghĩ.
Cám ơn Anh Trưởng động viên, Mít tôi bị giao nhiễm vụ rồi nên đầu óc lúc nào cũng "loay hoay" với mấy cái đồ tập... Sao cho đàn Mali chúng ta có thể làm được những cái mà Mali ở các nước khác làm được ...
Mít không nghĩ đến việc kinh doanh đồ tập...mặc dù đang định sắm cả 1 cái máy khâu bạt để tự làm đồ tập... Tự làm cho mình, cho Hội và nêu có thơi gian thì làm cho Anh em... Chứ thời gian bỏ ra làm đồ tập này tính hiệu quả kinh tế thì hỏng to...

tran van hoan

Active Member
bái phục bác mit

Chỉ nói được 2 câu là : bái phục

Bái phục bác rồi đó , kiểu này em phải có đơn đặt hàng ngay thôi... hà hà..... Đang tiện đà cao hứng của bác để lợi dụng thôi ..kk.....=))

minhcuong

Active Member
... Tự làm cho mình, cho Hội và nêu có thơi gian thì làm cho Anh em... Chứ thời gian bỏ ra làm đồ tập này tính hiệu quả kinh tế thì hỏng to...
Nghĩ về một ngày, bộ đội biên phòng, cảnh sát chống tội phạm ma túy, đội tìm kiếm cứu nạn,... bắt đầu sử dụng Malinois, em tin đam mê làm thợ may vải bạt của bác sớm thành hiện thực....

vanglai213

Active Member
[animal RESCUE];623676 nói:
nó làm gì em đâu có biết ạ :)) em đoán vậy. sáng thấy một giọt đỏ trên sàn nhà gạch nâu, không hiểu là dấu hiệu hay là giọt iodin cồn sát trùng ( thuốc đỏ) nữa, thêm hành động của Toto với Aid hôm nay làm em giật mình, vì cả 2 tuần qua chưa khi nào chơi đùa mà Toto có hành động ấy.
tính Aid cũng trầm nhiều, nhưng lúc chơi với Toto trò đó thì lại hào hứng chơi đùa đuổi nhau.
Cẩn thận không có BOS lai Mar ^^..anh chưa biết hình thù nó ra sao, Sau này anh thử 1 đàn xem sao :)):))

vanglai213

Active Member
Cám ơn Anh Trưởng động viên, Mít tôi bị giao nhiễm vụ rồi nên đầu óc lúc nào cũng "loay hoay" với mấy cái đồ tập... Sao cho đàn Mali chúng ta có thể làm được những cái mà Mali ở các nước khác làm được ...
Mít không nghĩ đến việc kinh doanh đồ tập...mặc dù đang định sắm cả 1 cái máy khâu bạt để tự làm đồ tập... Tự làm cho mình, cho Hội và nêu có thơi gian thì làm cho Anh em... Chứ thời gian bỏ ra làm đồ tập này tính hiệu quả kinh tế thì hỏng to...
Sắm máy khâu luôn đi anh, xem thế nào anh em ta làm xưởng sản xuất thôi hehe..

minhcuong

Active Member
Cẩn thận không có BOS lai Mar ^^..anh chưa biết hình thù nó ra sao, Sau này anh thử 1 đàn xem sao :)):))
Không nên nghịch dại. Khổ thân các cháu Malibau sinh ra.

Khi nào, Đạo và Linh giau như Cường Đô La, sống thọ gần 100 tuổi, và thực sự có đam mê cháy bỏng thì tạo hẳn một dòng chó mới luôn, ghi tên vào sử sách FCI và VietPet là những người tạo ra dòng chó mới ở thế kỷ 21.

Còn bây giờ cứ lo làm sao Malinois đẻ ra là Malinois chuẩn. Bos đẻ ra là Bos chuẩn.

vanglai213

Active Member
Không nên nghịch dại. Khổ thân các cháu Malibau sinh ra.

Khi nào, Đạo và Linh giau như Cường Đô La, sống thọ gần 100 tuổi, và thực sự có đam mê cháy bỏng thì tạo hẳn một dòng chó mới luôn, ghi tên vào sử sách FCI và VietPet là những người tạo ra dòng chó mới ở thế kỷ 21.

Còn bây giờ cứ lo làm sao Malinois đẻ ra là Malinois chuẩn. Bos đẻ ra là Bos chuẩn.
Em không cần sống thọ và cũng không muốn được vinh danh.Nhiều ông tạo được dòng chó mới, chết vài chục năm họ mới ghi nhận thành tích đó thôi .Biết đâu em vô tình không để ý chúng nó với nhau, sau lại lại có 1 thế hệ chó mới mang tên em có khi :)):)) ...Nói vui với các bác cho đỡ buồn , ở nhà không đc đi đâu chán quá .

minhcuong

Active Member
Buổi tập sáng 2/1/2012:
Thành viên đi rất đông nên chỉ kể tên 2 thành viên gạo cội không đi được là anh Đạo-Tarzan và anh Linh-Aid.

Nội dung buổi tập:
- Chó thiếu niên: đi cạnh, nằm, ngồi. Tập cắn ở đây không mang ý nghĩa tấn công mà để giúp cơ hàm và răng chắc khỏe. Tìm kiếm, sủa và canh giữ. Các cháu tìm thì tốt, nhưng cứ tìm được là nhảy bổ vào cắn. Cần phải tập thêm nhiều kỹ năng bổ trợ khác để hoàn thiện kỹ năng phức tạp này.

- Chó lớn có mỗi Ali tham gia: bài bật nhảy đã đến mức 1.3 mét. Tới hạn của một chú chó bật nhảy là khoảng 1.44 mét.
Ali hôm nay luyện lại kỹ năng, chạy đến quân xanh từ một khoảng cách rất xa, chủ hô dừng là lập tức dừng ngay. Hôm nay Ali bắt đầu tập đuổi và tấn công từ sau lưng. Kết quả không được tốt vì phần lớn các chú chó quen tấn công trực diện, quá quen với động tác quân xanh đưa cả cánh tay đeo giáp vào mồm để cắn. Khi đuổi cắn từ đằng sau, chú chó không biết định hình điểm cắn nào là thuận lợi và an toàn nhất nên, khi chạy gần đến quân xanh, Ali dừng và suy nghĩ.

Về kỹ thuật, ngay từ lúc chó bé, HLV đã mặc giáp mềm vào hai ống chân để cho chó con tập cắn. Điều này hình thành kỹ năng cắn bao tay và cả ống chân. Sau nay là kỹ năng nhảy xa, để hình thành khả năng bay người vồ...

Cuối buổi tập các cháu thiếu niên học bài đuổi quân xanh từ khoảng cách rất xa. Các cháu chạy rất nhanh. Nhưng vì lần đầu tập nên quân xanh đảo người một chút là các cháu bị hố đà vượt qua. Để kết hợp tốc độ chạy và khả năng đảo hướng trong tích tắc, các bác chủ nên làm cái cần câu, nối vào một sợi dây, buộc một túm vải chơi trò vườn mồi vòng quanh.

Sau buổi tập, anh em họp hành bàn chuyện 2012. Nội dung minhcuong sẽ viết ở bài khác.

Anh em nào quay chụp được video hôm nay, upload lên Youtube nhé.

Mit2011

Member
Một vài hình ảnh buổi tập đầu năm 2012

Sao không post được viedeo nhỉ.. toàn báo lỗi

[YOUTUBE]http://youtu.be/Xu1yQJf12PY[/YOUTUBE]