• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Biểu hiện có bầu của mèo ?

matsat

Member
Mọi người có kinh nghiệm về nuồi mèo đẻ cho em hỏi vấn đề này với: em đang nuôi hai bé mèo cái, các em nó đều đã đến tuổi... Một em đã ABC với một thằng mèo nên em chắc nó chửa nhưng còn đứa còn lại thì vẫn chưa gọi '' giai'' nhưng bụng rất to và cái ti của em nó to hồng :D. Em chưa nuôi mèo đẻ bao giờ nên em không biết cái bụng to vì chửa khác gì cái bụng to vì béo.Em nó là mèo ta,8 tháng tuổi , nặng 3.2kg

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Mọi người có kinh nghiệm về nuồi mèo đẻ cho em hỏi vấn đề này với: em đang nuôi hai bé mèo cái, các em nó đều đã đến tuổi... Một em đã ABC với một thằng mèo nên em chắc nó chửa nhưng còn đứa còn lại thì vẫn chưa gọi '' giai'' nhưng bụng rất to và cái ti của em nó to hồng :D. Em chưa nuôi mèo đẻ bao giờ nên em không biết cái bụng to vì chửa khác gì cái bụng to vì béo.Em nó là mèo ta,8 tháng tuổi , nặng 3.2kg
Chỉ có khám, sờ nắn mới biết được bạn ạ. Mèo mang bàu 60 - 67 ngày , nhanh sinh lắm bạn ạ. Chịu khó đợi vậy.

Cún Mèo

Member
Em An ơi, mèo chửa có khi nghén nữa đấy, em xem nó có mấy điểm sau không nhé:

- Nôn sau khi ăn.

- Đi lại vụng về, chậm chạp.

- Nũng nịu, quấn người, đòi bế

- Ti to rất nhanh, hồng & nhọn.

Tóm lại, dù mèo có em bé hay chưa, em cũng nên chăm sóc bé cẩn thận. Không cho bé nhảy cao vì bé có thể bị sảy thai đấy...

Nếu vú của mèo to ra so với trước đây thì có thể là nó có thai rồi đấy matsat ạ. :D
Cẩn thận thì cho nó đi khám, BSTY sờ nó sẽ biết ngay là nó có thai hay là béo.

matsat

Member
Ui, cái tí của nó to rất nhanh, hồng hồng, hơi nhọn, cháu đã thử sờ bụng nó thì thấy hơi cứng, không mềm như bụng thằng Vàng. Xin mọi người cho hỏi nếu mèo có bầu thì nên cho ăn cái gì, hiện tại cháu vẫn cho tụi nó ăn cơm với cá, ruốc, gan lợn

nuk nik

Member
ko nên cho ăn gan lợn đâu nhé,nhiều sán lắm....còn bé thích cái gì thì cứ cho bé ăn thôi,ko cần kiêng khem gì đâu

Lan Z

Member
Mèo thì chỉ nên cho ăn thịt bò, thịt gà, cá. Ăn thịt heo thì có sán lãi ngay, tẩy khổ sở lắm nếu nhà nhiều mèo, con này cứ lây qua con kia, lẩn quẩn hoài kg hết.

ủa ăn gan heo thì có sán ah`, sao mình lại không biết nhì. Híc, chết rồi thỉnh thoảng mình cũng cho mèo nhà mình ăn gan lợn. Híc, híc

ashita

Dịch giả Vietpet
Meo nhà tớ chỉ cơm với cá thôi. từ ngày bầu bí nó ăn gấp đôi bình thường o_o mấy tuần nữa là vượt cạn rồi. lần đầu sinh nở. lo ghê!

matsat

Member
Hôm nay bé Chip nhà em đã đẻ, nhanh không ngờ. Thương con bé lúc ấy không có ai ở bên vì mọi người đều đi vắng.Em chưa dám xem con của Chip vì nó đẻ ở trên gác xép, muốn lên xem phải lôi thang ra mà như thế em sợ nó thấy người lại cắn chết con. May có thằng cu Vàng thỉnh thoảng lại nhảy lên xem Chip, lúc Chip đẻ nó ở trên đấy cùng với con bé suốt, tới lúc đẻ xong nó mới nhảy xuống.Mà em lo lắm, từ lúc đẻ đến giờ chắc được 3 h rồi mà chip nó xuống có một lần, em cho nó ăn mấy miếng thịt gà rồi nó lại lên ,nhìn nó thương lắm cơ :((. Mà mèo nhìn thấy người dễ cắn con thế mèo nhìn thấy mèo khác lên có như vậy không ạ, mọi người cho em biết với để em còn ngăn bé Đan với Vàng lên đó.Cảm ơn mọi người rất nhiều.

ashita

Dịch giả Vietpet
nếu bình thường mèo với người thân thiện, mèo ko bị ngược đãi, ko sợ người thì bạn cứ lên thăm nó, ko sao đâu. nó đẻ ốm yếu thế, bạn nên chuẩn bị đồ ăn đem lên cho nó, nó sẽ rất thích và ko sợ bạn. mèo ko từ chối người cho nó ăn bao giờ

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Có thể nhận biết mèo mang thai?

Có thể nhận biết mèo mang thai?

Là điều mà nhiều chủ mèo băn khoăn, khó phán đoán vì chu kỳ động dục của mèo ngắn và dày, thậm chí đang nuôi con vẫn gào đực và mang bàu. Đặc biệt nuôi cùng nhau đực cái thì khả năng mang thai rất cao.

Dấu hiệu nào để biết mèo mang thai ?

Mèo mang thai khoảng 9 tuần, mỗi tuần tương đương 1 tháng mang thai ở người ( 60-67 ngày ). Có thể nhận biết mèo mang thai bằng các biểu hiện về thay đổi tính cách, hành vi và thay đổi cơ thể. Thường có thể quan sát được sau 3 tuần giao phối.

1. Không gào đực nữa: Đang gào đực rồi bẵng đi vài tuần mèo "êm ả", hiền lành hẳn. Có thể là dấu hiệu đầu tiên nghi mèo đã có thai.

2. Đầu vú mẩy ửng đỏ, dựng đứng, nầm vú to ra.

3. Mèo bỗng dưng ăn khỏe, rất thèm ăn hơn bình thường. Vì lúc này mèo không chỉ ăn cho riêng mình nữa mà cho những mầm sống mới đang hình thành trong cơ thể.

4. Có nôn biểu hiện" nghén": Mèo thỉnh thoảng nôn ói ra thức ăn, nhưng vẫn ăn bình thường và khỏe mạnh. ( Lưu ý: tránh nhầm lẫn với bệnh lý, nếu có nôn nhiều lần cần đưa bác sỹ thú y thăm khám ).

5. Phát triển bụng to ra từ tuần thứ 5 và to nhanh cho tới lúc sinh con.

6. Thích gần gũi với chủ hơn, tính tình dịu dàng hơn. Bạn hãy đáp lại tình cảm này của mèo.

7. Có phản xạ "làm ổ đẻ", không chỉ sát tới ngày sinh mà có một số mèo có phản xạ tự lo cho mình nơi đẻ ngay sau 4-5 tuần mang thai.

Có cần chẩn đoán mèo mang thai ?

Thông thường thì không cần, trừ khi chủ có nghi vấn trục trặc sức khỏe của mèo hoặc muốn mang mèo đi triệt sản. Bác sỹ Thú y của bạn có thể khám giúp bạn xác định mèo có bàu hay không.

Đặc biệt chú ý rằng: Nhiều người chủ quan cho rằng mèo mẹ đang cho con bú không thể mang bàu. Điều này không đúng, nếu mèo con trên 1 tháng tuổi mèo mẹ vẫn có khả năng chửa tiếp.

matsat

Member
Ôi, hôm qua Chip đẻ hôm nay đan lại đẻ, em đang cuống lên lo cho hai đứa nó. Chip đã ăn uống bình thường, em cho ăn ruốc với thịt gà còn Đan chỉ uống nước chưa chịu ăn gì cả đang nằm chăm con.

Nh0cbu0ng

Em mèo nhà tớ vừa mới đẻ được tháng rưỡi giờ lại đòi zai, hix, a mà lúc em mèo mang bầu thì có tắm được cho em ý ko nhỉ?

Theo kinh nghiệm đỡ đẻ 3 lần của mình thì bạn đừng để cho con mèo nào đến chỗ nó.Nó sẽ đánh nhau với con mèo nào dám động tới con nó.Bạn cũng đừng xem nó nhiều quá, nó sẽ sợ và tha con của nó đi chỗ khác.Nhà mình có 3 chú mèo.Miu là đứa đã đẻ ra bốc xu và tu hì.Nay bốc xu lại vừa đẻ ra 2 con nữa mà miu lại đang mang bầu nên có ai muốn nuôi mèo thì hãy liên lạc cho mình bằng nick tiger07021998 .

pipipopo

Hi hi em PiPi của mình cũng đang chuẩn bị đón những đứa con đầu lòng nè. Nhìn em ý thương ơi là thương, chả bù cho chồng nó thằng PoPo lúc nào cũng nhởn nha nhởn nhơ....Àh cả nhà cho mình hỏi là trong thời gian em ý mang thai có cần phải chăm sóc gì đặc biệt không. Mình cũng mới nuôi mèo đẻ lần đầu.

Bạn nên cho pipi ăn nhiều vì khi pipi chửa ,nó sẽ ăn cả cho thai nhi của nó.Nếu nó muốn gần bạn thì đừng ngại,bạn hãy vuốt ve nó và yêu thương nó.

Sakura - chan

mèo nhà tớ cũng vừa mới đẻ đc 5 con. Tớ ko hiểu sao sau khi nó vừa đẻ xong bác sĩ bảo cho nó uống sữa ông thọ pha nước ấm, nhg nó uống xong thì 1 lúc sau lại nôn hết ra. Ko hiểu mèo mới đẻ nên ăn gì nữa :(

123_meo_hoang

nhà tui nuôi 3 mèo con của cùng 1 mèo mẹ, vừa tròn 2 tháng tuổi. Xem xét sơ bộ thì 2 cái 1 đực. Liệu khi chúng lớn có bao giờ giao phối cận huyết ko?