• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Biểu hiện có bầu của mèo ?

Vipz.14

Member
Có một đặc điểm nhận dạng cực kì đơn giản như sau. Mèo cái bình thường bụng rất mềm, ti nhỏ, bụng thon gọn, chạy nhảy khá thoải mái. Nhưng khi có chửa, khoảng tháng sau sờ bụng sẽ thấy cứng hẳn lên, không mềm như trước, có một số mèo vẫn chạy nhảy khá nhanh nhẹn, nhưng nó sẽ không chơi đùa với mình nhiều mà dành phần lớn thời gian cho việc nghỉ ngơi.Thậm chí một số con đang chửa trước đó không biết bắt chuột, nhưng vì nhu cầu dinh dưỡng ngay-lập-tức mà nó đã tự kiếm thức ăn, leo trèo đủ mọi kiểu, tha chuột về ăn (mà không thèm khoe với phần chủ :))) Đó là một vài dấu hiệu cơ bản

Bây giờ mẹ tròn con vuông rồi.. mình nói nhiều quá.. tại không để ý ngày tháng bài này đã post. Nhưng vẫn chúc cho matsat nuôi mèo thật chu đáo!

Vipz.14

Member
mèo nhà tớ cũng vừa mới đẻ đc 5 con. Tớ ko hiểu sao sau khi nó vừa đẻ xong bác sĩ bảo cho nó uống sữa ông thọ pha nước ấm, nhg nó uống xong thì 1 lúc sau lại nôn hết ra. Ko hiểu mèo mới đẻ nên ăn gì nữa :(
Ôi! Bạn ơi! Mèo con đừng bao giờ cho uống sữa bò như thế. Không tốt cho đường ruột đâu! Bác sĩ nào mà lởm thế. Mèo mới đẻ cho liếm qua chút sữa bột pha nước ấm. Uống sữa có sẵn cũng như sữa bò là có hại lắm đó! Mèo mới đẻ cho liếm qua chút sữa (không đường hoặc ít đường), cho nó ăn cơm nhiều (hoặc cháo.. liên quan đến bột mì) để có nhiều sữa cho con bú. Cho ăn cá nhiều để có đủ chất dinh dưỡng. Mèo mới đẻ xong sẽ mất nhiều sức cho nên bạn phải chăm sóc cẩn thận nhé! Đừng cho mèo uống sữa ông Thọ nữa nhé!!

ruby41176

Member
Mèo đẻ -Thăc mắc

Nhà em nuôi bé Bee từ tháng 8 năm ngoái, ngày 6/7 năm nay em cho Bee lấy 1 em mèo Tây Ban Nha ở Khách Sạn chó mèo ở TRương Định ,từ hôm về bé đã không kêu nữa,đến tận hôm nay là 5/9 cũng không thấy bé kêu lần nào nữa,mà theo em biết mèo sẽ đẻ sau 2 tháng nhưng hiện nay em vẫn chưa thấy bé ì ạch, bụng vẫn thế ( toàn mỡ thôi ạ :broken heart: ) em đọc các dấu hiệu mèo sắp đến tháng đẻ,thì chả thấy bé có dấu hiệu gì vẫn lao đi ầm ầm đâm vào chỗ nọ chỗ kia ,chỉ không kêu nữa thôi ạ,vậy là sao ạ?Mong mọi người chỉ giúp,em chưa nuôi mèo đẻ bao giờ ạ :praying:

Meomemini

Member
Ruby bạn thử chờ thêm nữa tháng xem sao,mà bạn coi kỹ cái đầu ti đi.
Nghe mọi người kễ về bầu bí và sinh nở của các bé sao mà yêu thế không biết,mèo của mình còn đẽ ngay trên giường vào lúc 5h sáng khi đó mình và mèo đang ngủ, bé giật mình dậy và cứ lăng xăng mãi làm mình không hiễu có chuyện gì nên ngồi dậy vuốt ve bé.5h10' chào đời bé mèo đầu tiên đến 6h40' là được 6bé,trong quá trình đẽ mèomẹ rất mệt nhìn mà thương lắm mình còn giúp mèomẹ đở đẽ và lấy khăn giấy lau nước dzịch ở mũi mèo con,Mèomẹ mệt quá không liếm kịp mà mình thì sợ mèocon ngạt thở.
KHông biết mèo nhà các bạn ra sao?Chứ mèo của mình rất thích làm ỗ ngay trên giường của mình :(( hay do từ nhỏ đến lúc đẽ nó đã quen và coi chiếc giường là nơi an toàn nhỉ?Mình đã làm cho 1cái ỗ đẽ nhưng cứ nằm 1 hơi nghe nheonheo là y như rằng có mấy bé mèo con được tha lên giường,mình không ngại cho các bé lên nhưng mình sợ khi ngủ mình đè các bé thì chỉ có đi toi :( Mình nói vui với ông xã hay là anh với em xuống đất nằm đễ giường cho mẹ con nó hehhehee.....Thôi không kễ nữa đâu chuyện về yêu mèo khi nuôi đẽ thì dài lắm mà bạn nào có mèo cũng đều biết,chỉ lo và thương cho tương lai của mèo con......cầu mong đừng có thú hoang mà chỉ có vật cưng trên trái đất này :)

Meomemini

Member
.cầu mong đừng có thú hoang mà chỉ có vật cưng trên trái đất này :)
Câu nói này mình đã viết không hết nghĩa,mình không hề có ý muốn tất cã thú hoang trên trái đất bị biến mất.Mà chỉ đơn giản là cầu chúc cho cac con vật được người yêu thương thôi,văn chương của mình không hay nên không viết được những lời có cánh.Câu nói trên nếu có gì đó làm ai bực mình thì đó là điều ngoài ý muốn của mình và thứ lỗi cho lời văn của mình nha!!!
Cã mấy ngày nay co 1 cậu bé cứ chat bắt lỗi mình câu đó,mình thật sự mệt mõi và tự hứa với lòng không nên viết nhiều... :(