• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bồ câu trống không chịu ấp trứng , ai giúp mình với .

andylam

mình mới mua 1 đôi bc gà banh đã đẻ 3 ,4 lứa ( nghe người bán nói vậy ) . mua về 2 tuần thì thấy tụi nó xxx và 2 ngày sau thì nó đẻ . lúc đẻ trứng 1 thì mình không biết nên không để ổ vào chuồng , sau khi thấy trứng trên sàn chuồng thì mình nhặt trứng và bỏ vô ổ để vô cho nó, 2 tụi nó không ấp đến 3 ngày sau chim mái đẻ trứng thứ 2 thì chim mái vô tổ ấp , nhưng chim trống không chịu ấp , mà cứ tán tỉnh , quấy rối tình dục chim mái, không để chim mái chú tâm ấp . vậy phải làm sao mấy bạn ? con trống này không bít ấp hả?
=;

Do chim trống sung quá nên cứ gù chim mái ra tổ, bạn tách chim trống ra không để gần chuồng và cho chim mái tự ấp tự nuôi con vẫn đc nhé

andylam

Để một mình chim mái ấp thì nó kiệt sức mất, tách trống nếu xa quá, không thấy trống thì chim mái sẽ bỏ ổ.

Bạn mang trứng đó ghép sang các ổ khác đẻ cùng ngày, rồi để đôi đó đẻ đợt khác. Chim trống vì không nằm ổ gọi mái (do bạn để ổ muộn) nên nó không ấp đó.
Vậy nó không nuôi con luôn hả bạn ? giờ nó bờt phá chim mái nhưng nó vẫn thờ ơ với tổ trứng, không vào ấp, để con mái ấp 1 mình .
thank mọi ngừoi chia sẻ

andylam

con mái giờ không có con trống cùng ấp nó lười ấp luôn , cứ hay ra ngoài chơi , mình lấy trứng ra luộc luôn rồi ,cho mình hỏi chim mái mới ấp 4-5 ngày mà lấy trứng thì bao lâu nó đẻ lại , ( chim đã đẻ 4 lứa ) :(:(:( thank ban