• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Biết làm sao được

ruồi bẹp

Active Member
Con mèo xem ra không hạnh phúc với những gì nó có mặc dù chủ nó đã cho nó những gì mà chủ nó nghĩ sẽ làm nó hạnh phúc.

Nó được ăn, được uống bất cứ lúc nào nó thích, nó được tự do phá phách bất cứ cái gì mà nó có thể với được, nó được tự do trong ngôi nhà của nó không bị làm phiền bở những cái ôm, cái hôn hay sự quan tâm quá đáng mà nó không thích. Nó được tự do phát triển, nó được tự do mắc lỗi rồi tự do rút ra bài học để trở nên cứng cáp... Nhưng những cái tự do đó chỉ bó hẹp trong một không gian chật hẹp, mọi cánh cửa đều bị đóng chặt, mọi lỗ hổng đều bị bịt lại, nó không biết đâu là những cơn gió, không biết đâu là bầu trời bao la.

Hồi nhỏ nó chỉ tự hài lòng với ngôi nhà mới, với việc nó là trung tâm nhưng càng lớn nó càng hiểu rằng đó không hẳn là những thứ nó cần. Nó muốn một không gian rộng, muốn được chạy nhảy, muốn được đón những cơn gió và muốn được sống không nhàm chán. Càng ngày nó càng trở nên bức bối, bốn chân như bị cuồng.

Nó chạy, chạy như chưa bao giờ được chạy trong phòng nhưng vẫn không thể giải tỏa được sự căng thẳng của nó.

Rồi những ngày sau đó chủ nó bắt đầu mở những cánh cửa, nó được đi chơi và nó đã không ngần ngại tận dụng, nó lang thang trên những mái nhà, ngắm đêm bao la và hít thở trong gió. Đây mới là cuộc sống tự do mà nó hằng mong muốn, mặc dù cuộc sống ấy chứa đầy rủi ro.

Ban đầu là những lần đi chơi ngắn, đi rồi về rồi thời gian của mỗi lần đi chơi dài ra thêm cho đến một hôm nó không về nữa... Không ai biết chuyện gì đã xảy ra với nó, không một cuộc tìm kiếm nào thành công kể cả sáng sớm lẫn đêm khuya. Hi vọng của chủ nó cứ như bị bào mòn theo từng ngày, từng giờ. Người ta bắt đầu kháo nhau rằng nó bị rơi vào tay của bọn buôn mèo, nó đen xì thế cơ mà. Mọi cuộc tìm kiếm bị buộc phải dừng lại, chủ nó cũng buộc phải lao vào những việc sẽ quyết định cả tương lai.

Chỉ còn một mình trong căn nhà vốn trước kia có nó và chủ nó, chủ nó không ngừng làm phiền những người khác bở những cú điện thoại, những dòng chat trên yahoo, những tin nhắn trên Facebook hay những tiếng gọi từ phía ban công nhà nó.

Người nhà đã quyết định mua cho chủ nó một bé mèo khác, nhỏ xíu và dễ thương để chủ nó dừng lại và để ràng buộc chủ nó vào "những công việc quan trọng hơn".

Nhưng chủ nó vẫn không thôi ngóng ra phía ngoài cửa sổ nơi nó vẫn thường thình lình xuất hiện rồi nhảy lên một các vui vẻ ...

Chị đã không cố gắng hết sức.
Xin lỗi Zin nhiều lắm...

biode

Member
Miu yêu của tớ cũng mất tích một tháng nay rồi. Tớ nhớ Miu lắm. Miu cũng yêu chủ nó lắm mà, tình cảm với tớ lắm.
Miu yêu từ bé đến lớn, chưa bao giờ biết khổ, chưa bao giờ bị đau. Miu rất rạn người, và tin người. Tớ cứ tưởng tượng đến cảnh tên nào đó gọi "Meo meo" để lừa bắt Miu. Miu cả tin lắm. Chắc nó không bao giờ tưởng tượng đến ngày nó bị con người làm đau.
Tớ thương Miu lắm. Nó vẫn còn là mèo con mà.

ruồi bẹp

Active Member
hix cảm ơn các bạn, thằng Zin nhà mình nó khôn tày trời, chạy biến khi thấy dấu hiệu là sẽ có người lạ, ngoài người nhà không ai gọi được nó, chạy nhanh thì không ai bằng mà mình thả cho tự do từ bé nên cũng dạn người, không sợ một cái gì mà cuối cùng sau một đêm mưa bão nó không về :(

cun0206

Member
Xin được chia sẻ tâm trạng với bạn. Trên đời này lúc nào cũng có chô cho sự nối tiếc dù không ai mong muốn điều đó đến với mình nhưng cuộc đời là thế bạn ạ. Tất cả mọi chuyện cũng chỉ bắt nguồn từ tình yêu của bạn với Zin đúng không, ngay khi chuyện xảy ra bạn cũng đã cố gắng rồi đúng không mình không khuyên bạn hay quên Zin đi nhưng vẫn còn rất nhiều chú mèo đang cần sự giúp đỡ của bạn, có thể việc đó sẽ làm bạn vơi bớt lỗi buồn. Hãy cứ hy vọng 1 ngày Zin sẽ quay về cũng từ chính cái ban công hay cái của sổ ấy. Quan trọng nhất là hay đứng dậy sau khi vấp ngã và đừng bao giờ vấp ngã lần nữa. Chúc bạn 1 ngày tốt lành

meomum

Member
Đừng buồn bạn ruồi ạ! Ở một nơi nào đó, xa thật là xa, Zin nhà bạn vẫn nhìn theo bạn, vẫn hi vọng bạn sống hạnh phúc, sẽ mỉm cười khi bạn chơi và chăm lo cho lũ em nó. Mình cũng đã từng mất quá nhiều miu, thằng bunbun ngày xưa béo múp, đen xì xì, lôi theo cả cái bẫy mèo về nhà, lúc đó mọi người vui lắm, nó anh hùng lắm, nhưng lần thứ 2 ra đi, nó không trở về được, mình căm thù những kẻ giết mèo, căm thù.
Ở nơi xa thật xa, thiên đường của mèo ý, chúng sống rất hạnh phúc, ấm áp, chờ đến lượt mình đầu thai. Biết đâu, ta lại gặp lại chúng, duyên phận mà.
Bạn cứ khóc, cứ nhớ thương, rồi nó se qua, rồi bạn sẽ lại mỉm cười với những bé mèo em Zin, và nhớ về Zin, vì nó trong tim bạn mà.