• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Boxer, niềm đam mê thứ 2 của tôi.

Hôm nay được rảnh, lướt web có tìm được mấy em boxer vừa đẹp vừa rẻ:D. Em mắc nhất trong nhóm tôi tìm được thì khoảng $800 còn rẻ nhất thì chỉ $500 ( lưu ý giá này là do người bán họ đưa ra nên ta còn có thể trả giá được:D, và nếu ta muốn kèm theo các giấy tờ thêm hay vận chuyển thì phải trả thêm tiền:)). Các Mod đừng hiểu lầm là mình đang mua bán nha! Mình chỉ muốn đóng góp vài hình ảnh cho anh em nào yêu Boxer thôi. Sau đây mình sẽ lần lượt đưa hình các em nó cho các bác thưởng thức nha.

em này là male, 9 tuần tuổi.

đây là em nóvà anh trai của nó khi được 18 tháng tuổi
:drooling::drooling::drooling:

em này cũng là male, 5 tuần tuổi.

em này màu sắc phân bổ đều hơn là em female đầu tiên:love struck:.

:day dreaming:

Hiện nay tại Việt Nam mình vẫn còn thấy rất nhiều quan điểm về Boxer trắng, nhiều người còn nói là Boxer trắng là không thuần chủng. Nhưng thật tế Boxer trắng vẫn được AKC và nhiều tổ chức khác công nhận. Hiện nay Boxer trắng đã xuất hiên khá nhiều và nó cũng trở thành 1 màu sắc thông dụng , hay xuất hiện trên các trang web. Sau đây là vài hình ảnh của Boxer trắng con trên 1 trang web mua bán Boxer.

Nếu có gì không đúng xin các bạn bổ xung cho.:-bd^:)^

Ơ thế mà đam mê thứ 2 của bác này giống em!!!

Nhưng mà boxer trắng được AK ccông nhận hả bác! Mới công nhân hay từ bao giờ ạ!

Trước kia, cái hồi mà em còn thích đi tìm boxer về nuôi ý, thì cứ con nào trắng quá 1/3 cơ thể là bị cho "về vườn nhà em" luôn!

Hy vọng là bài này không bị xoá, bài trước em phản đối 1 bác chuyên gia vì "chó vện chỉ có ở loại lông ngắn" - bị xoá tiêu luôn, rồi bị cảnh cáo ....!

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=6311&page=2
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=6311&page=3

Còn đây là dẫn chứng để chia xẻ với "bạn nghiện" món boxer:

Hội 1) Disqualifications: Boxers that are any color other than fawn or brindle. Boxers with a total of white markings exceeding one-third of the entire coat.

Hội 2) Fault: Other colours and white markings exceeding one third of the ground colour.

Hội 3) Chờ bác :)

Hội 4) Đợi bác :D

Lúc trước mình có 1 link nói về con Boxer trắng nhưng bây giờ không tìm ra được. Nhưng nếu mình nhớ không lầm thì Boxer trắng không được người chơi ưa chuộng (khi xưa:D), vì vậy các trại giống thường loại bỏ các con Boxer trắng ( vì không đem lại lợi nhuận cho họ ). Sau đó 1 thời gian khá lâu người ta hầu như quên rẳng có con Boxer trắng ( hay ít nhất là 1 vài người ) , đó là lí do nhều người cho rằng Boxer trắng không thuần chủng. Có thêm 1 tin đồn về con Boxer trắng nữa là người ta nói con Boxer trắng có bộ gen yếu, điều đó không chính xác. Nhưng có 1 điều phải chú ý là con Boxer trắng rất dễ bị điếc bẩm sinh.
2 con Boxer trắng vừa rồi chỉ là 2 ví dụ trong nhiều con có giấy AKC.

Cái vụ hai con này có giấy AKC thì em không biết :D, nhưng cái đoạn Hội 1) mà em copy lên nó là của AKC đấy ạ.

http://www.akc.org/breeds/boxer/index.cfm

theo đó thì ở "bển" - boxer có mác trắng quá 1 phần ba da lông trên người là bị lỗi.

Lúc trước mình có 1 link nói về con Boxer trắng nhưng bây giờ không tìm ra được. Nhưng nếu mình nhớ không lầm thì Boxer trắng không được người chơi ưa chuộng (khi xưa:D), vì vậy các trại giống thường loại bỏ các con Boxer trắng ( vì không đem lại lợi nhuận cho họ ). Sau đó 1 thời gian khá lâu người ta hầu như quên rẳng có con Boxec trắng ( hay ít nhất là 1 vài người ) , đó là lí do nhều người cho rằng Boxer trắng không thuần chủng. 2 con Boxer trắng vừa rồi chỉ là 2 ví dụ trong nhiều con có giấy AKC.

ngoc_anh

Member
Chào Văn!
Chịu khó học hành và kiếm tiền mà mua lấy mấy con boxer về em ạ!:D:D:D Anh trông mấy con này thích quá! Nhưng kẹt nỗi VN mình chưa có chỗ cắt tai chó boxer. Anh đang định "luyện" chiêu này khi con boxer cái của anh nó đẻ. Khó đấy! Nhưng nhiều khi cũng phải mạo hiểm thì mới có boxer đẹp. Nếu em có ý định mua thì chờ đến khi cắt tai nó xong hãy đem về VN.
Còn theo ý anh: em nên bắt con chó đực ở phía dưới cùng (màu đen ý) vì với màu này khi về VN giao phối với những con chó cái khác sẽ cho thế hệ chó vằn vện rất đẹp. Nếu muốn bắt chó cái thì em nên kiếm ở trại khác, hoặc đàn khác không cùng huyết thống với nó.
Hiện tại phong trào nuôi boxer ở VN chưa nhiều và mạnh vì loài này ở VN với số lượng chưa nhiều. Nếu nuôi bọn này ở Ninh Thuận thì khá hợp vì nhiệt độ ấm áp, nhà em gần biển và nhiều cây nên không sợ chó bị khò khè đâu. Nếu cần kĩ thuật anh tư vấn thêm cho.
Còn vụ boxer trắng thì em không nên mua vì bọn này người VN mình không chuộng đâu và nó dễ mắc bệnh về mắt, đường tiêu hoá. Con boxer trắng anh mua nhà anh Trí chăm rất tốt nhưng em nó cũng không qua khỏi được do thể trạng yếu bẩm sinh của nó.
Cuối cùng nếu muốn đưa về VN nuôi chơi thì em cũng nên kiếm cái giấy khai sinh cho nó. Có thế giá trị của nó ở VN mới được công nhận.
Chúc em học hành tốt!

Không phải chỉ riêng 2 con mà mình đã đưa lên. Nếu bạn muốn thì có thể tìm ra rất nhiều con Boxer trắng có AKC và mình còn tìm được 1 vài em trắng có cả Champion Bloodlines hay Champion Sired nữa. Còn về trang web AKC mà bạn đưa cho mình thì.... mình cũng không biết giải thích sao luôn. Mong rằng có ai đó có thể giải thích giùm mình và những người còn thắc mắc về con Boxer trắng được rỏ hơn.

Chào anh ngoc_anh!
Em cũng biết rằng Boxer trắng không được mọi người tại Việt Nam mình ưa chuộng ,chẳng qua em thấy khó hiểu nên muốn tìm hiểu tại sao lại có sự mâu thuận giữa trang web chính và việc cấp giấy cho con Boxer trằng như vậy. Em chỉ là học sinh thôi nhưng nếu có đem về thì cũng ráng tìm 1 con có giấy tờ và cắt tai về mà chơi. Việc cắt tai thì không là việc khó với các bác sĩ tại Mỹ nữa, còn về giấy tờ thì càng không thành vấn đề vì người nuôi bên này hầu như đều nuôi chó có giấy tờ hết ( ít nhất là giấy AKC, hay CKC..). Kể cả những con có Microchipped và màu sắc khá đẹp như em này cũng chỉ có $600 thôi anh àh

"Sự thật về Boxer trắng"- như mình đã từng nói trước đây : Boxer trắng vẫn được AKC công nhận và được cấp giấy AKC , được tham gia các cuộc thi working dog nhưng 1 điều đáng tiếc là nó không thể tham gia vào các cuộc thi show dog được. Mặc dầu Boxer trắng vẫn là Boxer thuần chủng nhưng nếu Boxer trắng di thi các cuộc thi dog show thì người ta lại không biết dùng tiêu chuẩn nào để chấm điểm. Mình chỉ nói sơ vài nét thôi, nếu bạn nào muốn rỏ hơn xin vào đường link này http://www.boxer-dog.org./item/4 . Bạn nào có thời gian xin dịch ra bằng tiếng Việt để mọi người cùng đọc và hiểu rỏ thêm về con Boxer trắng. Hiện tại thì Boxer trắng vẫn được 1 số trại nuôi và nhân giống. 1 sự thật là đang có rất nhiều người dân yêu quí con Boxer trắng vì màu sắc tinh khiết và đặc biệt, đồng thời do được cấp AKC càng làm cho thị trường Boxer trắng ngày càng sôi động. Sau đây là hình 1 con đực Boxer trắng giống tại 1 trang trại Boxer tại Mỹ.

đây là con đực Boxer trắng nặng 75 lbs

:D Thấy trại đó có 2 con đực giống này cũng khá đẹp , post lên cho mọi người coi.
Con này nặng 80 lbs :love struck:còn con này thì trên 75 lbs :D
Bạn nào có hình Boxer ( dù của các bạn hay tìm được ở đâu cũng được ) thì nhớ post lên cho mọi người xem nha.:wel::wel::wel::beer

"Sự thật về Boxer trắng"- như mình đã từng nói trước đây : Boxer trắng vẫn được AKC công nhận và được cấp giấy AKC , được tham gia các cuộc thi working dog nhưng 1 điều đáng tiếc là nó không thể tham gia vào các cuộc thi show dog được. Mặc dầu Boxer trắng vẫn là Boxer thuần chủng nhưng nếu Boxer trắng di thi các cuộc thi dog show thì người ta lại không biết dùng tiêu chuẩn nào để chấm điểm. Mình chỉ nói sơ vài nét thôi, nếu bạn nào muốn rỏ hơn xin vào đường link này http://www.boxer-dog.org./item/4 . Bạn nào có thời gian xin dịch ra bằng tiếng Việt để mọi người cùng đọc và hiểu rỏ thêm về con Boxer trắng. Hiện tại thì Boxer trắng vẫn được 1 số trại nuôi và nhân giống. 1 sự thật là đang có rất nhiều người dân yêu quí con Boxer trắng vì màu sắc tinh khiết và đặc biệt, đồng thời do được cấp AKC càng làm cho thị trường Boxer trắng ngày càng sôi động. Sau đây là hình 1 con đực Boxer trắng giống tại 1 trang trại Boxer tại Mỹ.
Link bác đưa mình thấy đấy chỉ là 1 bài phản biện về những nhận thức sai về Boxer trắng thôi, chứ không phải là bài công nhận Boxer trắng được chấp nhận ở các Kennel club. Còn theo AKC thì nó vẫn chưa công nhận Boxer trắng bác ạ

quocdohs

Member
mấy con bác kiếm toàn là chó thứ dữ khogn6 à, em cũng đang nuôi 1 con Boxer 11 tháng tuổi, nhưng không good nhu những con trong hình của bác đăng lên, xin làm quen và học tập kinh nghiệm của các anh

Link bác đưa mình thấy đấy chỉ là 1 bài phản biện về những nhận thức sai về Boxer trắng thôi, chứ không phải là bài công nhận Boxer trắng được chấp nhận ở các Kennel club. Còn theo AKC thì nó vẫn chưa công nhận Boxer trắng bác ạ
Mình cũng không được rỏ lắm nhưng vì thấy tại Mỹ có rất nhiều Boxer trắng có giấy chứng nhận của AKC, không hiểu như vậy có nghĩa là gì nữa. Mình có đọc bảng tiêu chuẩn của AKC nhưng những con Boxer trắng mà mình gặp lại có giấy AKC. Bạn có thể giúp mình hiểu rỏ chuyện này không. Chân thành cảm ơn bạn.

mấy con bác kiếm toàn là chó thứ dữ khogn6 à, em cũng đang nuôi 1 con Boxer 11 tháng tuổi, nhưng không good nhu những con trong hình của bác đăng lên, xin làm quen và học tập kinh nghiệm của các anh
Chào bạn quocdohs, mong rằng bạn có thể đưa hình chó của bạn lên để mọi người cùng chiêm ngưỡng. Mình cũng rất vui nếu được làm quen và học hỏi kinh nghiệm cùng các bạn. Thân chào.

ngoc_anh

Member
Thực ra những quan điểm về chó boxer trắng mắc các bệnh về mắt, tai, tiêu hoá.... không phải là không có cơ sở, nhưng cũng không phải là đa số. Những con có màu trắng thuần hoặc có những mảng lông màu khác (giống như dạng khoang) thì sẽ hoàn toàn khoẻ mạnh không có vấn đề gì. Nhưng những con mắt có màu khác lạ như màu xanh, mắt đen mắt xanh.... thì mắt màu xanh sẽ yếu. Nó không yếu ngay lúc sinh ra mà theo thời gian, loại mắt đó sẽ bị mắc bệnh dẫn đến hỏng mắt.
Còn những con ngay khi từ nhỏ đã thấy đi đại tiện phân lỏng, nhão, không có khuôn thì bản thân đường tiêu hoá nó yếu sẵn rồi, có chữa cũng khó khỏi. Hậu quả mang lại tất yếu là chúng nó sẽ chết vì đường ruột.
Nhận dạng những con boxer trắng thuộc loại dễ bị mắc bệnh không khó: thường màu lông trắng nhưng xem lẫn các mảng màu khác lấm chấm khắp thân (giống như chó đốm - Dalmanta), màu mắt không đồng nhất, ăn khỏe hoặc ít ăn nhưng phân lỏng, nhão..
Nhưng nói chung không nên nuôi bọn boxer trắng vì nó trông không đẹp, màu trắng dễ bám bụi bẩn.